Mở trại nuôi Dê công nghiệp

• Thread starter nguyentung9860
  • Ngày gửi
Nhà mình đang nuôi Dê theo hình thức bán chăn thả, mình có tham khảo một số mô hình nuôi Dê của nước ngoài (qua videos) đa số mình thâý là nuôi nhốt, chuồng trại rất quy mô nhưng vì xem qua video nên rất nhiều hạn chế. Mình đang muốn chuyển sang mô hình nuôi Dê Công Nghiệp, mong các bác góp ý,chia sẽ kinh nghiệm giúp e.
Để nuôi Dê CN thì cần những yếu tố gì? Và trên thị trường đã có loại thức ăn CN nào cho Dê chưa?

Last edited by a moderator:
Khó khó và khó. Ko làm sao để vui vẻ cả đôi bên.trong việc này khó mà làm rõ ràng ra đc ai là người có lỗi hoàn toàn.mà cả 2 cùng có lỗi. Thôi thì bỏ qua xem đây là bài học cho tất cả

Khó khó và khó. Ko làm sao để vui vẻ cả đôi bên.trong việc này khó mà làm rõ ràng ra đc ai là người có lỗi hoàn toàn.mà cả 2 cùng có lỗi. Thôi thì bỏ qua xem đây là bài học cho tất cả
nhưng cần một lời nói bác ak, đằng này tránh mặt, gọi điện không trả lời.
cũng là chỗ quen biết

Chính vì thế mà tất cả tội lỗi phungde sẽ phải gánh hết. Giống như tòa án xử Vắng MẶT .ko đc biện hộ cho bản thân.
Tại sao lại lẫn tránh như thế chứ bác ấy có thể đỗ thừa cho nguyentung chăn nuôi ko cẩn thận mà, hành 100 lý do để thoái thác sao lại chon cách lẫn trốn. Haiz ko hiểu nỗi.
Ví dụ như dê sinh non thì bác đỗ thừa bác ấy cũng ko đc. Dê không chữa cũng có thể nói dê thai LƯU. Còn con về 1-2 tháng lên giống lại thì nhận lỗi và đỗ thừa dp lần trc nó lên giống ko xung. Cái này cũng du di đc.hi.
Dê đực nhãy ko bầu đỗ thừa bác nuôi thiếu dinh dưỡng,dê đực không xung,tinh trùng yếu, hay dê cái rụng trứng yếu, hay do bác cho ăn có cây cỏ ảnh hưỡng thụ tinh. Hihi. Thôi nguôi giận nhé bác Tùng. Kinh nghiệm mới quan trọng

Chính vì thế mà tất cả tội lỗi phungde sẽ phải gánh hết. Giống như tòa án xử Vắng MẶT .ko đc biện hộ cho bản thân.
Tại sao lại lẫn tránh như thế chứ bác ấy có thể đỗ thừa cho nguyentung chăn nuôi ko cẩn thận mà, hành 100 lý do để thoái thác sao lại chon cách lẫn trốn. Haiz ko hiểu nỗi.
Ví dụ như dê sinh non thì bác đỗ thừa bác ấy cũng ko đc. Dê không chữa cũng có thể nói dê thai LƯU. Còn con về 1-2 tháng lên giống lại thì nhận lỗi và đỗ thừa dp lần trc nó lên giống ko xung. Cái này cũng du di đc.hi.
Dê đực nhãy ko bầu đỗ thừa bác nuôi thiếu dinh dưỡng,dê đực không xung,tinh trùng yếu, hay dê cái rụng trứng yếu, hay do bác cho ăn có cây cỏ ảnh hưỡng thụ tinh. Hihi. Thôi nguôi giận nhé bác Tùng. Kinh nghiệm mới quan trọng
tot nhat minh muon 1 ngay ko xa bac phung se giai trinh va giai quyet van de mau thuan nay . de hoi nuoi de chung ta xich lai gan nhau hon . than ae

Bác cứ "vẽ đường cho hươu chạy" không ak.

Hi khiong phải VẼ ĐƯỜNG mà là nhắc nhở ae phải cẩn thận,nếu ko rành thì nhờ người am hiểu giúp đỡ. Chứ liều mạng thì phải có ngày mất mạng,ko trách ng bán đc.vì ngta có quyền nói tất cả mọi thứ nhưng ko ai ÉP CHÚNG TA PHẢI TIN HẾT NHỮNG J HỌ NÓI

các anh nuôi dê có phải tiêm phòng gì ko. nếu tiêm phòng tiêm những bệnh nào. xin các anh chỉ giáo. em ở tphcm sao ko có tiêm tụ huyết trùng. mong các anh trợ giúp

Rhuongwf thì dê con 2 tháng tuổi tiêm ụ huyết trùng, 3 tháng lỡ mồm long móng. 1 tiêm nhắc lại

Hihihiihihi!
Em theo dõi mấy bài viết của bác rất hay và rất tâm đắc, định dịp nào sửa lại chuồn qua bác thỉnh giáo rồi nhờ tìm vài em dê về làm giống. Nhưng nghe một vài lý do trong 100 lý do của bác nên lo ngạy quá!
Bác Nguyễn Tùng có lẽ là người trọng chữ tín nên cả tin, nghĩ người nông dân nào cũng như mình đặt chữ tín làm đầu nên mới gặp sự cố không mong muốn.
Hi hi hi! coi như là bài học kinh nghiệm, nhưng ngẫm nghĩ cũng buồn, biết là người ta không công khai ép mình tin hết những gì người ta nói nhưng khi nói chuyện người bán hàng luôn dùng những lời lẽ bùi tai làm cho người mua cả tin ngay, là nông dân không nên lừa nhau mới phải chứ. Đó là suy nghĩ thật lòng của em xin các bác đừng cười.

Hihi. Thì mỗi người buôn bán mỗi khác mà. Mỗi người nguyên tắc riêng.
Có làm ăn chung rồi mới biết đc ai là người uy tín hàng đầu hay lợi nhuận hàng đầu hay vừa uy tín mà vừa lợi nhuận cân bằng, tôi thì nằm ở loại cuối àh.
Tôi nghĩ bác phungde cũng khôg tệ đến thế, chắc là lần này bị TỔ TRÁC.
Tôi nhớ những lần bán dê chửa cho người ta thì hầu như ko bao giờ ăn ngủ yên cả cứ vài ngày là dt hỏi thăm nếu ở xa,gần thì vài ngày lại chạy qua xem bụng to lên chưa, haiz khổ lắm, lấy đc đồng tiền lời,làm ăn lâu dài đâu có dễ dàng bác àh.
Cho nên khi bán thì lợi nhuận phải cao để bù lại phần ăn ngủ ko yên. Với lại hàng đảm bảo phải chát hơn hàng hứa miệng chứ sao nè

nếu tôi là Tùng thì tôi củng bị mắc sai lầm như vậy cả thôi, dù sao anh em củng thường giao lưu trao đổi trên này,củng có người gặp rồi người chưa gặp...
Chuyện thì chưa biết đúng sai thế nào nhưng bác Phụng cắt liên lạc( gọi ko bắt máy...) như vậy là 1 cái sai lớn nhất rồi, dù sao củng có 1 lời giải thích ... để còn làm ăn lâu dài nữa cơ mà. Chuyện bắt giống mà ko được như ý củng là chuyện thường tình mà.

Mới nuôi mà dê đã bị bệnh rồi buồn thiệt! mấy anh mấy chú lam ơn cho em biết de bị bệnh gì và cách chữa ra sao.http://www.mediafire.com/view/aqehwzfyte5cv2b/IMG_0402.JPG
Nhìn rất giống lỡ mồm long móng, dù bệnh gì đi nữa nhưng thấy biểu hiện như vậy bác nhanh tay mua xanh methylen về bôi để xác truungf và tránh lây lan cái đả....và chụp vài tấm hình khác rỏ hơn 1 tý

Đúng rồi bạn Suri. mới mua 3 em dê nái, giờ bị bệnh hết rồi.hicnếu lở mồm long móng thì có trị được không bạn Hoangha

Trị được ở bò nếu nhẹ, nạng thì bó tay vì ko ăn đc và đứng đc. Tôi chỉ bạn 1 tiệm thuốc thú y rất hay về vấn đề này, tiệm thuốc thú y số 35 ở chợ tân hào nhé. Tên tiệm là khánh vân. nhớ chụp nhình miệng và móng chân dê mang theo. Nói SURI giới thiệu.
Gần tôi mà mua dê ko rủ tôi đi lựa dùm thiệt là thiếu sót quá. Lúc trc tôi vó nói nếu nuôi dê qua tôi tư vấn cho mà ko nghe

Mới nuôi mà dê đã bị bệnh rồi buồn thiệt! mấy anh mấy chú lam ơn cho em biết de bị bệnh gì và cách chữa ra sao.http://www.mediafire.com/view/aqehwzfyte5cv2b/IMG_0402.JPG
ko có gì đâu mà phải lo lắng. ko phải lỡ mồm long móng đâu chỉ bị nhiễm ngoại kí sinh thôi . bạn vệ sinh lớp mụn lở tại miệng sau đó sát trùng bằng nước chanh với muối rồi bôi xanh metylen lên cho nó . tiêm ivermertin theo liều lượng hướng dẫn tren nhãn chai . sau 1 tuần nhắc lại 1 mũi nữa . còn vệ sinh trên vùng miệng thường xuyên nhé đến khi thấy ko còn lở và lan ra vùng khác thì ngưng để cho khô tự nhiên .
vệ sinh sát khuẩn chuồng trại . tiêm tất cả dê trong đàn gluco để nâng cao đề kháng . nước uống pha thêm ít rỉ mật với muối loãng . khẩu phần ăn tăng vitamin lên (rau lang rau muống , trái cây hư ....).

Đúng rồi bạn Suri. mới mua 3 em dê nái, giờ bị bệnh hết rồi.hicnếu lở mồm long móng thì có trị được không bạn Hoangha
Nếu mà LMLM thì củng ko khó trị lắm đâu, Bác có thể làm theo cách của trantucong, nếu1 tuần mà ko hết thì cứ báo cáo kết quả rùi mình hướng dẩn cho

Cám ơn bác trantucong va bác Hoangha nhieu nha!. mai em di mua thuốc về làm lien. de này em mua cua ông anh nên không nhờ bác Suri đi coi. đang kiếm thêm 2 em nửa mà chắc phải đợi dê hết bệnh mới dám mua vì mua về sợ bị lay. bửa nào em qua Tân Hào em alo bac Suri

Back