Mở trại nuôi Dê công nghiệp

• Thread starter nguyentung9860
  • Ngày gửi
Nhà mình đang nuôi Dê theo hình thức bán chăn thả, mình có tham khảo một số mô hình nuôi Dê của nước ngoài (qua videos) đa số mình thâý là nuôi nhốt, chuồng trại rất quy mô nhưng vì xem qua video nên rất nhiều hạn chế. Mình đang muốn chuyển sang mô hình nuôi Dê Công Nghiệp, mong các bác góp ý,chia sẽ kinh nghiệm giúp e.
Để nuôi Dê CN thì cần những yếu tố gì? Và trên thị trường đã có loại thức ăn CN nào cho Dê chưa?

Last edited by a moderator:
Lo j chuyện đâugf ra của sữa Trung àh, lo là lo có con giống để mua hay không,nuôi ss có ok hay ko. Chứ đừng lo kiểu chua Trúng vé số mà lo mua sắm thứ j.
Nếu sữa ta bán ko được thì cứ cho dê con bú tới 3,5 tháng, dê con đủ sữa time dài thì trọng lượng hình thể ko tốt hơn là dê sữa ít àh, nuôi thương phẩm cũng ngon hơn.
Trog time đó ta vắt sữa cho cha mẹ ông bà con nhỏ và cả chúng ta uống lun. Ko lẽ chất lươngj thua sữa bò tuyệt trùng hay en-lin en-sua... Mắc tiền sao.
Tính đơn giản thôi nếu có 3 con cho sữa thay phiên thì mỗi tháng ta tk đc 1,5 tr tiền sữa đó. Đặt biệt nhà có trẻ em và người già.
Đừng lo đầu ra nữa nhé.con nào cũng bán thịt nhưng ta có lãi là sữa sạch,free
Bác lo có tìm được con giống ko còn e thì lo coi có tiền để mua ko :D

Hungcuong nói vậy mới nghe thì đúng chứ sn kỹ lại thì ko, ta co tiền muốn mua váng hay kim cương thì cứ ra tiệm mua bao nhiêu cũng có.
Còn con giống như bò dê... Có tiền vũng chưa chắc tìm đc con giống tốt vì ngta đâu có bán mà mua.nếu có bán thì giá ko thể mua đc.
Vậy đó đừng lo tiền nhé,chung ta có thể làm nhìu ngành nghề để có đc nhưng có những thứ tiền ko mua đc,trừ khi may mắn ngta cần bán,còn lại thì chỉ mua đc bằng rất nhiều tiền. Cho nên đừng ngần nại thời cơ,cơ hội tới mà ko giữ lại đc thì sau này ko vó lần thứ 2 đâu

Đúng vậy, muốn làm ăn lâu dài, thì phải đầu tư con giống. Đừng nôn nóng, đốt cháy giai đọan mà chấp nhận những giống tạp nham. Chúc mọi người thành công với niềm mê say.

Bác @NDnuamua nói chính xác
Riêng em con cái thì sao củng được, nhưng con đực phải thuần cho dù dê hướng gì đi nữa, Boer hay BT hay Sanen.....thì đực phải chuẩn.

Nếu hình từ FB thì bạn cứ chép và dán lên đây là xong:

có anh em nào ở tphcm nuôi dê boer hay bách thảo ko. mình cần mua 1 con dê đực tơ bách thảo hay boer. anh em nào có thì pmm nha!

Trời phải hói sớm cách đây chưng nữa tháng xuong tôi chia cho boer hay bt đều có,hàng đẹp giá cung phải chăng. Bt 40kg chưa thay răng 6tr, boer 1-2 đôi răng 60-70kg đag ốm 12-14tr, 30-40kg thì 8-10tr mà nay hết rồi,nếu time tới mà ko có ưng ý thì khi nào có tui chỉ cho

Con boer con nhìn màu chuẩn hơn con nọc nhĩ, con nọc đầu đen quá

Trời phải hói sớm cách đây chưng nữa tháng xuong tôi chia cho boer hay bt đều có,hàng đẹp giá cung phải chăng. Bt 40kg chưa thay răng 6tr, boer 1-2 đôi răng 60-70kg đag ốm 12-14tr, 30-40kg thì 8-10tr mà nay hết rồi,nếu time tới mà ko có ưng ý thì khi nào có tui chỉ cho
Con boer con nhìn màu chuẩn hơn con nọc nhĩ, con nọc đầu đen quá
Bác suri kiếm được Nu hay Sanen thì chia sẻ em với nha, em đang cần 1 cặp chuẩn, Nu hay Sanen củng được....
Em đang nghiêng cứu làm cái Phô mai và bơ làm từ sữa dê, chờ dê BT nhà đẻ làm thử nghiệm, nếu thành công thì chuyển sang 50% hướng sữa.À bác Suri kết bạn face book giùm em, em có cái địa chỉ này bán sữa và dê sữa ở Vĩnh Long, Bác ở gần đó qua xem có được giá thì bắt luôn, dê sanen và alpin...
https://www.facebook.com/theboytaynguyen

Ae cho mìhh hỏi con dê cái đang chửa dưới quê ông già mình nuôi bị ho hay sao mà cứ cà khọt suốt hà, bệnh này có nguy hiểm ko ae ,mấy ae nào kinh nghiệm chia sẻ em bài thuốc chữa trị em nó với , em chuyên bên gà nên dê cũng chưa nhiều kinh nghiệm ,e cũng mới mua nuôi thôi, thanks ae trên Agri nhiều

Người bán tên Huy ở Tân hòa gần cầu Mỹ thuận đúng ko?
Nếu đúng người này thì ko cần bàn đến.hihi bỏ qua đi Hoangha.
Đã mua đc 3 con saanen cái 1 con đẻ 2 lứa 49kg 1 con tơ mới phối bữa 1/11 35kg, và 1 con trong hình hôm trước hoangha thấy đó 27kg. Sáng mai sẽ bắt con nọc tơ 8 tháng mới biết nhảy 42kg,hơi ốm để rảnh post hình tất cả lên luôn. Và còn 2 con ôm chửa 3 tháng lứa đầu mỗi con 35kg lai 3 máu ( 25% boer 25% saanen,50% bt)
Đã tìm đc nu nhưng hàng này ko rõ nguồn gốc, để bữa nào chụp hình con nọc post lên ae nghiên cứu xem sao
Bác suri kiếm được Nu hay Sanen thì chia sẻ em với nha, em đang cần 1 cặp chuẩn, Nu hay Sanen củng được....
Em đang nghiêng cứu làm cái Phô mai và bơ làm từ sữa dê, chờ dê BT nhà đẻ làm thử nghiệm, nếu thành công thì chuyển sang 50% hướng sữa.À bác Suri kết bạn face book giùm em, em có cái địa chỉ này bán sữa và dê sữa ở Vĩnh Long, Bác ở gần đó qua xem có được giá thì bắt luôn, dê sanen và alpin...
https://www.facebook.com/theboytaynguyen
Dê bị ho do thay đổi thời tiết. Nếu nẹ tjif tự nó sẽ hết. Nặng thì chích thuốc đặc trị phổi,thuốc thú y thì nhiều hiệu lắm

Đã mua đc 3 con saanen cái 1 con đẻ 2 lứa 49kg 1 con tơ mới phối bữa 1/11 35kg, và 1 con trong hình hôm trước hoangha thấy đó 27kg. Sáng mai sẽ bắt con nọc tơ 8 tháng mới biết nhảy 42kg,hơi ốm để rảnh post hình tất cả lên luôn. Và còn 2 con ôm chửa 3 tháng lứa đầu mỗi con 35kg lai 3 máu ( 25% boer 25% saanen,50% bt)
Đã tìm đc nu nhưng hàng này ko rõ nguồn gốc, để bữa nào chụp hình con nọc post lên ae nghiên cứu xem sao
Dê bị ho do thay đổi thời tiết. Nếu nẹ tjif tự nó sẽ hết. Nặng thì chích thuốc đặc trị phổi,thuốc thú y thì nhiều hiệu lắm
uhm đúng rồi đó bác, Bác mua giá thế nào? thấy con đẻ rồi đả thử sản lượng sữa của nó bao nhiêu lit trong thời gian cho sữa ko?ah bác chụp luôn con Nu và mấy con đó cho em xem được ko? nếu ok em xuống đó 1 chuyến xem sao.
Ae cho mìhh hỏi con dê cái đang chửa dưới quê ông già mình nuôi bị ho hay sao mà cứ cà khọt suốt hà, bệnh này có nguy hiểm ko ae ,mấy ae nào kinh nghiệm chia sẻ em bài thuốc chữa trị em nó với , em chuyên bên gà nên dê cũng chưa nhiều kinh nghiệm ,e cũng mới mua nuôi thôi, thanks ae trên Agri nhiều
Nếu nhẹ thì như Suri nói nó sẻ tự lành, bệnh này thường xảy ra khi thời tiết thay đổi, nhất là mùa này, chuyển từ thu sang đông, thời tiết khô hanh, lạnh vào buổi tối. Nếu đến mùa này các bác cho dê uống nươc pha gluco K C để tăng đề kháng cho dê hoặc nước pha rĩ mật và muối.
Nếu nặng thì chích mũi viêm phổi kết hợp với thuốc bổ và củng cho uống thêm nước pha với mấy thứ trên cho dê uống.

Giá 3 con cái 350-400k/kg con nọc mơi bắt 450k để mai rảnh post hinhg nó và mấy con nu con,nái,cái tơ, nọc cho ae đánh giá

Bạn Mr.suri@Trăn&rắn@bentre . Mình có thể đến tham quan trại Dê đồng thời học hỏi kinh nghiệm về cách thức xây dựng chuồng trại củng như cách chăm sóc về vệ sinh và thức ăn .Mình chưa có kinh nghiệm và muốn về quê để mở nông trại cùng với vài con bò .Thanks

File đính kèm

155.9 KB · Lượt xem: 15
    155.9 KB · Lượt xem: 13
    155.9 KB · Lượt xem: 12
    177.1 KB · Lượt xem: 11
Cặp tai to tôi coa noia hôm qua đó 25% sn,25% boer, 50% bt.
Con đực đó 46kg chưa thay đôi răng nào, răng sữa còn trắng tinh mới vó mùi hôi hôi chưa cay lắm, con cái đó thì 27kg tôi coa nói ở trên đấy hoangha.
Cặp saânen kia chuẩn hơn con cái 27 luôn đó trắng mướt.còn bé gái thì lông hơi vàng.
Con nu nọc thay 3 đôi răng, 3 mẹ con nu thì mới lứa đầu tiên 1 đực 1 cái.
Con nu cái xoay đầu thì 2 lứa khoảng 42-43kg đang bầu 2 tháng.
Con nu tơ 6 tháng khoảng 25kg.
Con nọc saanen thì chia lại từ 1 chị ở hốc môn bán dọn trại do sk chủ trại( mới mở có 3 tháng)
Con này chị ấy oder từ thái lan về giá 1800usd giờ chia lại 450k/kg

Back