Thảo luận Mô hình nuôi gà ấp con giống nhà em

• Thread starter PhuocAn1985
  • Ngày gửi
Năm mới, xin chào tất cả mọi người trên dd, chúc tất cả mọi ngưới mùa tết vui vẻ, nuôi đâu trúng đó.

Em thấy dạo này có nhiều người đang muốn làm mô hình nuôi gà đẻ, ấp con giống, mà họ còn thiếu kinh nghiệm cần thiết, nên em mạo muội lên đây chia sẽ cái mô hình cùi mít của em lên cho mọi người tham khảo, thảo luận và chỉ giáo giúp em thêm.

Vì mô hình của em mà nói hết ra thì bài viết quá dài, nên em chỉ nói sơ sơ về những mục chính, rồi anh em nào có thắc mắc thì comment, em sẽ giải đáp, nếu ko thỏa mãn, xin các anh chỉ giáo giùm em. THX mọi người

Trước tiên em xin chia sẽ về các vấn đề chính của mô hình

1. Tìm nguồn gà giống:
a. Xác định giống gà mình muốn phát triển
b. Chọn nhà cung cấp giống gà ấy

2. Nuôi gà, và tuyển chọn
a. Cách nuôi gà
b. Tuyển chọn gà hậu bị để nhân đàn

3. Nuôi gà đẻ
a. Nuôi gà mái đẻ
b. Các vấn đề về gà trống

4. Ấp con giống và tìm đầu ra cho gà con giống
a. Tuyển chọn trứng và bảo quản
b. Cách ấp trứng, tuyển chọn gà con giống
c. Tìm đầu ra cho gà giống

5. Nuôi gà hướng thịt và tìm đầu ra (có thể bỏ qua bước này, nếu như chỉ bán con giống)
a. Cách nuôi gà theo hướng thịt
b. Tìm đầu ra cho gà thịt

6. Tính toán nguồn lực để đầu tư

7. Đánh giá mức độ khả thi của mô hình

ae cho hỏi 32m2 có thể làm chổ ngủ cho bao nhiêu con gà.Ban ngày tôi thả ra ngoài

Gà mình nuôi được 7 tháng tuổi thì cho sinh sản thì gà mái tăng trọng khoảng 3 kg, nhưng cái khổ của mình là gà trống tăng trong bình quân cũng từ 4.2 kg trở lên và vì thế mà gà trống so ra quá tải so với gà mái. Nhìn những con gà mái rách da lưng tùm lum mà mình vô cùng xót dạ vô cùng, thậm chí có những con do vết thương nặng dẫn đến chết luôn. ACE nào có kinh nghiệm về chuyện này xin cho mình một tí nhé, mình vô cùng cảm ơn các bạn.

Con gà mái tơ thường nhát cồ nên bạn cần phải tuyển gà cồ đã đạp mái thành thục để đạp thì sẽ không bị rụng lông ở lưng. Nếu dùng gà trống tơ đạp thì sẽ có hiện tượng đó vì con trống tơ kỹ thuật đạp mái còn kém lắm, leo lên lưng con mái còn lóng ngóng nên mới sinh ra rụng lông.
Khi con trống tơ bập bẹ gáy, gà mái chuẩn bị đẻ thì bạn thả gà cồ già vào. Khi đó mấy con trống tơ không đánh lại được con già đâu. Để một thời gian khoảng vài tháng cho con mái quen cồ rồi thì bắt mấy con trống già ra là được.
Nuôi gà đẻ thì nên cho ăn nhiều rau xanh để tăng cường sức khỏe cho phôi và giảm béo cho gà mái thì gà sẽ đẻ rất tốt. Còn buổi tối nên nhốt gà cồ vào bội, thắp đèn cho ăn uống thêm cám dinh dưỡng tốt rồi thả lại đàn gà. Sáng ra gà sẽ có sức để đạp mái rất tốt. Với cách này thì 1 con trống có thể đảm nhiệm được 10 đến 12 con mái. Còn nếu số gà cồ nhiều, giống tốt thì nên để tỉ lệ 1 cồ 6 mái thì tỉ lệ nở càng cao.

ae cho hỏi 32m2 có thể làm chổ ngủ cho bao nhiêu con gà.Ban ngày tôi thả ra ngoài
32m vuông thì nếu làm chỗ ngủ thì chứa dc khá nhiều, e đi xuống nhà ông bận ở Long An, cái chuồng rộng 400m vuông mà nó lùa gần 7.000 con gà vào, thì e nghĩ 32m vuông củ a có thể chưa 300 400 là ko phải quá tải đâu, ép ép thì 500 luôn, vì chỉ ngủ thôi, ko cần dt rộng, chật hẹp chút ngủ lại tốt, vì nằm sát rạt, sẽ ủ ấm được cho nhau càng tốt

32m vuông thì nếu làm chỗ ngủ thì chứa dc khá nhiều, e đi xuống nhà ông bận ở Long An, cái chuồng rộng 400m vuông mà nó lùa gần 7.000 con gà vào, thì e nghĩ 32m vuông củ a có thể chưa 300 400 là ko phải quá tải đâu, ép ép thì 500 luôn, vì chỉ ngủ thôi, ko cần dt rộng, chật hẹp chút ngủ lại tốt, vì nằm sát rạt, sẽ ủ ấm được cho nhau càng tốt
Mùa hè thì thế nào hả bác...lúc đấy đứa nào sát vào là bị cắn đó nha.

Buổi tối mới vào mà, đâu phải buổi trưa đâu, nếu sợ gà bị nóng thì làm 1 hệ thống nước chay xung quanh chuồng, để gà uống nc liên tục, và 1 số hơi nước bốc lên sẽ làm dịu mát chuồng gà

Back