• Mở trại nuôi Dê công nghiệp

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 17/5/13

1. PhuocAn1985

PhuocAn1985 Nông dân nghèo

Dê sanen cho sữa nhiều hơn dê thường bác ơi. 2l/ngày là ít đấy, mình nói thật bằng kinh nghiệm đi tham quan trại người ta chứ ko nói suông đâu. Mình nuôi dê Boer mà sữa dê con bú ko kịp, bầu vú to phải vắt mà. Chứ Sanen mà 2l thì chắc dê thịt chỉ có 1l sao đủ bú ^^ Dê Sanen là loại dê chuyên sữa mà, có thể do dê bác còn tơ, nên còn ít sữa, chứ đã trưởng thành thì khác xa, gần nhà mình có trại dê mấy trăm con, mình qua chơi hỏi chuyện dê sữa hoài, tại cũng có ý định mua 1 vài con sanen để lấy sữa làm chi phí ăn uống cho cả chuồng mà ^^
      --- @ 6/9/16, Original Post Date: 6/9/16 ---
      Bác nghĩ kỹ chưa mà nói mình ảo!!! Ảo chỗ nào?? Sách vở bảo dê cho trung bình 5l/ngày, cao điểm 7 8l/ngày, mình nói 5l mà ảo. Sách bảo lấy sữa 8 đến 10 tháng tương đương 240 - 300 ngày, mình tính có 150 ngày mà bảo ảo là ảo sao nhỉ ^^

Còn mình nói bán dc 200k/con/ngày là chỗ mình có đầu ra liền nhé, có bao nhiêu hốt bấy nhiêu, người ta thu mua làm mỹ phẩm, và giao cho thẩm mỹ viện ấy, sợ bác không có mà giao ấy chứ lo gì đầu ra. Giống như chỗ mình hiện tại, dê thịt không sợ thiếu đầu ra, cả sữa cũng thế, vì có chỗ thu mua, lái đi vòng vòng, có khi đặt cọc trước lúc con dê còn đang mới 3 tháng thôi. Nên đầu ra là không sợ.

2. Võ Quang

Võ Quang Học làm nông dân

Dê sắp bão hòa

3. chung68

chung68 Học làm nông dân

Cảm ơn Bạn Phước An nhé! Chắc dê của tôi như bạn nói là đang còn non nên lượng sữa hàng ngày chỉ đạt như vậy. Nếu có gì cần bạn tư vấn, chỉ bảo tôi sẽ gọi điện làm phiền bạn nhé! Rất cảm ơn ý kiến của bạn!

4. PhuocAn1985

PhuocAn1985 Nông dân nghèo

Tư vấn thì ko dám đâu, chia sẽ kiến thứ thôi. Mình mới vào nuôi dê dc 2 năm nên cũng còn bỡ ngỡ lắm nhưng may mắn là a trai mình đã trong nghề hơn chục nên nên chỉ bảo lại thôi. Nếu cần gì cứ fone hay mail mình, giúp dc gì mình sẽ cố gắng

5. nguyengianghi

nguyengianghi Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      nong dan
      Giá đó thì mắc thật nhưng theo mình biết thì dê đó gần như thuần chủng, đẹp.

chung68 thích bài này.
    6. chung68

chung68 Học làm nông dân

Cảm ơn bác! Nó là dê f2 ( Saanen + Bắc thảo)!

7. donghbh

donghbh Guest

em dang nuôi dê cỏ thả núi đá trên thái nguyên. Giờ e đang tìm đầu ra cho dê nhưng kiếm mãi ko có. Anh chị nào có biết đầu ra nào tốt chỉ e với ạ

8. nguyengianghi

Nghề nghiệp:
      nong dan
      Bạn xa quá nên mình không giúp được. Ở chỗ mình vẫn ổn.
      Sao bạn không thử đi vài vòng khu vực của bạn như: quán thịt dê, các gia đình có nuôi dê xem thế nào.

9. donghbh

donghbh Guest

bạn ở dâu vậy. Mình ở văn giang hưng yên. Nhưng lấy vợ trên đó. Nên nuôi ở đó thui. Mình cũng đi tìm nhiều chỗ. Gọi điện khắp nơi. Chỉ nhận đươc câu trả lời rằng. Ừ. Khi nào cần a sẽ gọi hazzz. Có vài chỗ họ trả giá thấp lắm 100k/1kg hơi...

10. nguyengianghi

Nghề nghiệp:
      nong dan
      Mình tận miền nam bạn ạ

11. donghbh

donghbh Guest

ukm. Vậy ạk.. Cám ơn bạn nhé