Mở trại nuôi Dê công nghiệp

• Thread starter nguyentung9860
  • Ngày gửi
Nhà mình đang nuôi Dê theo hình thức bán chăn thả, mình có tham khảo một số mô hình nuôi Dê của nước ngoài (qua videos) đa số mình thâý là nuôi nhốt, chuồng trại rất quy mô nhưng vì xem qua video nên rất nhiều hạn chế. Mình đang muốn chuyển sang mô hình nuôi Dê Công Nghiệp, mong các bác góp ý,chia sẽ kinh nghiệm giúp e.
Để nuôi Dê CN thì cần những yếu tố gì? Và trên thị trường đã có loại thức ăn CN nào cho Dê chưa?

Last edited by a moderator:
Về cách làm chuồng: nền chuồng đỗ bê tông có độ nghiêng giúp phân và nước tiểu chảy về 1 phía, đào 1 hố chứa nước và một ô chứa phân (nên có mái che). Làm nền nghiêng mình kô phải cào mà chỉ cần xúc ra hố phân thôi và kô bị hôi,giúp Dê ít bệnh hơn.
Sàn chuồng làm bằng gỗ hoặc tre,mỗi thanh gỗ cách nhau từ 1-1,5cm, xung quanh có thể quây bằng b40 hoặc tre tùy đk.
Chúc mọi người thành công với con Dê.

Cho mình hỏi là bạn đã mở trại dê công nghiệp chưa vậy? Nếu rồi thì quy mô đàn là bao nhiêu? Chia sẽ cho mọi người với. Minh đang rất quan tâm đến con vật này. Nhà mình cũng có nuôi vài con, cũng nuôi nhốt cung cấp thức ăn tại chỗ cho nó nhưng vì là ít nên cũng nhẹ nhàng. bây giờ muốn phát triển đàn lên nên không biết là nuôi nhốt có được không nữa?

Hiện nhà mình đang nuôi theo kiểu chăn thả, mình thâý như vậy rất vất vả nên mình đang tham khảo thêm mô hình nuôi nhốt. Giống thì mình lấy từ đàn cũ để nuôi, điều mà mình quan tâm là vấn đề dinh dưỡng cho đàn Dê, mong đc sự giúp đỡ của các bác có kinh nghiệm trong diễn đàn và cũng giúp cho những bạn nào đang có ý định nuôi Dê có thêm kinh nghiệm, hiện tại mình cũng chưa bắt đầu, đang tìm hiểu thêm.

Hiện nhà mình đang nuôi theo kiểu chăn thả, mình thâý như vậy rất vất vả nên mình đang tham khảo thêm mô hình nuôi nhốt. Giống thì mình lấy từ đàn cũ để nuôi, điều mà mình quan tâm là vấn đề dinh dưỡng cho đàn Dê, mong đc sự giúp đỡ của các bác có kinh nghiệm trong diễn đàn và cũng giúp cho những bạn nào đang có ý định nuôi Dê có thêm kinh nghiệm, hiện tại mình cũng chưa bắt đầu, đang tìm hiểu thêm.

Bạn vô đây down sách về đọc nà
http://nuoithohanoi.blogspot.com/2012/07/sach-giao-trinh-chan-nuoi-de-va-tho.html
Mình thấy hướng dẫn khá tỉ mĩ, và toàn diện
Ở chỗ mình thì mình thấy người ta cho dê ăn rất là hầm bà lằng, nhưng mà nó rất khỏe. :10^:
- Cây keo dậu (rất nhiều đạm và khoáng, :f1:nhưng ko đc cho ăn quá 50% khẩu phần vì quá nhiều dê sẽ ngộ độc, còi cọc chậm lớn:nono:) cây này trồng được ở nơi khô cằn và sinh trưởng tốt trong mùa khô.
- Lá mít - con dê thích ăn cái lá này (cả thỏ nữa):welcome: chặt những cành to tầm ngón tay út, cây mít sẽ sinh trưởng lại bình thường, chú ý chặt phần rìa chứ đừng chặt cành sát thân mít
- Dâm bụt - Hàm lượng đạm cao ngang cây họ đậu, ko có chất độc :10^:và nhiều chất khoáng. Dâm bụt thì chăm chặt nó sẽ lên chồi rất nhanh
- Cây so đũa
- Thân cây bắp - khi trái bắp già thì người ta chặt phần thân cây:cuamay: tính từ trái bắp trở lên cho dê ăn
- Cây họ đậu - đậu đen, đậu xanh thì đến giai đoạn đẻ nhánh :bop:người ta bứt ngọn cho dê ăn, và khi thu hoạch xong hạt thì nhổ cây về phơi khô cho dê ăn dần.:smokin: Mình thấy có nhiều bãi đất trống mọc rất nhiều đậu ma (đậu trời) người ta cũng cắt về cho dê ăn
- Lá sung - Sung mọc ven bờ suối khá là nhiều, :3^:mà hay 1 cái là tốc độ lên lá rất nhanh, dê cũng thích ăn. Và trái sung chín cho dê ăn cũng rất tốt, trái xanh thì mình chưa thấy ai cho dê ăn:ninja: nên ko dám kết luận
- Đặc biệt là các loại vỏ trái cây, chỗ mình có nhà chuyên đi lụm vỏ dứa, chuối, dưa hấu, vỏ mít, thanh long ở ngoài chợ về cho dê ăn, thấy tụi nó ăn ào ào :welcome:(Bạn có thể ra chợ đầu mối, hoặc các chỗ sạp trái cây ở chợ xin trái cây hư, về gọt bỏ phần dập thối để cho dê ăn)
-nhiều , nhiều nữa .... nhưng mà mình chưa nuôi dê nên ko để ý kĩ càng lắm :lol: viết cho bạn có thêm nguồn tham khảo

cây keo dậu theo mình đọc tài liệu thì nói không quá 30% khẩu phần hàng ngày, nếu quá thì ngộ độc làm gia súc chậm lớn, nhưng thực tế trên khẩu phần ăn của dê thì chưa thấy, nuôi 100% là keo dậu dê mập lớn rất nhanh. còn 50% thì còi cọc châm lớn...hic. kinh nghiệm. còn những thứ khác cũng nuôi qua rồi.. vd dâm bụt cho ăn thì cái bụng to ra ít lớn....
nói chung có cây keo dậu cho ăn nhiều là tốt, còn những thứ kia nên tổng hợp, đừng cho ăn một thứ...

cây keo dậu theo mình đọc tài liệu thì nói không quá 30% khẩu phần hàng ngày, nếu quá thì ngộ độc làm gia súc chậm lớn, nhưng thực tế trên khẩu phần ăn của dê thì chưa thấy, nuôi 100% là keo dậu dê mập lớn rất nhanh. còn 50% thì còi cọc châm lớn...hic. kinh nghiệm. còn những thứ khác cũng nuôi qua rồi.. vd dâm bụt cho ăn thì cái bụng to ra ít lớn....

Vui vậy ^_^ 100% thì hok sao mà 50% lại còi. Kinh nghiệm thực tế hả anh Phụng ?
Chắc do 50% thì nó tạo phản ứng gì gì đó thành ra chất làm dê ko hấp thụ được thức ăn
Giống con người ăn 100% chay thì chả bệnh, 100% thịt cá thì cũng chả bệnh. Mà ăn vừa cơm vừa thịt là dễ bị bệnh gout (gút) :lol:

chúng ta suy nghĩ về tính chất tự nhiên về thức ăn, tập tính, thói quen ăn của từng loài. con dê nó ăn chủ yếu là lá cây, nhiều loại càng tốt, lá phải sạch nó mới ăn, lá cây ở thấp dính đất nó ko ăn....con bò thì ngược lại, cho ăn chủ yếu là cỏ cũng ok...hơn nữa khi nuôi theo kiểu công nghiệp thì sức đề kháng giảm, mà dê bệnh nhiều hơn bò...

nuôi bò thì bao giờ cũng chuẩn hơn nuôi dê, tiền cả về chăm sóc, thú y, thức ăn, Đầu vô đầu ra
nhưng chi phí đầu tư cao quá :wacko:

Con dê giống cái xe thồ, con bò như cái taxi
Cũng biết là chạy taxi nhiều tiền hơn xe thồ, nhưng tiền đâu mua ô tô :lol: đành chạy xe thồ vậy :10^:

Ví dụ Đầu tư 1 bò cái bằng 10 dê cái. nửa bò bằng 5 dê. 1/4 bò = 2,5 dê. bao giờ đủ tiền mua 1 bò đây. thôi thì làm 2 dê còn tiền sắm cho nó cái chuồng tử tế cộng với 2kg hạt cỏ VA06. sau 1,5 năm sẽ có 1 bò vậy.
Các bác trên diễn đàn có ai nuôi dê nhốt chưa. có gặp bệnh dịch gì trầm trọng lắm không a. chia sẻ anh em kinh nghiệm để tránh bể kèo vỡ đàn a.

À mà không biết dê có ăn được rơm và cây ngô phơi khô không a.

Nuôi bò thì quá ok rồi, nhưng vốn thì cao ngất trời. Mình cũng mới tập tành nuôi dê từ tháng 5/2013 đến giờ- nuôi dê nhốt chuồng kinh nghiệm không nhiều. Mấy bữa nay có bão mưa nhiều, độ ẩm không khí cao lại thêm việc mình mới mua thêm 2 dê cái về không có chuồng nhốt riêng nên nó bị ho+ sổ mũi cả đàn. Một con bị bệnh mắt chắc là đau mắt đỏ cũnh mệt lắm, nhưng được cái thức ăn của dê rất dễ kiếm chỉ chạy một vòng là có thức ăn cho nó.

Nuôi bò có chắc lời bằng nuôi dê không? 10 dê cái 2 năm 3 lứa, 1 lứa 2 em, sau 2 năm có 60 em, xuất thịt trung bình 3tr/em, vậy 2 năm có 180tr, trong khi giá 10 dê cái = 1 con bò cái. 1 con bò cái sau 2 năm đạt vậy ko? dê ăn lá, bò ăn cỏ phải bổ sung cám nữa.... (nông dân ăn học ít tính toán thô thiển anh em bỏ qua)
tính về rủi ro: 1 con bò lỡ mà bệnh lở mồm long móng gì đó, hay chết do lí do gì đó>>trắng tay.
10 con dê thì làm gì chết 10>>vẫn an toàn hơn.
đặc biệt nuôi bò ức chế lắm, khi bán thịt toàn làm giàu cho tụi lái, vô đâu có cân, toàn ước ko ah, có bao giờ người ta ước con bò 100kg lên 110kg ko hay ước còn 90kg.... đồ mình làm ra mà bị ép như thế tức lắm. còn con dê cứ cân kg tính tiền hehehe

--------

còn về nuôi nhốt thì đây:

dê mẹ mới đẻ chiều hôm qua

bác Phungde nói có lý nhưng chỉ có điều dê có sức đề kháng hơi kém,nhà em cũng nuôi bò lâu rồi không thấy có bệnh gì, vậy mà chĩ mới nuôi dê có vài tháng nó bệnh 2 lần nên cũng ngán

bác này nói theo sách vở thì em thua, dê nhà em nuôi nhốt có bệnh gì đâu, chỉ có mùa mưa thì bệnh sổ mũi đau mắt vậy thôi. tự nó hết.. chổ nào nuôi thả rong cũng bệnh như thế thôi... còn lá cây em cho nó dính đất xong mới cho dê ăn, còn bác nói ko ăn thì em bó tay, kinh nghiệm với sách vở của bác cách xa qua heheh

bác này nói theo sách vở thì em thua, dê nhà em nuôi nhốt có bệnh gì đâu, chỉ có mùa mưa thì bệnh sổ mũi đau mắt vậy thôi. tự nó hết.. chổ nào nuôi thả rong cũng bệnh như thế thôi... còn lá cây em cho nó dính đất xong mới cho dê ăn, còn bác nói ko ăn thì em bó tay, kinh nghiệm với sách vở của bác cách xa qua heheh

Cái vụ bác cho lá cây dính đất là thế nào bác. bác trải ra đất cho nó héo héo mới cho ăn hay cho ăn ngay

nói cho vui mà, nông dân mình đi giựt lá cây cho dê ăn, nó rớt xuống đất trước,, ko lẽ bác vừa giựt vừa chụp ah. mùa mưa này giựt rớt tới đâu lá cây cũng dính đất nhưng con dê vẫn ăn thôi. tại bác THU Y BINH DUONG nói dính đất dê ko ăn...
còn bác muốn nuôi cứ mạnh dạn nuôi, đừng nghe người ta nói..
còn lá cây bác cứ cho ăn tươi là tốt, phơi làm gì.

nói cho vui mà, nông dân mình đi giựt lá cây cho dê ăn, nó rớt xuống đất trước,, ko lẽ bác vừa giựt vừa chụp ah. mùa mưa này giựt rớt tới đâu lá cây cũng dính đất nhưng con dê vẫn ăn thôi. tại bác THU Y BINH DUONG nói dính đất dê ko ăn...
còn bác muốn nuôi cứ mạnh dạn nuôi, đừng nghe người ta nói..
còn lá cây bác cứ cho ăn tươi là tốt, phơi làm gì.
Ok bác em chắc sẽ nuôi bác a. em nuôi gây giống ít dê bách thảo thôi. em cứ tưởng phơi cho nó héo héo như nuôi thỏ ngày xưa cho nó đỡ bị trướng bụng. nói chung là điều kiện phòng và chữa bệnh thì cái gì cũng có quy trình quy chuẩn mà bác, nhưng áp dụng thực tế nó khác mà.
Bác ơi giá 1 con dê bách thảo cái đẹp đẹp bao tiền vậy bác, em định trồng cỏ VA06 làm thức ăn cho dê bác a.

Back