Thảo luận mời m.n góp ý cho mình về trồng mía tím với a

• Thread starter truongmanh
  • Ngày gửi
Dau tien e xin chào tất cả các ACE cô gì chú bác trên dd agriviet mình ạ..
E là TVM tham gia dd mình đã lâu nhưng chưa viết bài nào cả
Hôm nay có lập 1 topic nhỏ mong m.n gop ý cho mình về việc trồng cây mía tím ạ

Mục đích của e trồng mía là theo mô hình kinh doanh hộ gia đình nhỏ lẻ thôi ạ..nhà e có 2 sào ruộng bỏ không nhìn hơi phí nên e quyết định là bắt tay vào trồng mía tím ạ...e dẫy cổ cũng gần xong rồi....

Về nguồn giống e tính là đi thu mua lại ngọn mía của thương lái bán mía ngoài chợ mang về nhà rồng...còn khâu trồng bón phân chăm sóc e chưa có tí kinh nghiệm nào...vì vậy e lập topic này là mong m.n hướng dẫn e về việc trồng mía ạ....m.n theo dõi topic thương xuyên nhé.....thân

Bạn ở đâu, đất gần đó có ai trồng mía tím ko, nếu trồng 2 3 sào thì chắc chắn thành công, cho dù ban chưa có kinh nghiệm......

Mình ở ngoài bắc bạn àk...tam đảo vĩnh phúc..ở quanh đây thì mình chưa thấy ai trồng mía cả..hihi...nếu có thì chỉ có trồng để ăn thôi chứ chưa có ai kinh doanh cả...lần đầu làm nên không biết gì luôn...
Đang tính là ngày mai mình sẽ bắt đầu đào rảnh trồng mía...
Ngày kia ra chợ mua ngọn mía về trồng...nhưng về khâu đào rảnh với bón phân chọn giống thì đang nghien cứu...hihi...bạn nào biết chỉ dùm mình với ạ....
Thành công hậu ta 1tn mia a..hihi thân

Mình ở ngoài bắc bạn àk...tam đảo vĩnh phúc..ở quanh đây thì mình chưa thấy ai trồng mía cả..hihi...nếu có thì chỉ có trồng để ăn thôi chứ chưa có ai kinh doanh cả...lần đầu làm nên không biết gì luôn...
Đang tính là ngày mai mình sẽ bắt đầu đào rảnh trồng mía...
Ngày kia ra chợ mua ngọn mía về trồng...nhưng về khâu đào rảnh với bón phân chọn giống thì đang nghien cứu...hihi...bạn nào biết chỉ dùm mình với ạ....
Thành công hậu ta 1tn mia a..hihi thân
Có cái link cho cụ tham khảo nè

http://www.vietlinh.vn/library/agriculture_plantation/mia_tim.asp

Cảm ơn nha...cụ đọc rồi....hiểu rồi...gặp vấn đề về cách đặt hom giống..ko biết đặt như thế nào nữa..
Cụ nào biết chỉ mình với..có hình ảnh hay video càng tốt ạ...thân

Back