Mô Hình Nuôi Gà Thả Vườn Đặc Biệt Dành cho Khu Vực Miền Trung

• Thread starter 0975072114
  • Ngày gửi
Như các bạn đã biết vùng đất miền trung không được phì nhiêu như các vùng Bắc hay Nam.Do đó nhu cầu kinh tế để có được 1 trang trại nuôi gà lý tưởng thì số vốn bỏ ra khá nhiều.Các bạn vùng miền trung thì điều kiện kinh tế eo hẹp cho nên khó có thể thực hiện mơ ước về 1 trang trại khang trang được.

Nhiều ngày nay tôi đã và đang nghiên cứu 1 mô hình thích hợp dành cho các bạn có ý tưởng thực hiện mở trang trại ở miền Trung.

Thứ nhất : Đất các bạn thế nào rộng khoảng bao nhiêu.Bạn sẽ xây dựng sao cho phù hợp.Tôi sẽ lấy ví dụ về 1000m vuông đất.

1000m vuông ta bao lưới B40 lại , làm 1 trại để cho gà ở chiếm khoảng 200m vuông.

Ta dành 50m vuông xây chuồng nuôi trùn quế

100m vuông ta có thể đào 1 ao nhỏ để nuôi vài con cá lấy mồi nhậu thay cho mồi gà.Dưới ao thả lục bình là thức ăn chính dành cho trùn quế và cho gà ăn kèm.

Chúng ta còn 750m vuông: 1 là dùng 100m vuông làm dàn thiên lý hoặc sắn dây(miền trung tôi ko rành sắn dây có thích hợp ko).Riêng hoa Thiên Lý giá trung bình trên 20.000/kg dùng thứ nay chi tiêu thức ăn và thuốc men cho gà.:lol:

650m vuông còn lại ta trồng dừa xiêm ( khoảng 15 cây ) 4-5 năm có thu.Xui mà ít trái thì uống cho mát.^_^

Thứ 2: Là vốn các bạn có bao nhiêu để tính toán cho mô hình này.Theo 1000m vuông tôi ví dụ và nuôi 500 gà thả vườn có số vốn vào khoảng 30 triệu chưa có thức ăn,thuốc men cho gà.Đây là mô hình kinh tế lấy ngắn nuôi dài.Nếu bạn nào có số vốn ít có thể loại bỏ cái chuồng và gà ra từ từ đâu tư.Nuôi trùn quế bán cũng ngon vãi:9^:

Chúc các bạn thành công

Last edited by a moderator:
Gà lai chọi sức đề kháng rất cao. Mình lần đâu nuôi 100 con thì ngươi ta bán cho 102 con. 2 con khuyến mãi.
đến xuất bán chết 3 em. 1 con còi coc được 1,8kg. Còn lại mái 2kg.trống 2,4-2,6kg

Lứa đầu ít chết. Sau này mình nuôi nhiều hơn nên chết khoảng 4%.
Bạn chăm sóc 24/24h là ok. chăm như chăm con mọn kìa.
đau ốm gì thì lên diễn đàn anh em người ta giúp

Cách tính của bạn đúng là người chưa nuôi nói luôn đó. Mô hình này đặc biệt chỗ nào..??
Bạn nên làm chuồng và nghiên cứu thật kỹ kỹ thuật rồi nhập thử khoảng 300 Gà về chăm đi đã.!
Nuôi Trùng quế làm gì cho mệt, bạn ra chợ mua (hay xin) đầu Cá về nấu cho Gà ăn còn kinh tế hơn.!
Đào ao không tốn tiền sao mà cứ nói đào là đào..?
Đã " điều kiện kinh tế eo hẹp" mà còn nghĩ đến việc nhậu nỗi à..!??
em muon nuoi 300 con ga thi can xay chuong bao nhieu mvuong mong cac a chi dum

15m vuông là ok anh bạn ơi. kiếm cái sân rộng thoải mái cho nó chơi nữa

Back