mọi nguời ai có tài liệu về kĩ thuật nuôi tắc kè hay kinh nghiệm gì giúp m với!

• Thread starter ngocminhhang
  • Ngày gửi
mình đang muốn nuôi tắc kè nhưng ở quê mình chưa ai nuôi,vì thế rất mong mọi người ai biết thì giúp mình với,cảm ơn rất nhiều!

Làm chuồng nuôi tắc kè bằng lưới kẽm là rẻ nhất nhưng nhược điểm là mắc lưới nhỏ quá thì côn trùng ko lọt vào được để làm thức ăn tự nhiên cho tắc kè, nếu mắc lưới lớn thì tắc kè con sẽ thất thoát, tốt nhất ko nên làm chuồng nuôi kiểu này.

Nên làm chuồng bằng xi măng quy cách 2x2 m, cao 1m hoặc hơn tùy điều kiện kinh tế. Bên trong ốp gạch men loại càng trơn láng càng tốt, định kỳ quét 1 lớp chất bôi trơn như dầu ăn, nhớt.. để tắc kè không bám được vào thành hồ nuôi "tẩu thoát". Kiếm ống nhựa cũ nhiều kích cỡ (cho rẻ tiền) bó thành từng bó để tắc kè lẫn trốn các con vật khác tấn công. Chú ý tăng cường nhiều nhiều các ống phi 16-21 để tạo nơi ẩn nấp cho tắc kè con núp vì loại này cũng chơi theo nguyên tắc "cá lớn nuốt cá bé". Vậy là coi như xong chuồng trại rùi đó ^^

Giờ đến phần thức ăn, bắt 1 bóng đèn compact 3u (cho tiết kiệm điện) treo ở giữa hồ nuôi, ban đêm bật đèn này lên để thu hút côn trùng tụ lại làm thức ăn tự nhiên cho tắc kè. Vậy là khỏi phải lo đến phần thức ăn rùi nha ^^

Kiếm việc gì đó làm tạm đủ 3 bữa cơm hàng ngày thôi, nếu giỏi thì để dành chút ít 1 tháng xây thêm chừng 1 hồ nuôi thì càng ngon. Tập trung vào công việc kiếm tiền hàng ngày đừng quan tâm gì đến con tắc kè (sau khi đã thả giống). Quăng cho nó 1 "cục lơ" luôn trong vòng 2-3 năm thì bạn sẽ có 1 số lượng lớn tắc kè đủ để nói chuyện với thị trường.

Chuyện "đầu ra" của con tắc kè thì bạn khỏi lo, nói cho dễ hiểu thì bạn hình dung như thế này nha: lúa, bắp, mì, đậu... thì đầu ra là chắc chắn hiển nhiên rùi nhưng khi bạn có 1 bao thì dù có alo năn nỉ thương lái cũng không thèm đến mua vì có 1 bao thì ngu gì người ta đến mua cho tốn "xăng"? Nhưng nếu bạn có 10 tấn thì dù có bí mật đêm khuya đem về nhà đào hầm cất giấu thì dù có bí mật đến mức nào thì hôm sau cũng có thương lái đến hỏi mua. Nguyên tắc là vậy, có số lượng rùi hãy tính đầu ra. Hồi tui mới nuôi con cá kiểng thì có hàng chục bác nông dân cứ chạy đến hỏi đầu ra của con cá kiểng nên tui phải giải thích hàng chục lần, hơi mệt ^^.

Tắc kè đánh nhau khí thế con nào cũng mất đuôi hoặc mất chân, có cách nào ngăn hiện tượng này không anh em, cảm ơn nhiều
Học hỏi kinh nghiệm nuôi Tắc kè

Tức là bác trước đây đã từng nuôi tắc kè rồi à?
Em đang có ý định nuôi Tắc kè kèm theo con Dế.
Em có mấy nhận định như sau bác thấy như thế nào nhé!

• Em nuôi Tắc kè và dế do vốn ít (em chỉ xoay được có tầm 16-17 triệu).
    • Trang trại bán giống hứa thu mua đầu ra cho con Tắc kè, với giá gần bằng giá mình mua Tắc kè từ họ, tư 7 or 8 trên 10 so với giá họ bán giống. (Em tính toán khoảng 2 năm sau nuôi mới bán được con Tắc kè này, sợ lúc đó khó bán)
    • Trang trại này được đưa lên chương trình tivi mấy lần, quảng cáo cũng ác liệt.... Nghi ngờ của em là PR nhiều vậy để TT hướng đến mục đích bán cho người mua về nuôi là chính. Thị trường tiệu thụ về con Tắc kè này em thấy nó cũng ko cao.
    • Trang trại này cũng có người mua về nuôi bị chết. Nhưng em thấy có vẻ là chết phần nhiều của họ là do truồng trại & quãng đường vẫn chuyển xa. (Nhưng ko thích cái cách họ ko trả lời về mấy phàn nàn)

Nhân tiện em cũng hỏi luôn bác mấy câu ạ!

• Nếu nuôi mua 100 con Tắc kè với đoạn đường vận chuyển khoảng hơn 40km thì đi xe máy được chứ ạ? Em sợ đi bằng xe máy nên nó sóc => con giống sẽ bị yếu.
    • Có nên vận chuyển cũng như mua con Tắc kè với số lượng 100 con làm 2 or 3 lần ko ạ? (Để cho con Tắc kè quen chuồng, và vận chuyển ít một giúp Tắc kè khỏe)

Rất mong được bác nhận xét về những nhận định của em, cũng như trả lời giúp em về mấy câu hỏi này mới ạ!
Vì hiện tại ngoài cái trang trại bán giống cho mình, em chưa tìm được ai cùng nuôi con Tắc kè này mà hỏi cả.
Cảm ơn bác nhiều!
P/S:Ko hiểu sao em ko tìm thấy chỗ nhắn vào inbox nên đành phải viết lên đây. Bác nào đang nuôi Tắc kè cùng thảo luận nhé!
TK vận chuyển 3-4 ngày cũng không hề gì đâu, nếu bạn băn khoăn về đấu ra thì bạn nên nuôi con khác, nuôi con gì cũng có may rủi kẻ cả nuôi con người cũng vậy mà, Nuôi heo cho chắc đi lỡ không bán đc hoặc có gì cũng có thể ăn thịt đc

Last edited by a moderator:

Back