Mọi người giúp đỡ em về vấn đề nuôi lươn với!!

• Thread starter Sharpen
  • Ngày gửi
Chào anh chị trên diễn đàn!!
Em đang tìm hiểu về mô hình nuôi lươn không bùn, Do mới bắt đầu thử nghiệm nên em mua 20kg lươn ở chợ loại 60c/1kg về thuần dưỡng , em sử dụng nước giếng khoan độ ph 5.7. nước có nhiễm phèn. Trước khi thả vào bể nuôi em cũng tắm lươn qua nước muối và povidin 10p rồi thả vô bể nuôi. Tình trạng lươn rất yếu ớt nhiều và ngày nào cũng chết >8 con trở lên với hiện tượng đầu sưng phồng, xuất huyết... Hàng ngày em thay nước 1 lần và để ý vớt những con yếu ra riêng. Đến hôm nay đã được 6 ngày mà tình trạng vẫn không có gì tiến triển tốt đẹp cả. Hôm nay em cho ăn thử với 80%cá + 20%cám viên đạm 35% + vitaminc + thuốc trị xuất huyết đường ruột nhưng lươn chẳng chịu ăn mồi gì cả. Em định cho ăn giun quế lúc đầu nhưng chỗ em chẳng có nơi nào bán cả. Em đang rất bối rối không bik xử lý thế nào, rất mong nhận dc sự hướng dẫn của anh chị có kinh nghiệm.

Chào anh chị trên diễn đàn!!
Em đang tìm hiểu về mô hình nuôi lươn không bùn, Do mới bắt đầu thử nghiệm nên em mua 20kg lươn ở chợ loại 60c/1kg về thuần dưỡng , em sử dụng nước giếng khoan độ ph 5.7. nước có nhiễm phèn. Trước khi thả vào bể nuôi em cũng tắm lươn qua nước muối và povidin 10p rồi thả vô bể nuôi. Tình trạng lươn rất yếu ớt nhiều và ngày nào cũng chết >8 con trở lên với hiện tượng đầu sưng phồng, xuất huyết... Hàng ngày em thay nước 1 lần và để ý vớt những con yếu ra riêng. Đến hôm nay đã được 6 ngày mà tình trạng vẫn không có gì tiến triển tốt đẹp cả. Hôm nay em cho ăn thử với 80%cá + 20%cám viên đạm 35% + vitaminc + thuốc trị xuất huyết đường ruột nhưng lươn chẳng chịu ăn mồi gì cả. Em định cho ăn giun quế lúc đầu nhưng chỗ em chẳng có nơi nào bán cả. Em đang rất bối rối không bik xử lý thế nào, rất mong nhận dc sự hướng dẫn của anh chị có kinh nghiệm.
NUÔI LƯƠN KHÔNG BÙN Ở NGHỆ AN 01257411328!!!

nếu nguồn nước như bạn nói thì do nước rồi,nước bị như vậy rất khó nuôi.bạn phải xử lý nước trước khi nuôi.hơi công phụ.khuyên chân thành là nếu không có điều kiện thuận lợi thì không nên nuôi lươn.chuyển đổi sang làm cái khác đi.chúc bác thành công!!!!!

Bạn nên tìm hiểu trước khi cho rằng bạn biết hơn người khác.
Bạn có biết kiềm tác dụng lên nhớt và da lươn như thế nào không?
Em chưa nói em biết hơn người khác
Em làm trại giống tôm.cá bớp.cá chạch.hóa chất nào cũng phải có liều luợng.ddặc biệt thâm canh càng phải wan tâm đến mấy yếu tố đó.trong nuôi tôm độ kiềm khoong nhỏ đâu.tùy loài mà độ kiềm khác nhau.có oáij chỉ 20ppm.có loaị phải 100ppm.nếu anh nuôi cá bằng công nghệ tuần anfvm mà anh không wan tâm độ kiềm thì coi như a thất bại hoàn toàn.
Bác lâm tùng nói dùng vooi là đúng nhung dungf thằng này biến động ph rất lớn.phải đo liên tục.vooi là rẻ nhất so với bicacbonat.

Nuôi thủy sản thì không được có độ Kiềm cao.
Kiềm ăn da và nhớt, mà Lươn thì cần nhớt trên da.
Cho vôi vào nước thì Lươn chết chắc.

Vậy bác anhmytran cho biết kiềm có tác dụng như thế nào đối với nhớt và da lươn được không? Và trong tự nhiên lươn sinh sống trong môi trường nào? Trung hòa, axit, hay bazơ?

Dùng vôi để trung hòa môi trường axit trong nước nuôi lươn tại sao lại không được?

Kiềm cao.ph cao gay tụt nhớt thậm mất sạch nhớt.ko chỉ lươn mà cả các loài cá khác.bicacbonat NaHCO3 là 1 dạng tăng kiềm trong nước.chất này ko khác gì vôi.nồng độ cao chắc chắn sẽ làm tụt nhớt cá.ko tin dùng thử biết ngay.còn về khoa học cơ chế làm mất nhớt như thế nào thì ko cần cần wan tâm nhiều.chỉ hiểu đơn giản là ph wa cao.nuôi mật độ thưa thì sự biến động ph hay đô kiềm ko đáng kể nên người dân ko quan tâm nhiều.nuôi thâm canh 1 chút mọi chuyện sẽ khác.có 1 thực tế người dân trình độ chưa cao nhưng cũng biết dùng vôi trong trường hợp nào.ddó là rải vôi trên bờ ao trước những trận mưa oo.hay tạt nước vôi trong sau khi mưa.đơn giản là nâng ph.các cụ có câu như đỉa phaỉ vôi.vôi dùng dùng trong thủy sản rất nhiều.dolomit chẳng hạn.tại sao lại sử dụng nước vôi trong.tại sao vôi bán cho thủy sản phải nghiền thật mịn.vì trong môi trường nước hạt vôi càng nhỏ tá dụng càng nhanh và tồn dư ít.hóa chất gì cũng phải đi kèm liều lượng

Last edited by a moderator:
Bác này nên tìm hiểu về kiềm,ph,CO2 quan trọng như thế nào trong thuỷ sản. Khô

Sao tiêu cực quá mà không chịu hiểu:

- Con lươn chưa được sản xuất giống nhân tạo
- Lươn giống thì bị đánh bắt hoang dã

2 yếu tố đó mà không biết nữa.....ngồi đó than thở....ngành nuôi lươn không phát triển......phát triển con ....... nó.

Giúp chủ topic thêm một số kinh nghiệm:
- Để giảm bớt phèn trong nước:
+ Dùng lưới cước hoặc vật liệu bằng gì cũng được .lỗ càng nhỏ càng tốt.đặt cao khoảng 3 mét,chạy nước giếng lên.nước chảy wa và xả xuống,đi ngang không khí sẽ giảm được rất nhiều phèn.
+ Muốn tăng PH lấy nước voi trong đổ vào,liều lượng thì từ từ,mỗi lần đổ nước voi vào hồ thì mỗi lần phải đo lại độ PH cho đến khi nào theo ý muốn.ta lấy đó làm chuẩn
Chúc anh em thành công
Xin cho tôi hỏi: để giảm bớt phèn trong nước, mình bơm nước giếng qua lưới cước, rồi cho trực tiếp vào bể lươn được không? Hay phải qua bể chứa, sau đó mới thay nước cho lươn

Back