• Mọi người giúp với (*_*) - nuôi cá với Vịt

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 12/2/11

1. huunghi_82 Nhà nông nghiệp dư

Mọi người giúp tôi kinh nghiệm về làm ao cá kèm mô hình chăn nuôi vịt trên ao?
      Điều kiện của Ao là gí? Con giống Cá, Vịt như thế nào là đảm bảo?
      Địa điểm nuôi trồng là tại huyện vùng núi miền tây Nghệ An
      Xin cảm ơn nhiều
      Nghị 0977837289

Đang tải...
    2. duchuy100386

duchuy100386 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Thủy sản
      Nuôi ghép là để tận dụng đầu ra của hệ thống này làm đầu vào cho hệ thống kia.Do đó khi tiến hành nuôi ghép bạn cần chọn loài cá cho phù hợp để tận dụng nguồn phân vịt thải ra.
      Điều kiện ao nuôi thì cũng đơn giản thôi.Ao nuôi có nguồn nước không bị ô nhiễm ,chủ động về nguồn nước thì càng tôt.Dùng lưới vây lại xung quanh ao để cho vịt khỏi thoát ra ngoài là ok. tùy tình hình kinh tế và diện tích ao nuôi mà bạn có tỉ lệ ghép cho phù hợp

3. anhmytran

anhmytran Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Về hưu
      Tôi phản đối kiểu nuôi này.
      Nói ra thì dài lắm, nhưng nói gọn là không thể nuôi dày được.
      Nếu bạn muốn làm, thì xây nhà nhiều tầng để lợi dụng mặt bằng.
      Nếu không xây nhà nhiều tầng, mỗi tầng nuôi một loại con,
      thì đừng nuôi vịt và cá. Để mọc Sen uống Trà ngắm Trăng cho khoẻ.

4. huunghi_82

huunghi_82 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      Vậy bác vui lòng chỉ cho em cụ thể hơn chút đi
      Cảm ơn các bác

5. linhem1986

linhem1986 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Máy Tính
      mình không biết điều kiện chính xác ở chỗ bác như thế nào.
      nhưng mình có một mô hình hiện cũng rất thành công trong chăn nuôi kết hợp cá Rô Đồng nuôi chung với vịt đẻ trứng
      điều kiện nuôi thì cũng dể, bạn chỉ cần
      1 ao bề mặc nước khoảng 500m2
      thả lục bình 1/4 ao
      chuồng vịt chúng ta làm ở trên bờ ao, phân nữa ở trên bờ ao và phân nửa chuồng ở dưới ao.
      nuôi cá rô chủ yến là cho cá ăn sạch những chất phân hưu cơ của vịt thải ra và làm sạch môi trường nuôi.
      như vậy bạn sẽ cải thiện được môi trường nuôi lâu dài vừa có thu nhập thêm từ cá rô. khi chăn nuôi vịt.
      chúc bạn thành công nhé!!

6. anhmytran

anhmytran Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Về hưu
      Cụ thể là không thể nuôi Cá và Vịt chung được mà có hiệu quả kinh tế .
      Nếu cố tình nuôi chung để thí nghiệm, kết quả sẽ là Lỗ . Số tiền bán
      Cá và Vịt sẽ ít hơn số đầu tư ao, nước, thức ăn, và công lao động .
      *
      Muốn kinh doanh có đủ cả vốn lẫn công lao động, thì phải nuôi Cá riêng,
      Vịt riêng, hay nuôi Cá không nuôi Vịt, hay nuôi Vịt không nuôi cá trong
      cùng 1 ao. Không thể nói rõ hơn được thế nữa rồi.
      *

7. laquoctoan75

laquoctoan75 Nhà nông nghiệp dư

Vấn đề này bác ANHMYTRAN nói có lý xong tôi thấy trên thực tế thì rất nhiều mô hình chăn nuôi cá vịt thành công rồi đấy thôi có điều bạn phải biết chọn nuôi loại cá nào cho thích hợp mà thôi và phải biết cân đối tỉ lệ ,vịt để sao cho chúng không làm ảnh hưởng đến nhau ví dụ bạn nuôi vịt nhiều mà cá không ăn hết phân vịt sẽ gây ô nhiễm làm chết cá hoặc ít vịt thì cá đói nên không thể lớn được . Trong phân vịt vẫn còn tối thiểu 16% dinh dưỡng mà con vịt chưa hấp thụ hết nên con cá ăn phân vịt là rất tốt.

8. nuoide

nuoide thanquangninh.vn VIP

Nghề nghiệp:
      Bán Ba Kích Rừng
      Xây một cái nhà đổ bê tông một tầng hiện nay với diện tích 100 met vuông mất đứt gần 100 triệu . Trong khi bác lại đi tư vấn bỏ số tiền đó ra chỉ để nuôi Vịt

Vịt cá là mô hình quá phổ biến tại Việt Nam . Bác này xa việt Nam chỉ xem thông tin qua internet vì vậy ko nắm rõ , Bác phản đối như thế là hại nông dân đấy bác ạ...

Mình lượm trên net cho bạn chủ thớt ..

9. hugo88

hugo88 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      sinh viên
      nuôi vịt kèm theo nuôi cá rô phi là nhanh nhất,vì cá rô phi ăn tạp,ăn to lạ s sản nhanh nên có thể thả con giống lần đầu đợt sau xuất cá lớn khỏi mua cá con nữa.mà khả năng thích nghi của cá rô phi với vịt là ok,ở mình có mấy mô hính cũng khá thành công,hầu như cá ăn thức ăn từ phân vịt thải ra mình ko cung cáp gì thêm cũng đc.ở mình thì nuôi vịt trung quốc siêu trứng,còn số lượng bao nhiêu thì tùy vào điều kiện chỗ của bạn và bạn muốn nuôi quy mô bao nhiêu.

10. thanhnhon77

thanhnhon77 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Nếu có diện tích rộng có thể làm mô hình Lúa - Cá - Vịt.
      Ví dụ bạn có 5000 m2 mặt nước, sau khi quy hoạch nhưng chỗ nước sâu thì đào thành ao, còn chỗ có thể cấy lúa thì cấy lúa, mà ruộng trũng cấy lúa Nếp cái hoa vàng năng suất lắm. Có thể đào ao ở giữa và cấy lúa xung quanh cũng được với tỷ lệ diện tích cấy Lúa và thả cá có thể là 50 % - 50%, hoặc 40% - 60% cũng được. Kết hợp với nuôi vịt trong diện tích trên, tối đa không quá 4000 con là ok. Khi nuôi vịt, rúc trên ruộng lúa giúp cho lúa được thông thoáng ở rễ giúp cây phát triển tốt,vịt kiếm thức ăn là ốc,tôm, cá nhỏ , côn trùng giúp bắt sâu hại lúa và bắt cả ốc buơu vàng nữa,vịt thải phân ra vừa bón cho lúa, vừa làm thức ăn cho cá. Nuôi vịt trong ruộng lúa còn xua đuổi được chuột nữa. Chú ý nếu thả cá trắm cỏ thì mực nước trên ruộng vừa phải thôi không nó ăn hết lúa.
      Chắc bạn cũng biết mô hình VAC chứ, nghiên cứu và thử nghiệm mô hình này cũng được đấy. Chúc bạn thành công.

11. phuong_huy

phuong_huy Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      student

Bác có thể cho mọi người rõ hơn không ? Em cũng tò mò vụ này