Mở trại nuôi thỏ công nghiệp

• Thread starter chitoan
  • Ngày gửi
Sau một thời gian nuôi thử nghiệm tích luỹ kinh nghiệm, trại thỏ Long Tuyền tại Cần Thơ đã đầu tư, hoàn thiện bước đầu mơ ước mở trại thỏ theo hướng công nghiệp, thực hiện mô hình VAC bền vững.

Một vài hình ảnh trại thỏ mới, nhờ mọi người góp ý cho hoàn thiện hơn.
Hình ảnh tổng quát từ khu trại, phía mảnh đất đang trồng đậu phộng dự định sẽ mở thành khu trại 2, 3 hoặc trại heo khi có điều kiện (xoay vòng vốn).
Phía sau nhà trại 1 chuẩn bị xây 1 khu nuôi dê nhỏ và nhà chế biến thức ăn.

Tổng quan khu nuôi thỏ, Hiện khu nuôi này đang nuôi gần 150 thỏ cái và đực (chiếm khoảng 1/5 thiết kế khu nhà), sẽ mở rộng ra hết khu nhà trước năm 2015.

Hệ thống uống nước tự động

Dạng máng ăn công nghiệp, cho ăn không cần mở chuồng, thích hợp nuôi hướng công nghiệp (cho ăn 100% thức ăn tinh)

Hệ thống cống xả- dẫn trực tiếp vào hố biogas

Hố biogas thể tích 23.6 khối. có thể nhận vào 400 kg chất thải/ngày

Khu vực nuôi cá/vườn/trồng cỏ nuôi thỏ và dê (dê chuẩn bị chứ chưa có ^^!)

Phần đất trồng cây/nuôi cá nhìn từ nhà trại

Bếp ga sùng khí sinh học đan sử dụng

1 CÔNG NHÂN DỌN VỆ SINH VÀ CHO THỎ ĂN BUỔI SÁNG MẤT ĐÚNG 40 PHÚT ^^!
Mời bà con cô bác có dịp ghé thăm và hợp tác nếu có cơ hội.

Last edited by a moderator:
Tuyệt quá.
A cho e hỏi trại có cần tuyển nhân công kg vậy.
Chả là thế này : sau khi tốt nghiệp e và bạn gái quyết định đi nhật tranh thủ thời gian tìm hiểu thêm và kiếm ít vốn. Nhưng bạn gái e đã quyết định về nước vài ngày trước. Gia đình lại kg muốn tụi e làm trang trại. Nhất quyết bảo làm công chức mới chịu. Cả 2 đứa đều tốt nghiệp khoa chăn nuôi khoá 42 nông lâm huế. E còn hơn 1 năm nữa mới về. Em thấy mô hình trại của anh rất tuyệt. Rất muốn được học hỏi thêm và có cơ hội rèn luyện kinh nghiệm.
Rất mong sớm nhận dc trả lời của anh
ANh ở tận Huế mà ? Chẳng lẻ lại vào CT xa xôi?
Về vấn đề nhân công thì trại nào cũng cần nhưng hiện tại chỗ mình chưa cần (tại còn ít công việc cần lao động quá, người nhà cũng đủ làm) nên giờ chưa cần người
Cảm ơn anh!
nhận luôn đi chitoan, nhận về cho vác thức ăn, trộn cám
Hốt phân thỏ, xem chim thỏ o_O cắt cỏ cho dê :D

Ngon :Kem:
Qua tết nhiều việc mới cần lao động, từ đây đến tết còn có thêm gà,vịt, bò,cá. EM gần chết rồi đây :(:Huh:

CHuyện nhỏ, chẳng có bí quyết gì
35kg bã đậu,nếu chưa nấu thì về nấu + 5kg thức ăn đậm đặc tuỳ ý+ 6kg cám mịn + 2.5kg cám to (hoặc cỏ...). thêm premix,vitamin theo hướng dẫn nhãn sản phẩm. tuỳ thời điểm có thể cho men tiêu hoá, thuốc phòng tụ huyết trùng, cầu trùng,.... dùng đúng công thức mỗi ngày mỗi trộn do sau 30 tiếng sẽ mốc.muốn trữ lâu thì ép viên sấy khô để được tầm 1 tuần
Voi cong thuc nhu the thi minh khoi cho an them thuc an nao khac nua ha chitoan...

khi đi nhớ mang theo dầu ăn :Haha:
Chitoan rất chào đón các bạn cao to, trắng trẻo, nói chuyện có duyên;)
và đặc biệt thích nhãn hiệu neptune thôi, các loại khác chitoan hổng có ham :eek:
bó tay, thế hôm trước anh quên mang dầu ăn theo nhỉ :Cuamay::Bang::Bang:
Voi cong thuc nhu the thi minh khoi cho an them thuc an nao khac nua ha chitoan...
khỏi, trộn 100%

bó tay, thế hôm trước anh quên mang dầu ăn theo nhỉ :Cuamay::Bang::Bang:
khỏi, trộn 100%
Cam on a nhieu...san gop y cho e ti...e dinh trong co sau nha de mua nang có cho thỏ an.ma gio co cong thuc cua anh thj co nen trong co nua khong.taj e dinh trong nhieu co de.co tang dan tho do lo thuc an cho tho

nhìn chuồng trại đẹp lắm .không biết lồng nuôi đó bạn tự làm hay mua .nếu phải mua thì bạn nên mua máy về tự làm .hiện mình cũng đang làm .vừa để nuôi vừa bán .

nhìn chuồng trại đẹp lắm .không biết lồng nuôi đó bạn tự làm hay mua .nếu phải mua thì bạn nên mua máy về tự làm .hiện mình cũng đang làm .vừa để nuôi vừa bán .
mua của ng ta gia công sẵn mình ráp lại thôi anh.đầu tư máy nữa tốn quá và chuồng thỏ cũng không phải lắp nhiều,liên tục như bồ câu:p

bữa nào ráp xong cho e coi miếng nha anh

Vừa ráp xong, đang câu điện, chú ý kĩ phần bánh thúc to đùng, giúp điện yếu <220 vẫn chạy tốt, tiết kiệm điện.
Cuối tuần chạy ra viên thử, sau đó căn chỉnh độ khô của hỗn hợp trước khi ép. cuối cùng gửi mẫu viên cho trường đhct chạy thử máy sấy, căn chỉnh tốc độ sấy theo yêu cầu của trại.

lỡ đen thì phải cao to đen hôi chitoan mới chịu :eek:
về tập tạ nhìu nhìu vào.

Neptune hân hạnh tài trợ chương trình này :D

Tăng gia sản xuất, đa dạng hoá sản phẩm,lấy ngắn nuôi dài, lấy tiền trả nhân công.
trồng cỏ dư quá (không cho thỏ ăn cỏ như dự kiến ) nên nuôi dê. mỗi ngày thức ăn cũ thỏ ăn không hết tầm 4kg hốt ra cho vịt ăn, rửa máy ép viên thả cho vịt đớp. nuôi gà trên ao cá mè cho cá xử,bên cạnh hố biogas nuôi cá trê......sẵn trồng cây ăn trái lấy chất thải biogas bón,tiền gas dùng hàng ngày free
Đang định sửa soạn lại làm trại sinh thái tham quan, hé hé
chuồng gà đang làm

vịt

và....chủ lực thỏ

mua của ng ta gia công sẵn mình ráp lại thôi anh.đầu tư máy nữa tốn quá và chuồng thỏ cũng không phải lắp nhiều,liên tục như bồ câu:p
máy hàn cũng khoảng 10t thoi.nhưng sẽ giảm ít nhất 1/3 chi phí ,với trai của bạn thì số tiền đó cũng không nhỏ .mình ở LÂM ĐỒNG cũng đang nuôi hơn 100 tho mẹ ,thang nào cũng phải làm thêm lồng ,nếu cứ mua thì sẽ rất tốn kém ,mà lại không như ý của mình

máy hàn cũng khoảng 10t thoi.nhưng sẽ giảm ít nhất 1/3 chi phí ,với trai của bạn thì số tiền đó cũng không nhỏ .mình ở LÂM ĐỒNG cũng đang nuôi hơn 100 tho mẹ ,thang nào cũng phải làm thêm lồng ,nếu cứ mua thì sẽ rất tốn kém ,mà lại không như ý của mình
máy đó gọi là máy gì anh? còn chuồng là mua dây kẽm về uốn thẳng cắt ra hàn lại?
à,mới xem thử trên mạng, trước có mua loại chuồng bồ câu dùng nhưng mau bung mắc quá, chuồng đó họ làm máy dạng tự động, sau đổi qua chỗ khác chắc chắn hơn nhiều, cọng to hơn thì họ nói phải làm thủ công mới bền,cọng to loại đấy được. đành vậy, thủ công tốn tgian khiếp

Last edited by a moderator:
máy đó gọi là máy gì anh? còn chuồng là mua dây kẽm về uốn thẳng cắt ra hàn lại?
à,mới xem thử trên mạng, trước có mua loại chuồng bồ câu dùng nhưng mau bung mắc quá, chuồng đó họ làm máy dạng tự động, sau đổi qua chỗ khác chắc chắn hơn nhiều, cọng to hơn thì họ nói phải làm thủ công mới bền,cọng to loại đấy được. đành vậy, thủ công tốn tgian khiếp
gọi là máy hàn điểm .còn kém đó là kẽm quy cách .người ta duỗi thẳng sẵn .bạn muốn đặt lớn nhỏ .dài ngắn bao nhiêu cũng được.như long của bạn 1 ngày mình có thể làm được 15 ô .nhưng đáy long đay hơn nhiều .long của bạn nuôi 1 con thì được. chu nuôi nhiều de bung lắm .xin lỗi mình viết không quen nên nhiều chữ không viết được dâu

Chào bạn, mình cũng đang muốn mua 1 cái máy hàn lồng chim Bồ câu và 1 ít thỏ mới nuôi nữa. Mình có tìm hiểu thấy 1 số máy hàn Điểm của Tân Thành, Hồng Ký... cho mình hỏi bạn đang sử dụng loại nào thế, công suất bao nhiêu KW và chất lượng lồng hàn có tốt không để minh tham khảo.
Cảm ơn bạn.

Back