Thảo luận Mô hình nuôi gà ấp con giống nhà em

• Thread starter PhuocAn1985
  • Ngày gửi
Năm mới, xin chào tất cả mọi người trên dd, chúc tất cả mọi ngưới mùa tết vui vẻ, nuôi đâu trúng đó.

Em thấy dạo này có nhiều người đang muốn làm mô hình nuôi gà đẻ, ấp con giống, mà họ còn thiếu kinh nghiệm cần thiết, nên em mạo muội lên đây chia sẽ cái mô hình cùi mít của em lên cho mọi người tham khảo, thảo luận và chỉ giáo giúp em thêm.

Vì mô hình của em mà nói hết ra thì bài viết quá dài, nên em chỉ nói sơ sơ về những mục chính, rồi anh em nào có thắc mắc thì comment, em sẽ giải đáp, nếu ko thỏa mãn, xin các anh chỉ giáo giùm em. THX mọi người

Trước tiên em xin chia sẽ về các vấn đề chính của mô hình

1. Tìm nguồn gà giống:
a. Xác định giống gà mình muốn phát triển
b. Chọn nhà cung cấp giống gà ấy

2. Nuôi gà, và tuyển chọn
a. Cách nuôi gà
b. Tuyển chọn gà hậu bị để nhân đàn

3. Nuôi gà đẻ
a. Nuôi gà mái đẻ
b. Các vấn đề về gà trống

4. Ấp con giống và tìm đầu ra cho gà con giống
a. Tuyển chọn trứng và bảo quản
b. Cách ấp trứng, tuyển chọn gà con giống
c. Tìm đầu ra cho gà giống

5. Nuôi gà hướng thịt và tìm đầu ra (có thể bỏ qua bước này, nếu như chỉ bán con giống)
a. Cách nuôi gà theo hướng thịt
b. Tìm đầu ra cho gà thịt

6. Tính toán nguồn lực để đầu tư

7. Đánh giá mức độ khả thi của mô hình

Bạn đang tự nuôi gà mái đẻ rồi ấp ra con giống , không bán để nuôi tiếp tới gà thịt phải không?
Bạn đang nuôi bao nhiêu gà mái đẻ? mỗi lứa 7 ngày cho ấp dc bao nhiêu trứng? nở bao nhiêu?
Mong bạn giải đáp dùm,cảm ơn

Tính sơ sơ như thế này nhé. Một gà mái đẻ 10 ngày, ngưng đẻ ấp nếu cho ấp trứng nuôi con, còn không ấp thì ngưng từ 10-20 ngày đẻ lại lứa sau.
!0 ngày đẻ 10 trứng, nghĩ 10-20 đẻ lại trong tháng gà mái đẻ được 1,4 lứa = 14 trứng x năm từ 120-180 trứng.
Ấp nở từ 50%- 80% . Vậy 1 gà mái 1 năm có thể cho ra trên dưới 100 gà con . Đây là con số tính trên máy, còn cao hơn thấp hơn là do người nuôi và ấp trứng.
Vào những tháng nắng nóng, trứng rất ít cồ, nên ấp nở rất kém, cần phải kiểm tra lại thức ăn, nước uống, thông gió ...

Tính sơ sơ như thế này nhé. Một gà mái đẻ 10 ngày, ngưng đẻ ấp nếu cho ấp trứng nuôi con, còn không ấp thì ngưng từ 10-20 ngày đẻ lại lứa sau.
!0 ngày đẻ 10 trứng, nghĩ 10-20 đẻ lại trong tháng gà mái đẻ được 1,4 lứa = 14 trứng x năm từ 120-180 trứng.
Ấp nở từ 50%- 80% . Vậy 1 gà mái 1 năm có thể cho ra trên dưới 100 gà con . Đây là con số tính trên máy, còn cao hơn thấp hơn là do người nuôi và ấp trứng.
Vào những tháng nắng nóng, trứng rất ít cồ, nên ấp nở rất kém, cần phải kiểm tra lại thức ăn, nước uống, thông gió ...
chú vũ cho con hỏi nếu mình nhốt gà trống với gà mái để ép nó đẻ trứng có cồ có được không,

Bạn đang tự nuôi gà mái đẻ rồi ấp ra con giống , không bán để nuôi tiếp tới gà thịt phải không?
Bạn đang nuôi bao nhiêu gà mái đẻ? mỗi lứa 7 ngày cho ấp dc bao nhiêu trứng? nở bao nhiêu?
Mong bạn giải đáp dùm,cảm ơn
Đúng anh ơi, e tự nuôi gà đẻ, ấp nở, tự nuôi luôn, hoặc là có thể bán con giống nếu ai có nhu cầu
Em nuôi khoảng 2000 con mái đẻ à, nó đẻ suốt. Nhưng giờ mới 1000 con đẻ thôi, 1000 con đang hậu bị. Trứng ko được 7 ngày nha anh, vì trứng chỉ bảo quản trong 5 ngày là phải ấp, nên cứ 5 ngày là em vào 1 lứa trứng đi ấp, và cứ 5 ngày là ra 1 mẻ gà con.
Em bán con giống cho người ta có nhu cầu, nếu như hàng còn sót lại e mới nuôi làm gà thịt lun.
Tỉ lệ nở là e tính vòng vòng 70% số lượng trứng, vì có trứng ko có phôi, có trứng khi ấp bị sát trứng, ko nở dc, có trứng thì chết phôi...... nên tỉ lệ 70% tổng trứng, 1000 trứng vào sẽ có 700 gà con ra đời
Thx anh
Theo như thông số bên em thì gà mẹ đẻ khoảng 10 đến 12 trứng rồi ngưng, hết 1 đợt trứng, sau đó là tẩm bổ trong vòng 15 ngày là đẻ tiếp, tính ra tầm 25 ngày sẽ đẻ 1 lần, 1 lần trung bình 10 trứng
Vào mùa nóng thì sức khỏe gà trống ko dc tốt lắm, nên chỉ cần ăn uống đầy đủ, bổ sung thêm vita vào nước uống, chủng ngừa đầy đủ thì sẽ đảm bảo được số lượng phôi ---- đảm bảo sl gà con
chú vũ cho con hỏi nếu mình nhốt gà trống với gà mái để ép nó đẻ trứng có cồ có được không,

anh hỏi lạ thế nhỉ, anh ko nhốt gà trống mái chung thì sao nó đạp mái được mà có cồ ???????????????
Em xin chia sẽ vấn đề thứ 1: Tìm nguồn gà giống
a. Xác định giống gà mình cần: Các anh cần suy nghĩ, tìm hiểu thật kỹ về các giống gà mà các a nhắm tới, và muốn phát triển, kinh doanh. Phải hiểu thật kỹ về giống gà, tập quán, sinh trưởng, cách nuôi...... cái này chắc google có đầy tư liệu, các a tự tìm thử, em ko dám múa rìu qua mắt google ^^
b. Tìm nha cung cấp: Sau khi xác định được giống gà mình cần, thì việc quan trọng tiếp theo là phải tìm nha cung cấp nguồn gà giống ấy với nhiều chỉ tiêu khác nhau:
- Cty ấy, trang trại ấy, có loại gà mình cần ko
- Chỗ ấy có uy tín ko (việc này sẽ rất quan trọng nếu a e mua online, thanh toán trc, nếu gặp chỗ ba que là dễ mất tiền)
- Tìm uy tín của chỗ ấy trên mạng thử, xem có ai phàn nàn gì hay ko (vì dụ trc khi mua lươn giống để nuôi ta phải tìm thấy chỗ của ông ĐKS để tránh). Cái này sẽ tránh cho ta những nguy cơ lỗ vốn sau này
- Chỗ ấy có làm thuốc cho gà trc không (tiêm marek- chỉ trong vòng 12g từ khi gà nở, sau đó ko tác dụng) sẽ giá cao 1 chút nhưng mà sau này đỡ mất công hao hụt
- Chỗ ấy có chỉ mình cách nuôi ko, hay giúp đỡ về việc gì đó, hay tư vấn mình về giống gà họ bán cho mình, cũng như cách nuôi hay gì gì đó......
- Chỗ ấy có giá cả tốt ko (cái này quan trọng nhé, mọi người nhớ tìm hiểu giá gà trc rồi hay đặt mua nhé)
- Chỗ ấy có nguồn trứng ấp tốt ko, nếu a e nhận định thấy rằng, nguồn trứng họ ko tốt, thì đàn gà con sau này thể chất sẽ ko dc ổn định, sẽ ảnh hưởng đến lợi nhuận của a e sau này

Ở chỗ tôi gà thả vườn giá cũng cao, hôm tết bán gà mái trên 100k/kg. và đắc hàng lắm, nhưng nuôi gà sợ nhất là dịch bệnh . Nếu khắc phục được dịch bênh nuôi gà thả vườn có lời. Muốn có lời phải có nguồn thức ăn rẻ tiền. Nghĩ ra con gà 4-5 tháng tăng trọng 2kg/con, giá bán khoảng 200k/con. Vậy tại sao những chỗ có thức ăn rẻ tiền, người ta không nuôi gà thả vườn. Mà nuôi những con mới, giá tương đối, hoặc thấp hơn, khó bán hơn, khó nuôi hơn, con giống cũng đắt hơn con gà và bệnh dịch khó trị, hoặc chưa có thuốc, chưa có bác sĩ điều trị.... Sao kỳ thế nhỉ. Có lẻ người ta chạy theo phong trào, và nghe lời nói mật đường chỗ bán giống nên mê mẩm rồi chăng?
Có chứ, vẫn đẻ tốt và có cồ tốt

Ở chỗ tôi gà thả vườn giá cũng cao, hôm tết bán gà mái trên 100k/kg. và đắc hàng lắm, nhưng nuôi gà sợ nhất là dịch bệnh . Nếu khắc phục được dịch bênh nuôi gà thả vườn có lời. Muốn có lời phải có nguồn thức ăn rẻ tiền. Nghĩ ra con gà 4-5 tháng tăng trọng 2kg/con, giá bán khoảng 200k/con. Vậy tại sao những chỗ có thức ăn rẻ tiền, người ta không nuôi gà thả vườn. Mà nuôi những con mới, giá tương đối, hoặc thấp hơn, khó bán hơn, khó nuôi hơn, con giống cũng đắt hơn con gà và bệnh dịch khó trị, hoặc chưa có thuốc, chưa có bác sĩ điều trị.... Sao kỳ thế nhỉ. Có lẻ người ta chạy theo phong trào, và nghe lời nói mật đường chỗ bán giống nên mê mẩm rồi chăng?

Mình nghi môt số người thích làm lớn, làm thi may tram con mới làm, chu 10 con mai nhu bác Xuân Vũ thi k ai làm. Vi nhìn thay k có lòi, nhưng rieng mình thi mình thích mh 10 con mái của bác Xuân Vũ, thoi buoi dịch bênh thế này nêu k hiểu rõ ve nó thì kho mà có lòi.
với 10 gà mái mình có thẻ cho ra 1000 gà con/ nam.vì mình đang co 10mai, cứ trung bình 1 tuần mình có 1 lúa gà tu 30_ 50 con. Nêu khống chế được dịch bênh thi sẽ có 1 thu nhap khá đó
Còn ai thích làm lon thi cứ so sánh, theo mình bit 100con nuoi k dịch benh thi sau 3thang lòi 3 4tr j đó.

Có chứ, vẫn đẻ tốt và có cồ tốt

Các bạn nói về con giống, gà sinh sản và gà thịt mà mình cũng thấy mê quá vì hiện tại mình cũng đang thực hiện mô hình này. Đầu năm mới thông qua diễn đàn mình kính chúc ACE có một năm 2015 vô cùng thuận lợi.
Hiện tại mình đang nuôi gà tàu vàng sinh sản 150 con mái đang trong giai đoạn cho trứng. Và trong thời gian nuôi như thế lại phát sinh những điều khó khăn mà mình mong qua diễn đàn được ACE giúp đỡ dùm mình.
Tình hình là thế này. Gà mình nuôi được 7 tháng tuổi thì cho sinh sản thì gà mái tăng trọng khoảng 3 kg, nhưng cái khổ của mình là gà trống tăng trong bình quân cũng từ 4.2 kg trở lên và vì thế mà gà trống so ra quá tải so với gà mái. Nhìn những con gà mái rách da lưng tùm lum mà mình vô cùng xót dạ vô cùng, thậm chí có những con do vết thương nặng dẫn đến chết luôn. ACE nào có kinh nghiệm về chuyện này xin cho mình một tí nhé, mình vô cùng cảm ơn các bạn.

Xây xát không phải do gà trống to quá khổ đâu bạn à. Con gà trống ta , đạp gà mái ác, gà mái che ( tre) có sao đâu. Có lẻ là gà mái bạn lông lưng ít ( do thiếu hay thừa, chất gì đó trong thức ăn) ... Gà tàu vàng con mái 3kg, con trống 4,2kg là quá lớn , giống này tốt thật đó nha !!!!.
Gà sinh sản quá mập nó sẽ đẻ kém,

Các bạn nói về con giống, gà sinh sản và gà thịt mà mình cũng thấy mê quá vì hiện tại mình cũng đang thực hiện mô hình này. Đầu năm mới thông qua diễn đàn mình kính chúc ACE có một năm 2015 vô cùng thuận lợi.
Hiện tại mình đang nuôi gà tàu vàng sinh sản 150 con mái đang trong giai đoạn cho trứng. Và trong thời gian nuôi như thế lại phát sinh những điều khó khăn mà mình mong qua diễn đàn được ACE giúp đỡ dùm mình.
Tình hình là thế này. Gà mình nuôi được 7 tháng tuổi thì cho sinh sản thì gà mái tăng trọng khoảng 3 kg, nhưng cái khổ của mình là gà trống tăng trong bình quân cũng từ 4.2 kg trở lên và vì thế mà gà trống so ra quá tải so với gà mái. Nhìn những con gà mái rách da lưng tùm lum mà mình vô cùng xót dạ vô cùng, thậm chí có những con do vết thương nặng dẫn đến chết luôn. ACE nào có kinh nghiệm về chuyện này xin cho mình một tí nhé, mình vô cùng cảm ơn các bạn.
Neu nuoi ga sinh san thi ga duoc 3 tuan tuoi ban fai chon ra cho an che do an ga sinh san (ke ca ga trong va ga mai)
Che do an ga sinh san thi hoi mr |Google
ga mai sinh san thi nuoi den luc cho trung chi nang tam 1kg6 thoi, nhu ga cua ban la qua map sau nay sinh san se kem di nhieu (co le ban cho an theo che do ga thit)
Neu nuoi ga sinh san thi ga duoc 3 tuan tuoi ban fai chon ra cho an che do an ga sinh san (ke ca ga trong va ga mai)

ga mai sinh san thi nuoi den luc cho trung chi nang tam 1kg6 thoi, nhu ga cua ban la qua map sau nay sinh san se kem di nhieu (co le ban cho an theo che do ga thit)
Mr PhuocAn1985!
Cho minh hoi ga ban ba'n thuong pham la 25% hay 50% mau ga noi?

Do gà của mình là loại tàu vàng nên nó lớn con thế thôi, chứ mình nuôi thả vườn và chỉ thỉnh thoảng mới cho ăn thức ăn công nghiệp thôi, và phần lớn là cho ăn lúa, nhưng cũng cho ăn ít thôi, vì mình thả vườn nó tự tìm thức ăn, đến chiều về là nó no nóc rồi. Riêng gà bố mẹ mình có bổ sung thêm lúa mầm trong khẩu phần ăn, nhưng chủ yếu vẫn là ăn lúa.

Do gà của mình là loại tàu vàng nên nó lớn con thế thôi, chứ mình nuôi thả vườn và chỉ thỉnh thoảng mới cho ăn thức ăn công nghiệp thôi, và phần lớn là cho ăn lúa, nhưng cũng cho ăn ít thôi, vì mình thả vườn nó tự tìm thức ăn, đến chiều về là nó no nóc rồi. Riêng gà bố mẹ mình có bổ sung thêm lúa mầm trong khẩu phần ăn, nhưng chủ yếu vẫn là ăn lúa.
Theo Minh neu nuoi ga Sinh San, bat buot bat buot ban fai nuoi nhot chuong, nuoi nhot chuong ban de khong Che duoc Che do dinh duong, Khoi luong cua ga Sinh San nhu ban mong muon

Không biết thị trường trong Nam ra sao chứ ngoài bắc gà ta vẫn là nhất. Trước tết giá gà 125/1kg, 30 tết lên tận 140 mà vẫn chạy hàng. Hôm nay nhà chau vừa bán gà trống ta giá 115 1kg loại gà xấu nhưng nuôi lâu tận 5,5 tháng

Mr PhuocAn1985!
Cho minh hoi ga ban ba'n thuong pham la 25% hay 50% mau ga noi?[/QUOT

Không biết gà của ACE thì thế nào, còn gà mình có một số con bản thân đã có màu hơi đen, nên khi lai với gà nòi thì khoảng 50% màu của gà nòi rồi. Còn những con mái màu vàng thì lai khoảng 30% màu của gà nòi (chọn gà trống màu đen)

Ở ngoài Bắc chắc nuôi gà sẽ lợi nhuận cao lắm, giá cả ngoài ấy luôn ổn định vậy hả Anh? thích thật. Ở trong này thương lái ép nông dân dữ lắm, người chăn nuôi gặp bao nhiêu rủi ro nhưng lợi nhuận thì chẳng có bao nhiêu, nếu chuyên về nuôi gà thì cuộc sống bấp bênh lắm. Mình nuôi gà cho ăn toàn lúa thời gian nuôi từ 5 tháng trở lên mà người mua còn chê này chê nọ, nản thật.

Ở ngoài Bắc chắc nuôi gà sẽ lợi nhuận cao lắm, giá cả ngoài ấy luôn ổn định vậy hả Anh? thích thật. Ở trong này thương lái ép nông dân dữ lắm, người chăn nuôi gặp bao nhiêu rủi ro nhưng lợi nhuận thì chẳng có bao nhiêu, nếu chuyên về nuôi gà thì cuộc sống bấp bênh lắm. Mình nuôi gà cho ăn toàn lúa thời gian nuôi từ 5 tháng trở lên mà người mua còn chê này chê nọ, nản thật.
Giống gà tàu vàng anh mua ở đâu giá ra sau vậy anh

Giống gà tàu vàng anh mua ở đâu giá ra sau vậy anh

Giống gà của mình là gà Nhà nước cung cấp cho mình, Loại gà này đã được công nhận là một trong những bộ gen gốc của quốc gia. Hiện tại mình đang cho sinh sản, nhưng phải cho lai với gà nòi địa phương mới nuôi thịt được, vì trong này người ta chuộng gà lai hơn gà nguyên bản. Các bạn ở miền ngoài nên xa quá, chứ nếu ở gần Cà Mau và có nhu cầu mình cung cấp giống gà nguyên bản vẫn được, vì mình còn giữ lại một số gà trống. Gà tăng trưởng rất nhanh và nhìn rất đẹp. Nếu bạn muốn thấy hình ảnh thì vào facebook - Nông dân nhé

Giống gà của mình là gà Nhà nước cung cấp cho mình, Loại gà này đã được công nhận là một trong những bộ gen gốc của quốc gia. Hiện tại mình đang cho sinh sản, nhưng phải cho lai với gà nòi địa phương mới nuôi thịt được, vì trong này người ta chuộng gà lai hơn gà nguyên bản. Các bạn ở miền ngoài nên xa quá, chứ nếu ở gần Cà Mau và có nhu cầu mình cung cấp giống gà nguyên bản vẫn được, vì mình còn giữ lại một số gà trống. Gà tăng trưởng rất nhanh và nhìn rất đẹp. Nếu bạn muốn thấy hình ảnh thì vào facebook - Nông dân nhé
Ah em ở an giang em nuôi nhỏ lẻ àh em chưa có kinh phí để nuôi quy mô , mà giá cả ra sao anh

Back