Mở trại nuôi Dê công nghiệp

• Thread starter nguyentung9860
  • Ngày gửi
Nhà mình đang nuôi Dê theo hình thức bán chăn thả, mình có tham khảo một số mô hình nuôi Dê của nước ngoài (qua videos) đa số mình thâý là nuôi nhốt, chuồng trại rất quy mô nhưng vì xem qua video nên rất nhiều hạn chế. Mình đang muốn chuyển sang mô hình nuôi Dê Công Nghiệp, mong các bác góp ý,chia sẽ kinh nghiệm giúp e.
Để nuôi Dê CN thì cần những yếu tố gì? Và trên thị trường đã có loại thức ăn CN nào cho Dê chưa?

Last edited by a moderator:
Ở khánh hòa dọc các tuyến đường quốc lộ có rất nhiều cây keo dậu . sao ở đó ít thấy người ta cho dê ăn bằng keo dậu , chỉ toàn chăn thả . Cũng ít thấy ai nuôi dê công nghiệp bằng keo dậu . Ở khánh hòa và ninh thuận rất nhiều keo dậu mọc hoang trên đường và trên núi , sao không có ai nuôi dê nhốt chuồng bằng keo dậu mà toàn chăn thả với 2 ba chục con . thật mất công . keo dậu mình thấy rất nhiều , tính ra ít nhất cũng 50 ha keo dậu mọc hoang . Sao không ai tận dụng nhỉ ?
Dê đâu phải bò đâu bạn, nó ko thể ăn độc nhất 1 loại thức ăn.....thức ăn của nó càng đa dạng càng tốt.

Tình hình là đã bán dc 2 con cái tơ. 23tr rồi nên đang cần mua thêm 4-6con to nhỏ đều dc. Ả có chia e vài con nuôi với. Thanks mọi người nhé

Thank bạn mà hình như hôm bửa trước mình đọc ở đâu đó hình như là bạn bán giống cỏ phải ko ,nếu phải thì bán thì cho minh số dt nhé khi nào mua mình điện cho bạn nhéMà hình như giống cỏ này ko có lông phải ko bạn .Tại mình tính trồng cho gà ăn bạn ah
Cỏ này không có lông nhé bạn. Có gì bạn ll nhé: 098.231.2926
Tình hình là đã bán dc 2 con cái tơ. 23tr rồi nên đang cần mua thêm 4-6con to nhỏ đều dc. Ả có chia e vài con nuôi với. Thanks mọi người nhé
Dê bác có giá quá.

Dê bác có giá quá.
Dê bác có giá quá.

Thank bạn khi nào mua mình gọi bạn .Cho mình hỏi mọi người con dê có thể cho nó ăn 40% thân cây và lá chuối hột hàng ngày được ko vậy

Cho an dc b ah, so dê k ăn thôi, mà nhà bạn có nhiều cây chuối hột vậy ah, thân chuối thái nhỏ cho it muôi dê nhà mình rất khoái.

Cho an dc b ah, so dê k ăn thôi, mà nhà bạn có nhiều cây chuối hột vậy ah, thân chuối thái nhỏ cho it muôi dê nhà mình rất khoái.

Ờ bạn cũng nhiều ,hồi trước nhà mình dọn vườn đem ra phía sau nhà ném mà giờ nó lên quá trời vì chuối hột nó mọc theo lùm mà, hiện giờ chỉ bán lá với chuối non thôi chẳng đươc bao nhiêu tiền ,thân thì bỏ hết thấy củng uổn hi .Chỉ khổ cái là sắt thân chuối hơi vất vả.

Ờ bạn cũng nhiều ,hồi trước nhà mình dọn vườn đem ra phía sau nhà ném mà giờ nó lên quá trời vì chuối hột nó mọc theo lùm mà, hiện giờ chỉ bán lá với chuối non thôi chẳng đươc bao nhiêu tiền ,thân thì bỏ hết thấy củng uổn hi .Chỉ khổ cái là sắt thân chuối hơi vất vả.
bây giờ có máy thái hết mà bạn, vèo cái là xong ngay mà có gì vất vả đâu

Ồ bác này đọc không hiểu àh. Tôi đag đề cập ở trên là con nọc bt nhé. Chọn noc bt phải to cao xương lớn vì nó nặng xương. Bo thì xương nhỏ mà nhiều thịt là nặng thịt. Thế có ăn nhập j đến chuyện ở đây ngta chuộng dê j ah,
Mà có chuộng dê j thì những bài viết ở trên đã thể hiện quá rõ.
Bác nên xem lại trình độ Đọc và Hiểu của mình. Nên coi lại bản thân đi coi ai Ba phải. Đúng lÀ đầu óc có vấn đề. Đừng có tỏ ra nguy hiểm $

Chính xác !
Bác chẳng là cái Thá j mà nói Tôi là cái Đồ này Đồ nọ nhé. Tôi ko có chạm tới dòng họ nhà bác sao bác nói chuyện Thiếu Giáo Dục quá vậy.
Tôi trao đổi về cách chọn nọc với những ae có nhu cầu. Nếu muốn xen vào thì hãy nói về chuyên môn không thì vui lòng đừng có xía vào như kẻ không lý trí

Yearrrr ....
Người thế nào thì không cần quan tâm, nhưng bác ko có quyền được nói như thế. Có lỗi không biết nhận và sửa mà còn cãi bướng đúng là Ngu mà lì. Đọc không biết suy nghĩ đã vội vàng chỉ trích người khác, đồ ba phải cũng còn hay hơn Đồ cặn bã

Nó ghét ông từ nhỏ rồi ông ơi.

Có bác nào muốn hợp tác nuôi dê không?
Bác nuôi, em bỏ vốn, lãi chia hai.

Có đứa em có trại 3 ha trồng 1500 mít 1 năm ở Nhơn trạch. Nó cho mượn đất ở giữa các hàng mít để trồng cỏ, rau.

Tôi có 10 hec đất trống.
Bạn có đủ dê để thả vào vườn của tôi không ?
Theo tôi nếu muốn nuôi thì tự mình nuôi bác à (có thể thuê thêm người)!Vì theo tôi thì có những vấn để sau:
1. Họ không nuôi vì không có vốn,vậy thì họ làm này nào ăn ngày đó thời gian đâu chăm dê cho bác?
2. Trình độ họ có đáp ứng yêu cầu chăm sóc, chữa bịnh không?
3. Về khoãng tự giác nói thật người Việt mình hơi kém(không phải là tất cả)!
4. Chăn nuôi muốn thành công phải có sự đam mê,còn kinh doanh đơn thuần thì không nên…
Đây chỉ là suy nghỉ của cá nhân tôi hy vọng không làm bác phiền lòng.

Tư duy nhà nông !

Mình mua cái máy băm có 1tr4. 10 con bò băm 1h30p đủ ăn cả ngày.

Vậy ah bác ,máy băm của bác là loại 3 4 lưỡi hay là loại một lưỡi vậy .Tại vì cây chuối hột nó to muốn băm chắc phải chẻ ra rồi băm chứ máy chịu ko nỗi .Khi nào về có dịp chắc phải ghé lên chổ bác một chuyến cho biết hi

Bác bán hai con dê mà 23tr kèo này thơm quá rồi

Máy của mình 1 lưỡi thẳng. Cắt cỏ thì ok còn băm chuối thì hơi vất vả, vì phải chẻ ra và nó hay bị quấn cái xơ chuối vào trục máy làm kẹt mô tơ. Mình thường băm chuối bằng dao, chặt từng khúc 5 - 10 cm, bò nó gặm tuốt mà chặt cũng nhanh. Còn muốn băm bằng máy thì phải mua máy băm chuối chuyên dụng. Chuối thì chỉ ăn chơi cho nó đầy bụng thôi, tốt nhất vẫn là cỏ.

Bác nào có kinh nghiệm cho e hỏi dê em nó bị đẻ non và bây giờ vú cuả nó bị sưng to đùng lên làm cách nào để nó khỏi hả mấy bác.e xin cám ơnBác nào có kinh nghiệm cho e hỏi dê em nó bị đẻ non và bây giờ vú cuả nó bị sưng to đùng lên làm cách nào để nó khỏi hả mấy bác.e xin cám ơn

Bác nào có kinh nghiệm cho e hỏi dê em nó bị đẻ non và bây giờ vú cuả nó bị sưng to đùng lên làm cách nào để nó khỏi hả mấy bác.e xin cám ơnBác nào có kinh nghiệm cho e hỏi dê em nó bị đẻ non và bây giờ vú cuả nó bị sưng to đùng lên làm cách nào để nó khỏi hả mấy bác.e xin cám ơn

Nó sinh con mà con không bú dc thì bầu sữa nó căng là chuyện bình thường. Để mấy hôm là hết thôi ko cần phải lo lắng gì cả

Nó sinh con mà con không bú dc thì bầu sữa nó căng là chuyện bình thường. Để mấy hôm là hết thôi ko cần phải lo lắng gì cả
ko phải đâu nó đẻ con non ra chết luôn.bay giờ nó bị hơn 10ngày rùi
ko phải đâu nó đẻ con non ra chết luôn.bay giờ nó bị hơn 10ngày rùi

Back