• Mời các bác chung tay góp ý hoàn thiện mô hình trang trại

Thảo luận trong 'Mô hình nông nghiệp phối hợp' , 5/10/11

1. badboydl Nhà nông nghiệp dư

Mời các bác góp ý, tư vấn để em hoàn thiện mô hình trang trại. Sau đây em xin trình bày vài điểm về mô hình trang trại cụ thể như sau:
      - Diện tích đất: 8 ha
      - Điều kiện tự nhiên: độ cao 1.000 m so với mực nước biển( Huyện Đức Trọng, Tỉnh Lâm Đồng). Khí hậu tương đối ôn hòa, năm 2 mùa ( mùa khô và mùa mưa). Giao thông thuận lợi ( xe 30-40 tấn ra vào được), điện 3 pha. Đất đai bạc màu ( đá non).
      - Hiện tại đang hợp tác với C.P Việt Nam làm trại heo thịt 6.000 con. Ban đầu chỉ đủ tiền làm 2.000 con trước, còn lại phát triển sau.
      - Sau khi trừ đi diện tích chuồng trại nông nghiệp còn khoảng 3 ha đang trồng chuối laba. Em muốn nhờ các bác tư vấn những vấn đề sau:
      + Cây lâm nghiệp nào làm hàng rào bảo vệ, có tốc độ phát triển tương đối nhanh==> địa điểm mua ở đâu?
      + Các loại cây ăn trái nào phù hợp?
      + Ao sinh học sau hầm biogas và các hệ thống ao liên hoàn khác dự kiến khoảng 2 sào nuôi loại cá nào không cần phải tốn thức ăn ( Các ao này đều có nước ra vô thường xuyên)==> cách phòng trừ bệnh
      Rất mong nhận được sự giúp đỡ và hợp tác của các bác

Đang tải...
    2. botienthi

botienthi Moderator

Nghề nghiệp:
      Học làm nông
      Hì hì...! Chuyện của tôi tôi còn đang lúng túng nữa là.... Làm sao dám góp ý cho bạn được !
      Tuy vậy tôi thấy trong diễn đàn này có những người đã làm trang trại theo lối bền vững, chủ động. Bạn có thể tham khảo lại trang sau của bạn Tuongsinh: http://agriviet.com/home/threads/37666-Phat-Trien-Trang-Trai-Ben-Vung-Chu-dong#axzz1a6Vnm600

T
      rong đó có mô tả hàng rào cây kết hợp với mây.
      Hy vọng giúp ích gì được cho bạn

3. badboydl

badboydl Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Hai lua
      em là dân tay ngang bác ah, nên kiến thức về nông nghiệp rất hạnchế, gần như là không biết gì, chủ yếu là học lóm thôi. Hôm qua có người tư vấn em về hàng rào là dùng cây hoa hồng dại. Cây này không có hiệu quả kinh tế nhưng tương đối dễ tìm trên địa bàn

dvquan thích bài này.
    4. thichtrangtrai

thichtrangtrai Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nong dan
      Theo tôi bạn nên làm hàng rào bằng cây xoan (hoặc keo) kết hợp với cây mây như trong topic mà bác Bồ đã chỉ, vừa rào dậu tốt mà lại cho sản phẩm. Hoa hồng dại thì tôi không biết có bán được làm gì không, nhưng dây mây và gỗ xoan, gỗ keo thì chắc là bán được đó bạn à.

1 person likes this.
    5. di len lam giau

di len lam giau trần văn thủy VIP

Nghề nghiệp:
      nuôi gà và thả cá
      em cũng cùng chung ý kiến cái này nhà em vẫn áp dụng gỗ để bán thì em không dám nói nhưng có thể tận dụng được rất nhiều xoan nha em trồng thấy rất hay nó tạo bóng mát cho chuồng nuôi

6. badboydl

Nghề nghiệp:
      Hai lua
      Làm hàng rào chống trộm bác ah, chứ còn xung quang thì em dự tính trồng tràm bông vàng rồi

7. pingu

pingu Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      SINH VIÊN
      có tiền ma ko biet tu lam giau

sr ,neu noi ko phai . ban co tien dau tu chuong trai ma di nuoi gia công la kho,dat bo k0 thi chong cay xanh 5nam là bán tiền tỷ rồi ,tiên ban dau tu lam để nuôi 2000 ngàn con heo gia công ,sao ban ko tu minh dau tu nuôi 500con ,chi chuồng trai và cả 500con heo giống bạn bỏ ra ,mới bằng tổng số tiền bạn bỏ ra để đầu tư chuồng nuôi 2000 con ,ma bao nhieu nam bạn mới lấy lại được vốn??????????????????/ dt cua minh 0907364321 nếu ban cầntu vấn thì liện hệ với mình

Trangtraicumgar thích bài này.
    8. badboydl

Nghề nghiệp:
      Hai lua
      cám ơn bác rất nhiều, mình chọn nuôi gia công vì những lý do sau:
      + Mình không có nhiều thời gian chăm sóc ( kỹ thuật dựa vào bên hợp tác )
      + Tránh rủi do về dịch bệnh
      + An toàn về mặt vốn hơn
      hi hi còn tất nhiên sẽ học hỏi để nuôi riêng chứ

9. botienthi

botienthi Moderator

Nghề nghiệp:
      Học làm nông
      Tôi không nuôi , nhưng tôi có tìm hiểu và nói chuyện với mấy bác nuôi heo gia công. Chi phí xây dựng chuồng trại cao nhưng mau lấy lại vốn lắm. Có bác Tuyên ở Phù cát chỗ tôi nuôi 1000 con. Một năm nuôi ba lứa. Mỗi lứa khoảng 100 ngày. Heo con từ 5kg nặng lên tới 105 kg (khiếp quá!). Lãi vài trăm ngàn /1con. (Cụ thể tùy thời điểm). Nhân công cực ít, 2-3 người. Từ con giống, đầu ra, thức ăn, bệnh tật đều được bao lo. Vốn xây dựng chuồng trại khoảng hơn 1 tỷ kể cả hệ thống biogas xử lý phân (trong chuồng heo mà như khách sạn ấy, sạch mà mát).

Không biết badboydl nuôi gia công kiểu gì? Nếu nuôi giống tôi nói ở trên thì quá tốt. Trong quá trình nuôi mình lại học hỏi được kinh nghiệm.

10. A hung xa dieu

A hung xa dieu Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Kiến trúc sư
      Ủng hộ việc nuôi gia công của Bác, trong tình hình dịch bệnh nhiều như hiện nay, nếu mình không phải là tay kỳ cựu dày dạn kinh nghiệm và có sẵn đầu ra, thì mình nên nuôi gia công. Hiện nay nuôi gia công cho CP đang là phong trào vì có hiệu quả và an toàn. Qui mô và vị trí trang trại của Bác quá đẹp.
      Chúc Bác thành công.

1 person likes this.
    11. pingu

pingu Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      SINH VIÊN
      lúc bác học hỏi xong , và ko nuôi gia nữa ,mà bỏ vốn người đầu tư thì bênh dịch trong trai của bác lúc đó hơi bị nhiều rồi....hix đúng ko nè .lúc đó các bác được gì ne??????????????????????. sau đó cp lại đi đầu tư nơi mới ,và lai thành công ,còn người nông dân lại làm mọi cho nước ngoài, các anh chi em biết tại sao ko????????????????????????????????/vì nếu chuồng trại mới thì có thể nuôi thành công 97% sau 3 hoặc 4 năm ,sau đó bệnh bắc đầu phát sinh nhiều, lúc đó người nông dân mình ko nuôi gia công nữa ,bỏ vốn ra đầu tư chỉ cao lắm đạt được 75% thành công ,xui nửa là tiêu hết đàng heo học gà ,các bác suy nghi lai đi nhé coi em nói sai ko

2 thành viên thích bài này.