Mở trại nuôi Dê công nghiệp

• Thread starter nguyentung9860
  • Ngày gửi
Nhà mình đang nuôi Dê theo hình thức bán chăn thả, mình có tham khảo một số mô hình nuôi Dê của nước ngoài (qua videos) đa số mình thâý là nuôi nhốt, chuồng trại rất quy mô nhưng vì xem qua video nên rất nhiều hạn chế. Mình đang muốn chuyển sang mô hình nuôi Dê Công Nghiệp, mong các bác góp ý,chia sẽ kinh nghiệm giúp e.
Để nuôi Dê CN thì cần những yếu tố gì? Và trên thị trường đã có loại thức ăn CN nào cho Dê chưa?

Last edited by a moderator:
mà các bác cho em hỏi tý nếu sử dụng nhiều món này vật nuôi có bị ảnh hưởng gì ko ạ.
Gởi bác VŨ công thức Rĩ Mật.Bác xem rồi tự cân đối nhé!
Bảng 1: Thành phần dinh dưỡng của rỉ mật mía

Thành phần Trung bình Biến động

Nước 20 17-25

Sucroza 35 30-40

Glucoza 7 4-9

Fructoza 9 5-12

Các chất khử khác 3 1-5

Các gluxit khác 4 2-5

Khoáng 12 7-15

Các chất chứa N 4,5 2-6

Các axit không chứa N 5 2-8

Sáp, sterol và phôtpholipit 0,4 0.1-1

Bảng 2: Thành phần chất hữu cơ của rỉ mật

Thành phần Rỉ mật cải đường Rỉ mật mía

Sucroza 66 44

Fructoza 1 13

Glucoza 1 10

Axit amin 8 3

Các chất khác 24 30

Bảng 3: Thành phần hoá học và giá trị năng lượng của rỉ mật

Thành phần (%) Rỉ mật củ cải đường Rỉ mật mía

VCK 73,7 73,5

Khoáng 8,3 10,7

Mỡ 0 0

Xơ thô 0 0

NDF 0 0

ADF 0 0

CHC lên men (g/kg) Protein thô 11,0 4,5

Protein không phân giải ở dạ cỏ (UDP) 3,8 1,6

Tinh bột 0 0

Đường 48,6 46,5

Năng lượng (MJ/kg)

DE (lợn) 9,9 9,8

NE (lợn) 6,7 6,3

ME (gà thịt) - 6,6

ME (gà đẻ) 8,5 7,5

ME (GSNL) 10,0 9,0

NE (bò UFV Pháp) 10,5 10,5

Last edited by a moderator:
Có bác nào muốn hợp tác nuôi dê không?
Bác nuôi, em bỏ vốn, lãi chia hai.

Có đứa em có trại 3 ha trồng 1500 mít 1 năm ở Nhơn trạch. Nó cho mượn đất ở giữa các hàng mít để trồng cỏ, rau.
Theo tôi nếu muốn nuôi thì tự mình nuôi bác à (có thể thuê thêm người)!Vì theo tôi thì có những vấn để sau:
1. Họ không nuôi vì không có vốn,vậy thì họ làm này nào ăn ngày đó thời gian đâu chăm dê cho bác?
2. Trình độ họ có đáp ứng yêu cầu chăm sóc, chữa bịnh không?
3. Về khoãng tự giác nói thật người Việt mình hơi kém(không phải là tất cả)!
4. Chăn nuôi muốn thành công phải có sự đam mê,còn kinh doanh đơn thuần thì không nên…
Đây chỉ là suy nghỉ của cá nhân tôi hy vọng không làm bác phiền lòng.

Theo tôi nếu muốn nuôi thì tự mình nuôi bác à (có thể thuê thêm người)!Vì theo tôi thì có những vấn để sau:
1. Họ không nuôi vì không có vốn,vậy thì họ làm này nào ăn ngày đó thời gian đâu chăm dê cho bác?
4. Chăn nuôi muốn thành công phải có sự đam mê,còn kinh doanh đơn thuần thì không nên…
chuẩn không cần chỉnh . kinh tế hãy cõng trên lưng của mình . thanks bác ..

Có đứa em có trại 3 ha trồng 1500 mít 1 năm ở Nhơn trạch. Nó cho mượn đất ở giữa các hàng mít để trồng cỏ, rau.
Vụ này coi bộ ngon nè, 1.5ha mít tỉa lá cho nó ăn luôn

Phù. Dành 3 buổi tối cuối cùng cũng đọc được hết comment của các bác trong diễn đàn, nhờ vậy mà em có thêm nhiều kinh nghiệm quý báu. Bác nào còn có thông tin j thì chia sẻ để mọi người cùng học hỏi với nhá. À em dự định cuối năm nay cũng sẽ gây lại đàn dê, không biết hội nuôi dê agri còn chỗ trống không nhỉ, cho em một vé để tham gia với. Hj

Phù. Dành 3 buổi tối cuối cùng cũng đọc được hết comment của các bác trong diễn đàn, nhờ vậy mà em có thêm nhiều kinh nghiệm quý báu. Bác nào còn có thông tin j thì chia sẻ để mọi người cùng học hỏi với nhá. À em dự định cuối năm nay cũng sẽ gây lại đàn dê, không biết hội nuôi dê agri còn chỗ trống không nhỉ, cho em một vé để tham gia với. Hj
hì hì hội nuôi dê luôn đón chào mọi người mà bạn .có gì thắc mắc thì bạn cứ đặt câu hỏi và cùng nhau thảo luận chia sẽ kinh nghiệm . cùng xây dựng hội nuôi dê ngày càng phát triển. thân bạn !

em là nữ, ko rành chuyện xi măng cát đá cho lắm. các bác cho em hỏi làm chuồng như này khoảng bao nhiêu tiền ạ? Tại vốn em có hạn thôi, cám ơn mọi người !

Vu nay

em là nữ, ko rành chuyện xi măng cát đá cho lắm. các bác cho em hỏi làm chuồng như này khoảng bao nhiêu tiền ạ? Tại vốn em có hạn thôi, cám ơn mọi người !

Mình làm chuông 2.5 x 6M mất khoãng 3 triệu (vật tư đi xin và tận dụng là chín). Theo mình bạn ra vựa Ve Chai mua sắt và tôn lợp cho rẻ (tôn sau khi lợp xong bạn dùng thanh tre hay gỗ đè lên buột chặt, để có mưa to gió lớn cũng an tâm).Vì con Dê lấy công làm lời nên tiếc khiệm càng nhiêu càng nhanh thu hồi vốn ==>> làm giàu...Chúc bạn thành công!

Rỉ mật là mật từ đường mía rỉ ra.
Ngày xưa, rỉ mật là như vậy, ăn rất ngon, tôi rất nghiện.
Ngày nay, nhà máy đường lọc đường mía ra đường trắng, thì
có rỉ mật. Rỉ mật này mà ăn vào, thì sớm gặp cụ Các Mác,
cụ Lê Nin, và Bác Hồ.

Bạn có thể làm Rỉ Mật mà ăn, vì tôi thấy ngon lắm.
Cách làm dễ thôi. Mua chừng 1 tạ mía cây. Ép ra nước mía.
Bỏ nước mía vào chảo miệng to, đun sôi nhỏ lửa đến khi
nước mía đặc lại thì chỉ đun ấm thôi, cho nước mía khỏi
bị cháy. Đến khi nước mía đặc sánh lại như cháo loãng,
thì ngừng đun, và để nguội dần. Sau khi nước mía nguội
thì đóng lại thành tảng đường cứng nhắc. Vì thế trước
khi đường mía đóng cứng hoàn toàn, có thể lấy ra những
cục đóng cứng trước, rồi đổ chỗ nước còn lại lên nùn rơm
bện kỹ. Đường sẽ khô lại, nhưng không đóng cứng trong chảo
nữa, mà đóng cứng trên nùn rơm. Xếp nùn rơm có đường ở trên
vào trong chum, để chừng 1 năm, thì đường rỉ mật xuống dưới
mà rã ra thành đường mía, màu nâu đỏ (mía tốt) hay xanh đen
(mía xấu). Nhặt rơm ra cho bò ăn, vì có rỉ đường dính vào
đó. Chỗ rỉ đường không có rơm thì cho vào bát, rồi ăn dần.
Có thể đổ đường lên một cái rá thì tốt hơn là đổ lên nùn
rơm, vì mình làm ít chứ không làm hàng chục tấn mía.

Một tạ mía cây thì được 14 ký đường mía và 3 ký rỉ đường.

Last edited:

em là nữ, ko rành chuyện xi măng cát đá cho lắm. các bác cho em hỏi làm chuồng như này khoảng bao nhiêu tiền ạ?
Tại vốn em có hạn thôi, cám ơn mọi người !
Tiền cây và lá nếu đi mua va công để làm khoảng 1,2tr.
Tiền làm khung sườn bêtong và tiền công là 1tr. Tổng cộng 2,2tr.
Nhưng làm như thế đối với dê nuôi nhốt hoàn toàn thì rất phí và tốn kém.
Chuồng dt 3*3,5m ngăn ra làm 6 nuôi được 2 nái và 8 dê thịt. Ngăn nái 1,5*1,5. Dê thịt 1*1,5 nuôi 2 con.
Như thế mới tiếc kiệm dc chi phí chuồng trại và tận dụng không gian cũng như các vắch ngăn, tổng chi phí từ 5-7tr tùy theo nhà bạn có san dc những j. Số vật nuôi tăng chi phí giảm 30%,dt giảm phân nữa so với cách làm chuồng như trên với cùng số vật nuôi.
Chúng ta nên làm chuồng 2 mái, cho ăn dọc 2 mái,đâu đít lại với nhau, rất tiết kiệm chi phí đấy

Bác nói đúng!

Hic ...

Khó thiệt!
Nhưng ... chẳng lẽ cứ phải trực tiếp làm hết??? :-(

dem kn ra chi nhu cong thuc an hang ngay nhu trai dd la ok thoi, dai gia nuoibde ai ma lam chi cho ko a
vậy thằng nào làm đại gia nuôi dê mà chưa chăn dê ? nói tầm bậy tầm bạ . ko làm được thì đừng có nói . tại nơi tui ở có người nuôi cả ngàn con dê đã và đang chăn dê như thường . cứ tưởng có tiền là có tất cả à . vậy muốn có kinh nghiệm ko phải làm à ? ko làm lấy đâu ra kinh nghiệm ? lấy tiền đi mua kinh nghiệm đi . lấy tiền mà đi mua công thức cho ăn hằng ngày đi .

thi len dien dan chi anh em nuoi de phat trien. giau ma ut linh, nuoi de lam giau anh em moi phan khoi va co dong luc nuoi de, dung ko anh em

thi len dien dan chi anh em nuoi de phat trien. giau ma ut linh, nuoi de lam giau anh em moi phan khoi va co dong luc nuoi de, dung ko anh em
Mỗi người mỗi cách nuôi. mỗi người một hướng phát triển , có người đứng ở dạng đầu tư, có người trực tiếp làm. nói chung là mỗi người chọn cho mình 1 vị trí và chỗ đứng trong cỗ máy kinh tế của mình.

Back