Mở trại nuôi Dê công nghiệp

• Thread starter nguyentung9860
  • Ngày gửi
Nhà mình đang nuôi Dê theo hình thức bán chăn thả, mình có tham khảo một số mô hình nuôi Dê của nước ngoài (qua videos) đa số mình thâý là nuôi nhốt, chuồng trại rất quy mô nhưng vì xem qua video nên rất nhiều hạn chế. Mình đang muốn chuyển sang mô hình nuôi Dê Công Nghiệp, mong các bác góp ý,chia sẽ kinh nghiệm giúp e.
Để nuôi Dê CN thì cần những yếu tố gì? Và trên thị trường đã có loại thức ăn CN nào cho Dê chưa?

Last edited by a moderator:
Semen ở đây không có.hầu như là 90% dê Đen mặt sọc, giá dê giống thì muôn trùng tùy hàng và túi tiền với định hướng chăn nuôi của bạn.
Thường thì de con tẻ mẹ cao hơn dê thịt 15-20k/kg đực cái như nhau.
Còn muốn dê tốt nữa thì giá khác. Ae nao ở gần bentre qua tôi dẫn đi tham quan vài chổ

những từ " ngu mà lì", và " đồ cặn bã" ông dùng để dạy con ông, để sau này nó hàm hồ giống cha nó nhé
ko cần đâu vì chúng rất ngoan ko có thiếu giáo dục như ai đó. Trong từ điển của nó không có từ " đồ này đồ kia như bác" nên buồn cho gia đình bác thôi, đừng có nói Văn hóa khi chính mình là người nói không có văn hóa trước. Rồi đừng trách vì sao người ta đáp Lễ lại như thế

mấy bác nhịn nhau 1 tiếng được ko ? topic bàn kĩ thuật mà vào cứ cmt này nọ . chỉ trích nhau vậy có hay ko ? có vui ko ? nếu topic cứ thế này a e còn hứng thú chia sẽ trao đổi học hỏi kinh nghiệm . lần nữa mình mong a e kiềm chế và tôn trọng lẫn nhau nhiều hơn. thân !

Giá dê hiện nay khá cao khoảng 110->115k/kg. dê giống thì mắc hơn chút ít. Nhưng đa số họ bán tùy theo con,đẹp xấu.
Giá dê hiện nay giống như cách nay khoảng gần 10 năm, lúc mua con giống thì mắc,sau đó thì tuột dốc cái ào (năm 2007). Nói chung nuôi dê thì ko sợ lổ, lúc nào cũng có lái mua,nhưng giá rẻ quá lâu thu hồi vốn thôi,vì nó ăn cỏ và lá cây nên chỉ tốn công thôi.
Bài học nhớ đời từ khi tập làm nông dân, thấy người ta nuôi cũng ham quá nuôi theo=>kết quả sau 1 năm nuôi còn lời dc cái chuồng,
Bây giờ cũng vậy,thấy giá này nuôi là lời chắc 100% nhưng cũng hơi sợ cảnh cũ tái diễn.Xin bà con cho 1 lời khuyên :thời điểm hiện nay nên nuôi hay ko nuôi? ai có thông tin về thị trường đầu ra cho con dê xin cho 1 vài ý kiến.
P/S; tui nuôi dê để bán thịt chứ ko hy vọng bán giống, nếu giá bán dê thịt khoảng tầm 70->80k/kg là có thể nuôi dc.Bà con nào muốn nuôi dê xin suy nghĩ trước nha.
(xin lổi các bác đang bán dê giống nha.)

@hoangha49 +bác @suri :"tứ hải giai huynh đệ"," thêm bạn bớt thù".Có gì thì mình cùng nhau ra quán làm vài ve với thịt dê nướng, bảo đảm với các bác ko say ko về, hehe,,,,,

Giá dê hiện nay khá cao khoảng 110->115k/kg. dê giống thì mắc hơn chút ít. Nhưng đa số họ bán tùy theo con,đẹp xấu.
Giá dê hiện nay giống như cách nay khoảng gần 10 năm, lúc mua con giống thì mắc,sau đó thì tuột dốc cái ào (năm 2007). Nói chung nuôi dê thì ko sợ lổ, lúc nào cũng có lái mua,nhưng giá rẻ quá lâu thu hồi vốn thôi,vì nó ăn cỏ và lá cây nên chỉ tốn công thôi.
Bài học nhớ đời từ khi tập làm nông dân, thấy người ta nuôi cũng ham quá nuôi theo=>kết quả sau 1 năm nuôi còn lời dc cái chuồng,
Bây giờ cũng vậy,thấy giá này nuôi là lời chắc 100% nhưng cũng hơi sợ cảnh cũ tái diễn.Xin bà con cho 1 lời khuyên :thời điểm hiện nay nên nuôi hay ko nuôi? ai có thông tin về thị trường đầu ra cho con dê xin cho 1 vài ý kiến.
P/S; tui nuôi dê để bán thịt chứ ko hy vọng bán giống, nếu giá bán dê thịt khoảng tầm 70->80k/kg là có thể nuôi dc.Bà con nào muốn nuôi dê xin suy nghĩ trước nha.
(xin lổi các bác đang bán dê giống nha.)
Năm 2006 nhà em thanh lí hết đàn với giá 18 ngàn/1kg. Tuy vậy nhưng củng vừa hòa vốn, ko lổ, chỉ lổ công chăm sóc mấy năm trời.
Hiện nay thì khác, con dê đả bảo hòa, nên giá lên xuống củng là chuyện thường tình nhưng chênh lệch ko đáng kể.
Giá giống hiện nay củng rẽ hơn hồi xưa, ko phải sốt như trước. Nhưng theo em nghĩ nếu nhà ai có cây cối, thức ăn, bãi chăn thả thì nên đầu tư, còn chưa thì nên xem lại, ko nên đầu tư ồ ạt, cố gắng tìm đầu ra cho sản phẩm trước.

Không biết trại đó bác ạh.
Gửi bác minhlong :
T1 không j phải xin lỗi mấy bác bán giống làm j. Bởi vì Thuận mua vừa bán.
T2 là bác So sánh hơi khặp khểnh rồi, lúc đó dê giống 1,2,3 cây vàng là bình thường, dê thịt khoảng 35-40k/kg. Còn sau đó rơt thê thảm 15-20k/kg thì ai cũng biết. Còn bây giờ giá con giống bao nhiêu 2,3 chỉ vàng = 8-12tr là có hàng đẹp rồi,hàng trung bình nuôi thịt thì 6-7tr dê cái ôm chửa. mà giá thịt 2 năm nay 80- 120k/kg .
Vậy tình trạng hiện nay có giống quá khư hay không thì ai cũng rút ra dc kết luận. Con bò hiện nay cũng vậy, nhưng bò Nội đang bị uy hiếp bởi bò Ngoại cho nên tương lai chửa biết ra sao. DÊ thì chưa thấy có j ảnh hưởng. Bây giờ thì thịt dê ngta biết an nhiều hơn trước.
Bán giống giá cắt cổ chỉ 1 số
Ít thôi vì đó là hàng
Chơi Kiểng không phải thương phẩm nên các bác không so sánh dc
Vậy

chao cac bac cac ae trong hoi.cac bac tu van giup em la e dag muon nuoi khoang 15-20 con de co(e o ngoai bac thax nguoi ta nuoi nhieu loai nax) cac bac chi em la em nen nuoi de non hay la em nuoi de truong thanh dang sinh san vay? neu la de non thi khong bao nhieu kg? em moi nuoi chua co kinh nghjem cac bac chj giup em thanks cac bac hjhj em khong biet bo dau cho may tinh cac bac thong cam nha

chao cac bac cac ae trong hoi.cac bac tu van giup em la e dag muon nuoi khoang 15-20 con de co(e o ngoai bac thax nguoi ta nuoi nhieu loai nax) cac bac chi em la em nen nuoi de non hay la em nuoi de truong thanh dang sinh san vay? neu la de non thi khong bao nhieu kg? em moi nuoi chua co kinh nghjem cac bac chj giup em thanks cac bac hjhj em khong biet bo dau cho may tinh cac bac thong cam nha
Bác nên viết có dấu. Còn mới nuôi nên nuôi con dê tơ ý. Chứ nuôi sinh sản ngay sợ bỡ ngỡ nhiều cái mà vốn cũng to hơn. Nên bắt đầu = 1-2 cỗ trc sau đó quen và có KN ta tăng đàn dần. Mua dê bản địa thì về đỡ lạ nước lạ cái hơn bác nhé.

Back