Mở trại nuôi Dê công nghiệp

• Thread starter nguyentung9860
  • Ngày gửi
Nhà mình đang nuôi Dê theo hình thức bán chăn thả, mình có tham khảo một số mô hình nuôi Dê của nước ngoài (qua videos) đa số mình thâý là nuôi nhốt, chuồng trại rất quy mô nhưng vì xem qua video nên rất nhiều hạn chế. Mình đang muốn chuyển sang mô hình nuôi Dê Công Nghiệp, mong các bác góp ý,chia sẽ kinh nghiệm giúp e.
Để nuôi Dê CN thì cần những yếu tố gì? Và trên thị trường đã có loại thức ăn CN nào cho Dê chưa?

Last edited by a moderator:
phân dê như thế nào bác suri ? khi mổ ra dịch dạ cỏ ra sao ? nói rõ khi mổ lâm sàng nhé .. trước khi chết dê có thay đổi khẩu phần ăn đột ngột ko ? có ăn nhiều thức ăn cao năng lượng ko ?
oayà benha nay don gian ma. co ban la sai tu dau . bac suri mo ta them trieu chung nhe

Tìm mãi ko thấy topic các bềnh của dê đâu nên pót đại ở đây để ae cho ý kiến dùm:
Dê có hiện tượng đứng nghiến răng kẹt kẹt chảy nc dãi sau đó miệng méo lè lưỡi bụng hơi to lên rồi hôn mê cuối cùng die tất cả diển ra trong 24h.
1 kiểu khác là dê đứng bị co giật, sau đó nằm và bụng hơi phình lên, sùi bọt mép, đứng dậy rất khó. Trong quá trình đứng giống như không điều khiển dc 4 chân té lên té xuống.sau đó cũng die trong 24h.
Ae cho ý kiến chia sẽ về bệnh này dùm, khoãng 1 tháng nay thấy có 7 ca như thế
Kiểm tra xem dê có xốt ko? khám nghiệm thấy tim và phổi có vấn đề gì ko? rơi vào những độ tuổi nào?

Độ tuổi thì đủ thứ luôn,dạ cỏ bình thường, chỉ theo quan sát dc 2 ca thôi, phổi bình thường. Tim có vẻ như ứ máu. Ko có hiện tượng cảm nắng, co giật nhiều là biểu hiện chung.
Lúc nảy tôi có alo cho người cô có time làm giảng viên trên đh nông lâm, pà ấy nói là bệnh Thần kinh, giống như ở người bị Tai biến mạch máu nảo, phương pháp điều trị lâm sàn thú y hiệu quả rất thấp khoảng 5%. Đã áp dụng thuốc thần kinh trên người kết hợp vô nước biển điều trị liên tục 3 ngày bình phục. Nhưng time phải trc 6h khi phát hiện bệnh. Pà cô đã giới thiệu ông bs thú y đã điều trị thành công 60% các ca như vậy.
Tôi đã dt và xin phát độ điều trị cùng với thuốc nhưng ông ta đã từ chối thẳng. Tóm lại là bệnh này nào giờ ở đay chưa xảy ra lần nào. Có bác nào bị như thế không. Àh ông bs thú y đó có nói khi mổ ra bị suất huyết não. Nếu có gặp lần sau tôi nhất định mua kais đầu con dê về ngiên cứu

Àh quên nửa trc lúc die chừng 2h khoang bụng co bóp dữ dội dạ cỏ mới hơi phình lên nhung không to như sình hơi dạ cỏ thông thường

Độ tuổi thì đủ thứ luôn,dạ cỏ bình thường, chỉ theo quan sát dc 2 ca thôi, phổi bình thường. Tim có vẻ như ứ máu. Ko có hiện tượng cảm nắng, co giật nhiều là biểu hiện chung.
Lúc nảy tôi có alo cho người cô có time làm giảng viên trên đh nông lâm, pà ấy nói là bệnh Thần kinh, giống như ở người bị Tai biến mạch máu nảo, phương pháp điều trị lâm sàn thú y hiệu quả rất thấp khoảng 5%. Đã áp dụng thuốc thần kinh trên người kết hợp vô nước biển điều trị liên tục 3 ngày bình phục. Nhưng time phải trc 6h khi phát hiện bệnh. Pà cô đã giới thiệu ông bs thú y đã điều trị thành công 60% các ca như vậy.
Tôi đã dt và xin phát độ điều trị cùng với thuốc nhưng ông ta đã từ chối thẳng. Tóm lại là bệnh này nào giờ ở đay chưa xảy ra lần nào. Có bác nào bị như thế không. Àh ông bs thú y đó có nói khi mổ ra bị suất huyết não. Nếu có gặp lần sau tôi nhất định mua kais đầu con dê về ngiên cứu
kaka....nếu bác quen biết toàn Giảng viên ĐH và Bác Sĩ Thú Y như vậy thì cần gì lên đây hỏi.
nếu mà chữa được 60% thì chưa nói lên được điều gì

Khẩu phần an theo chủ dê kể lại thì bình thường sk những ngày trc đó rất tốt.ko thay đổi thức ăn. Nói chung mọi việc rất bình thường cho nên khi dê bỏ ăn họ cũng ko biết vì sao. Đùng 1 cái giải đạch đạch chết tốt

à bác suri nè bác xem nguyên nhân nào làm tai biến máu não trên con người . chó có chó dại bò có bò điên ... vậy dê có bệnh này hay ko ? bác nên xem lại nhé..

Thì bởi vậy mới hỏi các bác có gặp bệnh như thế chưa và có kinh nghiệm điều trị để biết mà trị khi gặp. Pà cô thì nói lúc học thì cũng có nghe về bệnh này nhưng chưa gap thực tế, giới thiệu cha nội kia thì ông ko chỉ. Còn ở đây mới xuất hiện gần đây nên cũng không biết đường đâu mà mò.
Quen biết là 1 chuyện nhưng kn thực tế thì còn khác xa. Nếu bệnh giống tai biến ở người thì ko biết đâu mà trị.
Mà trị dc 60% cũng tốt lắm rồi bác àh, còn tùy chúng ta phát hiện sớm hay trể thôi

nói cho bác suri biết bệnh bác nói là đúng có thực xảy ra nhưng hiếm . cái này nói cho bác biết là do 2 vấn đề cần lưu tâm 1 là chế độ dinh dưỡng 2 là môi trường thay đổi và tác động khi giao mùa ... yếu tố 1 và 2 cấu thành bệnh này ... chứ ko phải thần kinh hay gì gì cả .. hì hì . e chỉ biết nói đến vậy thôi...

Thấy bệnh lạ nên lên đây chia sẽ xem ae nào có kn để học hỏi cũng như cùng rút ra kết luận, rất cảm ơn các bác quan tâm và theo dõi,rất ủng hộ các ý kiến xây dựng. Nhưng mong các bác đừng đùa giởn. Chân thành cảm ơn.
Ở người thì thường do cao huyết áp, bệnh lý tim mạch. Vậy Dê cũng bị như thế àh. Hay do thường xuyên dùng thuốc lá,rượu bia híc híc.
Tóm lại hiện tượng rõ nhất là co giật, nghiến rang,chảy nc vãi sau đó bị méo miêng lè lưỡi

Thấy bệnh lạ nên lên đây chia sẽ xem ae nào có kn để học hỏi cũng như cùng rút ra kết luận, rất cảm ơn các bác quan tâm và theo dõi,rất ủng hộ các ý kiến xây dựng. Nhưng mong các bác đừng đùa giởn. Chân thành cảm ơn.
Ở người thì thường do cao huyết áp, bệnh lý tim mạch. Vậy Dê cũng bị như thế àh. Hay do thường xuyên dùng thuốc lá,rượu bia híc híc.
Tóm lại hiện tượng rõ nhất là co giật, nghiến rang,chảy nc vãi sau đó bị méo miêng lè lưỡi
e nói bác rồi chỉ có 2 vấn đề lưu tâm thôi 1 là dinh dưỡng 2 là do tác động môi trường khi giao mùa nên xảy ra bệnh này ( nói túm lại bệnh ghép bệnh ) . chắc bác đã hiểu...

nói cho bác suri biết bệnh bác nói là đúng có thực xảy ra nhưng hiếm . cái này
nói cho bác biết là do 2 vấn đề cần lưu tâm 1 là chế độ dinh dưỡng 2 là môi trường thay đổi và tác động khi giao mùa ... yếu tố 1 và 2 cấu thành bệnh này ... chứ ko phải thần kinh hay
gì gì cả .. hì hì . e chỉ biết
nói đến vậy thôi...
Àh vậy là có thể rút ra kết luận rồi dê bị Stress sau đó đứt mạch máu não. Là die. Nếu phát hiện sớm sẽ dùng thuốc ức chết tụ máu não tránh dẫn đến hiện tượng tai biến sau đó dê khỏe lại. Chắc là thế vì cũng nghe nói dùng thuốc j j đó về thần kinh ấy.

Àh vậy là có thể rút ra kết luận rồi dê bị Stress sau đó đứt mạch máu não. Là die. Nếu phát hiện sớm sẽ dùng thuốc ức chết tụ máu não tránh dẫn đến hiện tượng tai biến sau đó dê khỏe lại. Chắc là thế vì cũng nghe nói dùng thuốc j j đó về thần kinh ấy.
Vấn đề này thuộc phạm trù lớn quá. Em đọc thấy hoa cả mắt, tróng cả mặt. Em thấy thế này co giật thường liên quan đến sốt. ....tobe conti

Tìm mãi ko thấy topic các bềnh của dê đâu nên pót đại ở đây để ae cho ý kiến dùm:
Dê có hiện tượng đứng nghiến răng kẹt kẹt chảy nc dãi sau đó miệng méo lè lưỡi bụng hơi to lên rồi hôn mê cuối cùng die tất cả diển ra trong 24h.
1 kiểu khác là dê đứng bị co giật, sau đó nằm và bụng hơi phình lên, sùi bọt mép, đứng dậy rất khó. Trong quá trình đứng giống như không điều khiển dc 4 chân té lên té xuống.sau đó cũng die trong 24h.
Ae cho ý kiến chia sẽ về bệnh này dùm, khoãng 1 tháng nay thấy có 7 ca như thế
1. Bác Suri kiểm tra giúp em xem khi mổ, quanh cổ dê có bị xưng hạch không( xưng hạch => khó thở => hôn mê => chết).

2. Trước khi phát bệnh nó có hiên tượng như: Thú không nhai lại, bứt rứt khó chịu... Con vật chảy nước mắt, nước mủi, nước dãi.

3. Gia súc thường chết nhanh có triệu chứng thần kinh.

4. Có phải xảy ra bệnh sau khi mưa đâu mùa không?

Ở đây chưa có mưa, không coa mổ hạch cổ, đứng nghiêna rang kẹt kẹt khoảng vai h rồi co giật chết

Ở đây chưa có mưa, không coa mổ hạch cổ, đứng nghiêna rang kẹt kẹt khoảng vai h rồi co giật chết
Ca này khó quá, tình hình này chỉ còn 2 cách giải quyết:
1. Chuẩn bị cái nồi to để nấu nước xôi, cạo long=>thịt.
2, Gọi cho lái dê gần nhất:Botay: :Dapdau:

Cóa luôn 50k/kg cho dê Xiểu. 80kg cho dê ngáp.diễn biến nhanh quá, Thuốc xa Thầy bận tôi nghĩ nguyên nhân chính là dê bị stress. Nhìn cái mặt nó lúc bệnh ngáo ngáo kỳ lắm

Back