Mở mắt ra là mất tiền và ... ? gánh chịu sự thất bại ?

• Thread starter nongdanTeen
  • Ngày gửi
Mỗi ngày mà khi mở mắt ra chứng kiến từng đồng tiền của mình ra đi mà k có hy vọng quay trở lại thì cảm giác như thế nào nhỉ ?
Em thì đang rất đău đầu ....trong 2 tháng qua , nó đã lấy đi của e k pik bao nhiu tiền ... gần 500 ( dự tính sẽ thu vào dịp tết nguyên đán ) và 30 mái ngan đẻ .

Lúc đầu chỉ là bị đi ỉa phân trắng có 1 con ak , cũng đã tách riêng ra rồi cho ún thuốc , nhưng hum său thì nó bắt đầu lây lan ra những con khác . Nhà cũng đã phải nhờ đến cục thú y của tỉnh đổng nai , nhưng đến nay thì .... ? từ hơn 300 con gà 1 tháng tuổi ( gà nhà e tòan cho ăn cám cargill ) hơn 1 tháng tuổi mà nó chỉ đc nhiu đó thui ( ảnh ) . Hnay lại mới mang thêm hơn chục con nữa đi trôn , tính đến thời điểm này thì chỉ còn hơn 100 con ( chưa tính gà trên 2kg đã chết hết ) .
Hix ! em con trẻ , mới buớc vào chăn nuôi mà đã bị dội gáo nuớc lạnh như vầy rồi . em thật sự rất hoang mang , bởi chính 3 mẹ e k đồng ý cho e chăn nuôi , nhưng vì thuyết phục và quyết tấm zữ quá cho nên ông bả bấm bụng đi vay . Nay chuyện nó như vầy rồi .... !
Rồi gà nó bj như vầy , khi mà đàn vjt 1000 con của em nó chưa bán đc .

Em đang rất đc các bác chia sẽ kinh nghêệm và những lời khuyên tốt nhất cho em .
Em vuờn nhà e ở trảng Boom - xã đồi 61
Nhân tiện đây e cũng xin giới thịu vầ khu vuờn nhỏ mà e đang chju thất bại ...

có 5 cái ao vừa và nhỏ ...và 1 khỏang đất cũng kha khá để thả gà ...:(

Last edited by a moderator:
Ờ..ờ..hôm nào điện cho hoangtucantho với! hi hi.. Cúm gia cầm thì sao nhỉ/.? (giống như nguyenbieu1984 nói cũng có lý nếu xét phương diện tỷ lệ chết!).
cũng có thể là bệnh cúm h5n1 nhưng cũng có thể là bệnh tụ huyết trùng lếu ta cứ điều trị mà may trữa khỏi thì xao nhỉ ''' biết đâu đấy vận may lại đến với bạn ấy thì xao '''''''''''' trong cái rủi lại giặp cái may '''' chúc bạn vượt qua khó khăn

Lúc đầu thì đàn gà hơn 2kg ( cả trống đạp và mái để gây đẻ) . Nhà thuờng xuyên cho uống thuốc phòng . Sai lầm đầu tiên mà em mắc fải đó là đã nuôi đàn gà hơn 2kg đó chung vs vjt 3 ngày , său đó phát hịên 1 con bj bệnh thì đã tách riêng biệt hết .
Nhà em nuôi gà nhỏ + gà thjt là hòan tòan riêng biệt . e tăng liều luợng thuốc cho đàn gà nhỏ rồi , nhưng chỉ său vài ngày thì bắt đầu tới đàn gà nhỏ .
Chuồng nhà em đc cán = xi măng , mới vể sinh chuồng său khi đàn gà lớn bj dịch . Ban ngày em kéo bạt lên , tối thì hạ bạt xuống .
Thuốc khủ trùng e xài đã 3 loại , cũng k nhớ rõ . Nhưng hầu hết là mua ở cục thú y , kể nguyên nhân căn êệnh rồi họ bán thuốc + khử trùng .
Triệu trứng : Từ đầu là bj đi ỉa phân trắng( gà to) , cầm dốc nguợc gà lên thì nuớc từ miệng chảy ra nhiều . Cho ún thuốc của bs thú y cũng k ăn thua ( đó là lúc mới phát bệnh ) . kết quả chết hết đàn gà lớn .
Đc 2 hôm thì bắt đầu tới gà nhỏ : bệnh cũng y hệt như những con gà to truớc . bị phân trắng - dốc nguợc lên thì nuớc chảy nhiều + bị dính phân ở đít + có con thì tím tái vùng bụng duới - phân xanh rồi chết .
Bây giờ : bỏ ăn - k đi đuợc - dù dụt cổ - ho đàm - ỉa phân xanh - truớc khi chết thì dãy rất zữ dội - có con mổ ra thì thjt thâm đen . ( đã mua thuốc đặc trị bệnh tụ huyết trùng - như bác di len lam giau đã nói ) và hnay vẫn cứ chết .
Hêện tại đàn nhà e còn khỏang 100 con .

Chào bạn nongdanTeen, trước tiên xin chia buồn cùng bạn, mình cũng có người thân ở xã lộ 25 gần đồi 61 nhà bạn, mình đã từng chứng kiến cảnh đàn gà ra đi từng ngày, theo mình được biết người thân nhà mình cũng có biện pháp để hạn chế tình trạng trên. Người thân mình có lần ra chợ đông hòa, trảng bom, mua con giống ngoài chợ về thì bị tình trạng giống như bạn, gà nhà chết hàng loạt.
<o:p> </o:p>
Để rút kinh nghiệm lần sau, mình khuyên bạn đừng nên mua con giống ngoài chợ, vì dễ lây nhiễm nguồn vi rút gây bệnh.
Một điểm nữa bạn cần vệ sinh khử trùng những vỏ chấu, những vỏ chấu thường ẩn náu những mầm bệnh cho gia cầm.
Mình có biết 1 số thông tin về loại thuốc này, bạn tham khảo nhé hoặc seach trên google nhé.
Chế phẩm vi sinh dùng trong chăn nuôi Gà <o:p></o:p>
Thành phần chủ yếu : ACTIVE CLEANER là chế phẩm sinh học, được điều chế từ thiên nhiên, thành phần chủ yếu là 6 nhóm vi sinh vật có ích: Photosynthetic bacteria group, Lactic acid bacteria group, Yeasts group, Actinomyces group, Filamentous fungi group, Bacillus natto group và nhiều loại nguyên tố vi lượng

Công dụng: <o:p></o:p>

• “ACTIVE CLEANER” chứa Lactic acid bacteria, sacharomycetes đây là những vi khuẩn có ích phân giải protein, mineral substance, chất hữu cơ…để tăng dinh dưỡng, sinh axit lactic phát huy tác dụng diệt khuẩn, giảm mùi hôi thối trong chuồng trại.<o:p></o:p>
  • Tăng tỉ lệ hấp thụ thức ăn, trọng lượng tăng nhanh.<o:p></o:p>
  • Tăng tỉ lệ thịt nạt, giảm lượng mỡ. Làm cơ bắp của gà trở nên rắn chắc.<o:p></o:p>
  • Đối với gà lấy trứng làm tăng chất lượng của trứng, tăng độ cứng của vỏ trứng, giảm sự tranh dành lẫn nhau và giúp gà thoải mái thích nghi với sự thay đổi của thức ăn.<o:p></o:p>
  • Ức chế sự tăng trưởng của những vi khuẩn có hại trong đường ruột, tăng cường vi<o:p></o:p>
  • khuẩn có ích, tiêu hóa thức ăn dư thừa gia súc, nâng cao sức đề kháng dịch bệnh, giảm <o:p></o:p>
  • bệnh kiết lỵ, giảm phí điều trị dịch bệnh.<o:p></o:p>
  • Tăng tỉ lệ sống còn, rút ngắn số ngày nuôi.<o:p></o:p>
  • Sản phẩm thuần thiên nhiên, tuyệt đối không có tác dụng phụ.<o:p></o:p>
  • Giảm sử dụng các chất kháng sinh, sử dụng thường xuyên có thể thay thế chất kháng sinh <o:p></o:p>
  • làm cho sản phẩm chăn nuôi không có thuốc.<o:p></o:p>
Cách sử dụng:

a/ Dạng bột: Gà đẻ trứng mỗi tấn thức ăn thêm 3kg “ACTIVE CLEANER”. Gà thịt mỗi tấn thức ăn thêm 1kg “ACTIVE CLEANER”.

b/ Dạng lỏng:
<o:p></o:p>
  • Pha loãng: 500 lần phun lên thức ăn, kết hợp với cho uống.<o:p></o:p>
  • Phun chuồng trại: 1 lít pha loãng 500 lần có thể phun trên diện tích 500m2, tháng đầu tiên~tháng thứ 2 khi bắt đầu sử dụng 1 tháng phun 2~4 lần, sau đó mỗi tháng phun 1~2 lần. Nếu thời tiết xấu hoặc môi trường không tốt thì pha loãng 300 lần. Nếu dùng thuốc tiệt trùng thì 3 ngày sau khi tiệt trùng thì phun “ACTIVE CLEANER”, sau đó chỉ dùng “ACTIVE CLEANER” mà không cần sử dụng thuốc tiệt trùng nữa.<o:p></o:p>
<v:shapetype id=_x0000_t75 stroked="f" filled="f" path="m@4@5l@4@11@9@11@9@5xe" o:preferrelative="t" o:spt="75" coordsize="21600,21600"><v:stroke joinstyle="miter"></v:stroke><v:formulas><v:f eqn="if lineDrawn pixelLineWidth 0"></v:f><v:f eqn="sum @0 1 0"></v:f><v:f eqn="sum 0 0 @1"></v:f><v:f eqn="prod @2 1 2"></v:f><v:f eqn="prod @3 21600 pixelWidth"></v:f><v:f eqn="prod @3 21600 pixelHeight"></v:f><v:f eqn="sum @0 0 1"></v:f><v:f eqn="prod @6 1 2"></v:f><v:f eqn="prod @7 21600 pixelWidth"></v:f><v:f eqn="sum @8 21600 0"></v:f><v:f eqn="prod @7 21600 pixelHeight"></v:f><v:f eqn="sum @10 21600 0"></v:f></v:formulas><v:path o:connecttype="rect" gradientshapeok="t" o:extrusionok="f"></v:path><o:lock aspectratio="t" v:ext="edit"></o:lock></v:shapetype><v:shape style="WIDTH: 116.25pt; HEIGHT: 151.5pt" id=_x0000_i1025 alt="" type="#_x0000_t75"><v:imagedata o:href="http://tanphuongle.com.vn/resources/Items/354/image015.jpg" src="file:///C:\Users\Computer\AppData\Local\Temp\msohtml1\01\clip_image001.jpg"></v:imagedata></v:shape><o:p></o:p>

Bảo quản: Nơi thoáng mát, không bị ánh nắng mặt trời trực tiếp rọi vào, có thể lưu trữ trên 2 năm. Trong thời gian này, vi khuẩn có ích giữ được sức sống ban đầu. sau khi mở nắp phải nhanh chóng sử dụng.
.
Quy cách:<o:p></o:p>

• Dạng bột có 2 loại: gói 1kg, bao 25 kg. <o:p></o:p>
  • Dạng lỏng có 2 loại: chai nhựa 1 lít, thùng nhựa 20 lít
[h=2]chế phẩm vi sinh dùng trong chăn nuôi gia suc gia cầm[/h]
GIỚI THIỆU CHẾ PHẨM VI SINH ACTIVE CLEANER

Công ty TNHH Tân Phương Lê hiện là nhà nhập khẩu và phân phối độc quyền tại Việt Nam chế phẩm vi sinh Active Cleaner được sản xuất bởi công ty TNHH Future Biotech (Đài Loan).
Chế phẩm vi sinh Active Cleaner được sản xuất dựa trên kỹ thuật vi sinh hiện đại của các chuyên gia hàng đầu tại Nhật Bản, có chứa 6 nhóm vi sinh vật có ích cho môi trường: nhóm vi khuẩn quang hợp, nhóm lên men acid lactic, nhóm nấm men, nhóm nấm mốc, nhóm xạ khuẩn và nhóm vi khuẩn Bacsillus natto, đã được ứng dụng trong nhiều lĩnh vực như:

- Chăn nuôi: sử dụng làm thức ăn phụ gia cho nuôi heo, gà, vịt, bò và nuôi trồng thủy sản; phun xịt khử mùi chuồng trại.

Active Cleaner dùng cho gia súc, gia cầm: Pha nước cho vật nuôi uống, phun lên thức ăn, phun chuồng trại
* Khử mùi hôi chuồng trại, diệt vi khuẩn gây bệnh hại
* Tăng khả năng hấp thụ chất dinh dưỡng, giảm chi phí thức ăn
* Hỗ trợ tiêu hóa, giảm bệnh tiêu chảy
* Phòng hiệu quả bệnh đường ruột, bệnh hô hấp trên vật nuôi, bệnh mắt
* Giúp vật nuôi khỏe mạnh, tăng trọng nhanh, cải thiện chất lượng thịt, trứng
* Tăng tỷ lệ sống, rút ngắn thời gian nuôi dưỡng
* Làm giảm hoặc có thể thay thế chất kháng sinh nếu thường xuyên sử dụng Active Cleaner
* Tạo sản phẩm sạch không dư lượng chất kháng sinh
[URL="http://t3.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcT9a3i4_rcuFAy3Dpc4f-VJ9VUMcGAVJXq_AgicVZi0NehwiydS"][/URL]
Ngoài ra, Active Cleaner còn dùng làm mô hình đệm lót sinh thái trong chăn nuôi heo, gà. Sử dụng đệm lót có nhiều lợi ích như giúp tiêu hóa tốt thức ăn, làm tăng khả năng hấp thu axit amin, qua đó tăng độ mềm, vị ngọt tự nhiên cho thịt so với chăn nuôi thông thường, đồng thời tiết kiệm được 80% nước sử dụng vệ sinh chuồng trại, 60% chi phí lao động.
[URL="http://t0.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcSX0pZsZjUVPjF-jMq4EDidcuBPgRwKjpZji6iPtfbmmrUtWsbPJQ"][/URL]
Chế phẩm vi sinh Active Cleaner được tạo ra vì mục tiêu giúp đỡ người nông dân thoát khỏi sự phụ thuộc vào các loại hóa chất, đưa nền nông nghiệp phát triển trên nền tảng sinh học vững chắc. Đây là sản phẩm thân thiện với môi trường, không gây ô nhiễm, không gây hại cho sức khỏe con người, giúp cho gia súc, gia cầm, cây cối sinh trưởng và phát triển khỏe mạnh.

<TBODY>
</TBODY>
Kèm theo 1 số hình ảnh nuôi gà ở trại người thân mình.

Lúc đầu thì đàn gà hơn 2kg ( cả trống đạp và mái để gây đẻ) . Nhà thuờng xuyên cho uống thuốc phòng . Sai lầm đầu tiên mà em mắc fải đó là đã nuôi đàn gà hơn 2kg đó chung vs vjt 3 ngày , său đó phát hịên 1 con bj bệnh thì đã tách riêng biệt hết .
Nhà em nuôi gà nhỏ + gà thjt là hòan tòan riêng biệt . e tăng liều luợng thuốc cho đàn gà nhỏ rồi , nhưng chỉ său vài ngày thì bắt đầu tới đàn gà nhỏ .
Chuồng nhà em đc cán = xi măng , mới vể sinh chuồng său khi đàn gà lớn bj dịch . Ban ngày em kéo bạt lên , tối thì hạ bạt xuống .
Thuốc khủ trùng e xài đã 3 loại , cũng k nhớ rõ . Nhưng hầu hết là mua ở cục thú y , kể nguyên nhân căn êệnh rồi họ bán thuốc + khử trùng .
Triệu trứng : Từ đầu là bj đi ỉa phân trắng( gà to) , cầm dốc nguợc gà lên thì nuớc từ miệng chảy ra nhiều . Cho ún thuốc của bs thú y cũng k ăn thua ( đó là lúc mới phát bệnh ) . kết quả chết hết đàn gà lớn .
Đc 2 hôm thì bắt đầu tới gà nhỏ : bệnh cũng y hệt như những con gà to truớc . bị phân trắng - dốc nguợc lên thì nuớc chảy nhiều + bị dính phân ở đít + có con thì tím tái vùng bụng duới - phân xanh rồi chết .
Bây giờ : bỏ ăn - k đi đuợc - dù dụt cổ - ho đàm - ỉa phân xanh - truớc khi chết thì dãy rất zữ dội - có con mổ ra thì thjt thâm đen . ( đã mua thuốc đặc trị bệnh tụ huyết trùng - như bác di len lam giau đã nói ) và hnay vẫn cứ chết .
Hêện tại đàn nhà e còn khỏang 100 con .
gà của bác vẫn chưa khỏi hả trời buồn thật em cũng chỉ có chuẩn đoán vậy thôi
bị dính phân ở đít +
bị phân trắng -
hiện tượng này hơi giống bệnh salmonella lần này em chỉ chuẩn đoán chứ không giám chăc như lần chước nữa i:7^::7^::7^:

bây giờ vấn đề k phải là cứu gà nữa .
Em chỉ sợ lần này đã chju k chữa đc căn ẹệnh này , rồi lần sau . coi như là mất trắng trong đợt này để mua lấy 2 chữ " kinh nghiệm " . Nhưng 2 chữ đó sẽ k đc hoàn thiện khi mà căn bệnh vẫn chưa đc chữa hoặc tìm ra , và để tiêu diệt .
E rất mong ý kiến đóng góp của các bác để giúp 2 chữ " kinh nghêệm " của e đc trọn vẹn để qua năm còn típ tục . chứ cứ kiur này chắc ....

bây giờ vấn đề k phải là cứu gà nữa .
Em chỉ sợ lần này đã chju k chữa đc căn ẹệnh này , rồi lần sau . coi như là mất trắng trong đợt này để mua lấy 2 chữ " kinh nghiệm " . Nhưng 2 chữ đó sẽ k đc hoàn thiện khi mà căn bệnh vẫn chưa đc chữa hoặc tìm ra , và để tiêu diệt .
E rất mong ý kiến đóng góp của các bác để giúp 2 chữ " kinh nghêệm " của e đc trọn vẹn để qua năm còn típ tục . chứ cứ kiur này chắc ....
Gà của bạn bị tụ huyết trùng là cái chắc .Mình vừa bị giống như bạn thiệt hại toàn bộ 50 con gà giống..buồn nghê.
Lúc đầu cũng nhờ bác dilenlamgiau tư vấn về bệnh tụ huyết trùng gồm những triệu chứng như bạn nói ,mình đã dùng thuốc tiêm gà khỏe 80% không còn chết nữa.do có việc đột xuất phải đưa thằng nhock con nhà mình nhập viện nên không chích được típ muỗi thứ 2 cho nên 2 ngày sau gà đã chết hoàn toàn..............buồn quá mới nuôi lần đầu mà thiệt hại hết 6tr mấy........
Và cuối cùng khuyên bạn nên dùng thuốc chích...thuốc uống bây giờ không còn tác dụng nữa
Bạn ra tiệm thú y kêu người ta bán thuốc trị tụ huyết trùng cho gà dùng để chích nếu ko biết chích hỏi người ta sẽ hướng dẫn cho bạn
Làm liền nhé bạn hy vọng đàn gà của bạn sẽ qua khỏi........

Chà chà, lên hơi muộn xíu rồi nhưng hi vọng sẽ giúp được bạn một chút. Mình đã từng gặp qua bệnh này rồi, chẳng gì cao sang đâu. Dịch tả gà đấy(phân trắng hôi không đỡ nổi, diều sưng lên giống như có một bọc nước trong đó, dốc ngược thấy nước chảy ra, gà ủ rũ, ngồi bằng 2 chân, đi lại khó khăn, bệnh nặng thì khoảng 3-5 ngày là xuống hố đất, đổ vôi mà dập rồi đó). Không có thuốc đặc trị, chỉ có mỗi một cách là cách ly con bệnh, cho uống vitamin hỗn hợp để tăng sức đề kháng cho gà. Xịt khử trùng toàn bộ chuồng trại và đặc biệt không nên nuôi chung gà với vịt.

đặc biệt không nên nuôi chung gà với vịt.
em có thể phân tích thế này để các bac rễ hiểu hơn tại xao không nuôi gà cùng với vịt được
đặc tính của vịt là thíc bơi nội gà nhảy xuống bơi với vịt thì xao nhỉ hi hi
vịt thích vày vò chỗn bẩn ướt gà vày theo thì xẽ bị cầu trùng e.coli hay mắc bệnh
gà đặc tính sống phải sạch sẽ khô ráo rât gét nước ,bẩn v,v.v.v.
gà đi một đường vịt đi một đường 2 loại này không bao giờ đi cùng đường với nhau các bác nhớ nha

hix bạn chưa trả lời câu hỏi của mình nữa! triệu chứng khá giống tht nhưng đã sử dụng kháng sinh mà vẫn ko đứng lại dc thì sao nhỉ! giờ chỉ còn cách thiêm thuốc rồi cầu trời là ko bị cúm

em có thể phân tích thế này để các bac rễ hiểu hơn tại xao không nuôi gà cùng với vịt được
đặc tính của vịt là thíc bơi nội gà nhảy xuống bơi với vịt thì xao nhỉ hi hi
vịt thích vày vò chỗn bẩn ướt gà vày theo thì xẽ bị cầu trùng e.coli hay mắc bệnh
gà đặc tính sống phải sạch sẽ khô ráo rât gét nước ,bẩn v,v.v.v.
gà đi một đường vịt đi một đường 2 loại này không bao giờ đi cùng đường với nhau các bác nhớ nha
vậy mình có thể nuôi cả gà lẫn vịt nhưng đã rào lưới cách ly thì có được không các bác.Mình đang nuôi vịt xiêm giờ định nuôi thêm gà nhưng mình đã rào lưới ngăn gà và vịt lại,mình làm như vậy thì có gây nguy hiểm cho đàn gà không? Mong các bác tư vấn giúp mình vấn đề này.

gà phải ún sạch . vjt thì thix vầy trong nước , nếu nuôi chug gà vs vjt thì cái nc mà vjt nó vầy đó sẽ rất bẩn . gà ún vào và rồi .... là thế đấy ^^!

Gọi trực tiếp cho Phúc (0939199872) thì sao nhỉ, bác có thể mà đúng ko? Sau khi trị xong thì viết lại nhật ký như anh HoangTuCanTho ấy! Tôi chờ bác 3 ngày nay rồi! Buồn nhỉ!

Gọi trực tiếp cho Phúc (0939199872) thì sao nhỉ, bác có thể mà đúng ko? Sau khi trị xong thì viết lại nhật ký như anh HoangTuCanTho ấy! Tôi chờ bác 3 ngày nay rồi! Buồn nhỉ!
nếu bạn ấy không gọi thì anh có thể chia sẽ kinh nghiệm để mọi người trong diễn đàn học hỏi thêm kinh nghiệm mà.Mong anh có thể chia sẻ

Cái Phúc muốn biết là thông tin thật rõ ràng và nếu có thể thì anh bạn nên mổ và chụp lại vài bô hình. Có thông tin thì mới kết luận và đưa ra phát đồ điều trị được chớ! Các bác ko nên đoán mò và trị càng được đâu, tiền mình đầu tư ko đó ah nhe!!!!!!:botay::botay:

theo mình nghĩ, chắc là do tụ huyết trùng rồi. Phương pháp tốt nhất là cách ly và điều trị tập trung thôi. Vấn đề hiện tại xin nhắc bạn 1 lần nữa là nên vệ sinh sát trùng , và phơi chuồng khoản 2,3 tuần. Sau đó mới nên nuôi lại. Bây giờ đàn gà của bạn bị như vậy rồi, thì chỉ hy vọng cứu sống thôi. Nếu những con nào khỏe, thì điều trị nó sẽ khỏi thôi. Vì topic của bạn đăng cũng đã lâu. nếu đàn gà nó chết thì đã chết hết rồi, bây giờ, chỉ tập trung những em vượt qua thôi. Cố gắng lên, thất bại là mẹ thành công.

vậy mình có thể nuôi cả gà lẫn vịt nhưng đã rào lưới cách ly thì có được không các bác.Mình đang nuôi vịt xiêm giờ định nuôi thêm gà nhưng mình đã rào lưới ngăn gà và vịt lại,mình làm như vậy thì có gây nguy hiểm cho đàn gà không? Mong các bác tư vấn giúp mình vấn đề này.
kể ra thì bí thì vẫn nuôi tạm được nhưng ngư vậy gà cung bị ảnh hưởng một chút đó

em rất rất và rất cám ơn các bác đã giúp đỡ và đóng góp ý kiến trong suốt thời gian qua , nhờ sự khuyên bảo , an ủi và chấn an tinh thần của cha mẹ và của các bác . em đã cố gắng . và cho tới ngày hôm nay . đã là 2 ngày , số gà bj chết ...đã k còn nữa , chỉ duy nhất còn 2 con còn hơi yếu . 1 lần nữa cám ơn các bác . Hẹn gặp các bác trong buổi off nhóe :))

Bài viết có nội dung tương tự

Back