Mở trại nuôi Dê công nghiệp

PhuocAn1985

Nhà nông chuyên nghiệp
Cảm ơn Bác! Nhưng theo tôi biết thì trung bình 1 con dê mẹ cho sữa thì 1 ngày được khoảng 2 lít thôi. Nhưng tôi tính được thế cũng là tuyệt vời lắm rồi. Vì sữa dê trên tôi vừa vắt ra 40.000 đồng/ lít, thanh trùng rồi thì 80.000 đ/lit mà không có đủ để bán. Tôi đang mới nuôi nên chưa có kinh nghiệm. Mong Bác và moi người giúp đỡ!!
Dê sanen cho sữa nhiều hơn dê thường bác ơi. 2l/ngày là ít đấy, mình nói thật bằng kinh nghiệm đi tham quan trại người ta chứ ko nói suông đâu. Mình nuôi dê Boer mà sữa dê con bú ko kịp, bầu vú to phải vắt mà. Chứ Sanen mà 2l thì chắc dê thịt chỉ có 1l sao đủ bú ^^ Dê Sanen là loại dê chuyên sữa mà, có thể do dê bác còn tơ, nên còn ít sữa, chứ đã trưởng thành thì khác xa, gần nhà mình có trại dê mấy trăm con, mình qua chơi hỏi chuyện dê sữa hoài, tại cũng có ý định mua 1 vài con sanen để lấy sữa làm chi phí ăn uống cho cả chuồng mà ^^
[DOUBLEPOST=1473100765,1473100417][/DOUBLEPOST]
Bác có ảo quá k .? Bác nghĩ đơn giản thế ư . đầu ra của sứa chất lượng của sữa nữa đâu phải như trên sách vở báo chí đưa tin nv là có như vậy đâu
Bác nghĩ kỹ chưa mà nói mình ảo!!! Ảo chỗ nào?? Sách vở bảo dê cho trung bình 5l/ngày, cao điểm 7 8l/ngày, mình nói 5l mà ảo. Sách bảo lấy sữa 8 đến 10 tháng tương đương 240 - 300 ngày, mình tính có 150 ngày mà bảo ảo là ảo sao nhỉ ^^

Còn mình nói bán dc 200k/con/ngày là chỗ mình có đầu ra liền nhé, có bao nhiêu hốt bấy nhiêu, người ta thu mua làm mỹ phẩm, và giao cho thẩm mỹ viện ấy, sợ bác không có mà giao ấy chứ lo gì đầu ra. Giống như chỗ mình hiện tại, dê thịt không sợ thiếu đầu ra, cả sữa cũng thế, vì có chỗ thu mua, lái đi vòng vòng, có khi đặt cọc trước lúc con dê còn đang mới 3 tháng thôi. Nên đầu ra là không sợ.

Võ Quang

Nhà nông tập sự
E nay mới 20t . e chọn chăn nuôi để khởi nghiệp do đam mê chăn nuôi vật nuôi và muốn thay đổi cuộc sống khá hơn .
Đc sự ủng hộ của gđ nên đc cho là 200tr để làm vốn ( vay mượn và dành dụm đc nhiêu đoa thôi )
- nay e đang tim hiểu tài liệu về chăn nuôi dê tuy chưa kinh nghiệm nên chưa pk bắt đầu từ đâu chọn lựa dê để chăn nuôi vậy hợp lý k . ?
- mong đc sự chia sẻ của a chị chú bác giúp e ạ . và lời khuyên chọn dê là sai lầm k ?
Tư vấn e cách xây dựng truồng trại và chọn sống vs số vốn 200tr thì bắt đầu khoảng bao nhiêu con . ?
+ về đất thì e có ông bác có 1 trang trại 3 mẫu . trang trại heo quy mô khá lớn nhưng nay k chăn nuôi nữa và cho e thuê lại 20tr/năm mấy chú bác thấy ổn k .
Xin nhận đc lời khuyên chân thành ạ
[DOUBLEPOST=1471680598,1471680147][/DOUBLEPOST]

Mình cũng như cậu minh đang tính là nuôi xem kẽ 2 loài k pk ổn k
[DOUBLEPOST=1471683163][/DOUBLEPOST]
A cho e hỏi ở bình duong thì bách thảo nuôi có ổn k bác
Dê sắp bão hòa

chung68

Nhà nông tập sự
Dê sanen cho sữa nhiều hơn dê thường bác ơi. 2l/ngày là ít đấy, mình nói thật bằng kinh nghiệm đi tham quan trại người ta chứ ko nói suông đâu. Mình nuôi dê Boer mà sữa dê con bú ko kịp, bầu vú to phải vắt mà. Chứ Sanen mà 2l thì chắc dê thịt chỉ có 1l sao đủ bú ^^ Dê Sanen là loại dê chuyên sữa mà, có thể do dê bác còn tơ, nên còn ít sữa, chứ đã trưởng thành thì khác xa, gần nhà mình có trại dê mấy trăm con, mình qua chơi hỏi chuyện dê sữa hoài, tại cũng có ý định mua 1 vài con sanen để lấy sữa làm chi phí ăn uống cho cả chuồng mà ^^
[DOUBLEPOST=1473100765,1473100417][/DOUBLEPOST]

Bác nghĩ kỹ chưa mà nói mình ảo!!! Ảo chỗ nào?? Sách vở bảo dê cho trung bình 5l/ngày, cao điểm 7 8l/ngày, mình nói 5l mà ảo. Sách bảo lấy sữa 8 đến 10 tháng tương đương 240 - 300 ngày, mình tính có 150 ngày mà bảo ảo là ảo sao nhỉ ^^

Còn mình nói bán dc 200k/con/ngày là chỗ mình có đầu ra liền nhé, có bao nhiêu hốt bấy nhiêu, người ta thu mua làm mỹ phẩm, và giao cho thẩm mỹ viện ấy, sợ bác không có mà giao ấy chứ lo gì đầu ra. Giống như chỗ mình hiện tại, dê thịt không sợ thiếu đầu ra, cả sữa cũng thế, vì có chỗ thu mua, lái đi vòng vòng, có khi đặt cọc trước lúc con dê còn đang mới 3 tháng thôi. Nên đầu ra là không sợ.
Cảm ơn Bạn Phước An nhé! Chắc dê của tôi như bạn nói là đang còn non nên lượng sữa hàng ngày chỉ đạt như vậy. Nếu có gì cần bạn tư vấn, chỉ bảo tôi sẽ gọi điện làm phiền bạn nhé! Rất cảm ơn ý kiến của bạn!

PhuocAn1985

Nhà nông chuyên nghiệp
Cảm ơn Bạn Phước An nhé! Chắc dê của tôi như bạn nói là đang còn non nên lượng sữa hàng ngày chỉ đạt như vậy. Nếu có gì cần bạn tư vấn, chỉ bảo tôi sẽ gọi điện làm phiền bạn nhé! Rất cảm ơn ý kiến của bạn!
Tư vấn thì ko dám đâu, chia sẽ kiến thứ thôi. Mình mới vào nuôi dê dc 2 năm nên cũng còn bỡ ngỡ lắm nhưng may mắn là a trai mình đã trong nghề hơn chục nên nên chỉ bảo lại thôi. Nếu cần gì cứ fone hay mail mình, giúp dc gì mình sẽ cố gắng

D

donghbh

Guest
em dang nuôi dê cỏ thả núi đá trên thái nguyên. Giờ e đang tìm đầu ra cho dê nhưng kiếm mãi ko có. Anh chị nào có biết đầu ra nào tốt chỉ e với ạ

nguyengianghi

Nhà nông nghiệp dư
em dang nuôi dê cỏ thả núi đá trên thái nguyên. Giờ e đang tìm đầu ra cho dê nhưng kiếm mãi ko có. Anh chị nào có biết đầu ra nào tốt chỉ e với ạ
Bạn xa quá nên mình không giúp được. Ở chỗ mình vẫn ổn.
Sao bạn không thử đi vài vòng khu vực của bạn như: quán thịt dê, các gia đình có nuôi dê xem thế nào.

D

donghbh

Guest
Bạn xa quá nên mình không giúp được. Ở chỗ mình vẫn ổn.
Sao bạn không thử đi vài vòng khu vực của bạn như: quán thịt dê, các gia đình có nuôi dê xem thế nào.
bạn ở dâu vậy. Mình ở văn giang hưng yên. Nhưng lấy vợ trên đó. Nên nuôi ở đó thui. Mình cũng đi tìm nhiều chỗ. Gọi điện khắp nơi. Chỉ nhận đươc câu trả lời rằng. Ừ. Khi nào cần a sẽ gọi hazzz. Có vài chỗ họ trả giá thấp lắm 100k/1kg hơi...

nguyengianghi

Nhà nông nghiệp dư
bạn ở dâu vậy. Mình ở văn giang hưng yên. Nhưng lấy vợ trên đó. Nên nuôi ở đó thui. Mình cũng đi tìm nhiều chỗ. Gọi điện khắp nơi. Chỉ nhận đươc câu trả lời rằng. Ừ. Khi nào cần a sẽ gọi hazzz. Có vài chỗ họ trả giá thấp lắm 100k/1kg hơi...
Mình tận miền nam bạn ạ

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH