Thảo luận mô hình trang trại

• Thread starter khanhhb
  • Ngày gửi
Nói như bạn buidinhngoc là chỉ một chữ "Thích". Đúng là vậy, mỗi người có một sở trường và niềm đam mê khác nhau, nhưng làm gì cũng vậy phải có niềm đam mê thì mới tìm hiểu học hỏi từ người đi trước trong quá trình làm công việc mình thích ấy nó sẽ cho bạn thêm kinh nghiệm, từ đó mới thành công được. Không nên "thích" tức thời.
Một chút muốn chia sẽ cùng bạn!
Chúc bạn thanh

Chào mọi người, mình đang muốn xây dựng 1 mô hình trang trại, mà ko biết bắt đầu từ đâu. Ai có kinh nghiệm gì ko ạ, mình cảm ơn rất nhiều
bạn phải xem bản thân mình muốn làm gì ?, và bản thân mình đã có cái gì ? và bắt đầu từ cái gì ?

Trang trại thì bắt đầu từ đất nhé. Có đất rồi mới tính tiếp được
Bác nói thế ko lẽ em đang làm ngược lại mọi người? Em đã và đang bắt đầu từ ko một cục đất trong tay đấy. Để xem vài năm nữa em có gia nhập vào "cái bang" ko hay là đầu quân cho đội vé số đây. nói vui thôi chứ hãy tự tin làm theo cách của mình để thiên hạ thấy những điều ko tưởng

Bác nói thế ko lẽ em đang làm ngược lại mọi người? Em đã và đang bắt đầu từ ko một cục đất trong tay đấy. Để xem vài năm nữa em có gia nhập vào "cái bang" ko hay là đầu quân cho đội vé số đây. nói vui thôi chứ hãy tự tin làm theo cách của mình để thiên hạ thấy những điều ko tưởng
Không đất thì làm trang trại ở đâu? :Bash::Bash: Và đất phải nhiều nữa nhé. Chứ không thì chỉ là làm vườn chứ không phải là trang trại :D:D

Không đất thì làm trang trại ở đâu? :Bash::Bash: Và đất phải nhiều nữa nhé. Chứ không thì chỉ là làm vườn chứ không phải là trang trại :D:D
Ý em là em ko có đất nhưng mượn được của người ta. Nếu có tiền thì thuê. Thiếu gì cách để mình có nơi cư trú. Nhiều người cho mình ở coi rẫy tận dụng đất trống để làm. Khi làm có vốn đương nhiên mua được đất. Mô hình trang trại đâu ai giới hạn diện tích, miễn là biết cách tổ chức sản xuất nhỏ cũng có thể làm ra tiền hơn lớn. Điều quan trọng là đừng phụ đất mà cho đất ngừng nghỉ. Mà bàn tay đừng sợ lấm bùn nếu muốn làm nông nghiệp

Theo tôi tiền chưa phải là tất cả, mới đây có topic hỏi làm gì với một tỷ. Nhiều người có tiền còn ko biết điểm khởi đầu. Bạn muốn làm trang trại yêu cầu bạn phải định hướng được mục đích của bạn, ý định bạn làm để hưởng thụ hay làm kinh tế. Nếu làm kinh tế thì quỹ đất của bạn phù hợp với con vật nào và cây gì có thể hái ra tiền? Thường những người mới vào nghề hay chọn cách lấy ngắn nuôi dài. Làm vậy hệ số thu nhập hằng ngày có thể ban đầu chưa có hoặc có nhưng thấp nhưng đổi lại thì an toàn hơn. Một điều nữa bạn nên xác định nghề này có những rủi ro và bạn cần chấp nhận và tỉnh táo bước tiếp nếu có thất bại. Với những ai yêu nông nghiệp niềm vui khi gặt hái thành quả ko gì bằng nhưng đau đớn khi thất bại cũng ko hề nhỏ. Bạn lĩnh hội được và làm tốt những điều đó sẽ có thể bắt đầu. Khi định hướng xong bạn có thể hỏi mọi người tư vấn thêm về cây con bạn định nuôi trồng nhưng giàu hay khá còn tuỳ vào sản lượng và thời giá nghe bạn. Chúc bạn sớm thành công.
chào bạn, mình quê ở Giao Thủy Nam Định, mình đang có ý định mở một trang trại gà siêu đẻ, nhưng mình không biết bắt đầu từ đâu và cần làm những gì. Diên tích đất nhà mình để làm trang trại chỉ rộng tầm 200m2,nếu mình nuôi dà siêu đẻ thì vốn đầu tư chuồng trại, con giống ... cần khoảng bao nhiêu là làm được và mật độ nuôi bao nhiêu con /200m2 ?,bạn có thể vui lòng tư vấn cho mình được không. Mình chân thành cảm ơn và chúc bạn vui- khỏe

Chào mọi người, mình đang muốn xây dựng 1 mô hình trang trại, mà ko biết bắt đầu từ đâu. Ai có kinh nghiệm gì ko ạ, mình cảm ơn rất nhiều
đầu tiên là địa hình. địa hình bạn đã có < nó thế nào> và chưa có đang tính mua. địa hình rất quann trọng. gần sông. gần núi..v ....v thị trường cần gì. và những vùng lân cận chăn nuôi trồng trọt gì. khi đó mới tính được. theo ý kiến cá nhân

Tôi cũng đang trong quá trình xây dựng một trang trại, đã bắt tay vào cách đây 03 năm. đã tìm hiểu và tìm kiếm thị trường từ địa phương cho đến tỉnh từ cây đến con, đất thì không thiếu, đầu ra "cơ bản" ổn định nhưng đã 3 năm nay chưa hoàn thành: thứ nhất là thiếu vốn, thứ hai thiếu nhân lực, thứ ba thiếu sự quyết đoán. Theo tôi thì nguyên nhân thứ ba là nguyên nhân tất yếu, tôi đã bỏ tiền ra để thăm dò và xây dựng thị trường nhưng không quyết đoán, còn vốn thì có thể vay được nhưng vì không có tính quyết đoán nên dự ấn vấn dậm chân tại chỗ và trở thành dự định.

mình lúc mới bắt đầu bố mẹ cũng hoài nghi về dự định của mình định làm lắm. quan trọng bạn phải thực sự đam mê và quyết tâm. nếu đã làm thì dù thất bại cũng phải gây dựng lại. Con đường không toàn màu hồng đâu bạn ah. Chúc thành công
Lam that bai het tien va pha san roi lay cai gi de gay dung lai ? Dung la phong cach thanh nien thoi @ cu thich lam cai minh thich. Tren thuc te dai da so thanh nien bay gio chua ai lo noi ( com-ao-gao-tien ) ma cu doi chay theo dam me. Neu muon lam gi thi hay bat dau = con so 0, neu tu tin lam duoc dieu minh noi thi ai can pha minh duoc
Neu muon cha me k ngan can thi don ra ngoai song tu lap va tao dung su nghiep rieng, chung minh dieu minh noi la dung

Tôi cũng đang trong quá trình xây dựng một trang trại, đã bắt tay vào cách đây 03 năm. đã tìm hiểu và tìm kiếm thị trường từ địa phương cho đến tỉnh từ cây đến con, đất thì không thiếu, đầu ra "cơ bản" ổn định nhưng đã 3 năm nay chưa hoàn thành: thứ nhất là thiếu vốn, thứ hai thiếu nhân lực, thứ ba thiếu sự quyết đoán. Theo tôi thì nguyên nhân thứ ba là nguyên nhân tất yếu, tôi đã bỏ tiền ra để thăm dò và xây dựng thị trường nhưng không quyết đoán, còn vốn thì có thể vay được nhưng vì không có tính quyết đoán nên dự ấn vấn dậm chân tại chỗ và trở thành dự định.
quyết tâm cao đô thì mới làm được! Em cũng rơi vào tình trạng thiếu quyết đoán nên lỡ mất mấy cơ hội! Nhưng mà thôi, tận dụng được cơ hội nào thì tốt cái đó chứ làm sao đủ tài sức mà nắm hết cả!

các bác trên điễn đàn giúp em với. em có 7 sào ao va 5 sao vườn vừa mới múc xong. ao thi em dang đổ bê tông xung quanh rồi còn vươn thi chưa lam f mong các bác tủ vấn trồng cây con gì co hiệu quả

các bác trên điễn đàn giúp em với. em có 7 sào ao va 5 sao vườn vừa mới múc xong. ao thi em dang đổ bê tông xung quanh rồi còn vươn thi chưa lam f mong các bác tủ vấn trồng cây con gì co hiệu quả
Em nghe thiên hạ đồn Ao bê tông hoặc xây gạch nuôi cá trắm không lớn nhanh bằng ao đất! chẳng biết đúng hay không cơ mà Ao xây bác nuôi được nhiều loại giá trị kinh tế cao như cá nheo chẳng hạn!

Em nghe thiên hạ đồn Ao bê tông hoặc xây gạch nuôi cá trắm không lớn nhanh bằng ao đất! chẳng biết đúng hay không cơ mà Ao xây bác nuôi được nhiều loại giá trị kinh tế cao như cá nheo chẳng hạn!
Không đổ beetong thì chỉ 1 năm là cá nó phá tan tành bở cõi ngay
Nuôi vẫn lớn qtrong là thức ăn thôi bác ah, ở miền BẮC em chưa thấy ai nuôi cá nheo vì ít người ăn

Back