mọi người ơi giúp mình máy ấp trứng gà mini này với ạ!!!

• Thread starter phạm mạnh trường
  • Ngày gửi
mọi người ơi mình đã tự làm một thùng ấp trứng mini kích thước rộng 60cm, cao 80cm, sâu 45cm, mình sử dụng mạch cảm biến nhiệt độ tự làm và sử dụng điều khiển mờ fuzzy, cảm biến nhiệt độ và điều khiển nhiệt độ đã hoạt động rất tốt và độ dao động nhiệt rất nhỏ, mình bố trí nguồn nhiệt là 2 bóng đèn sợi đốt 200w ở đáy thùng tuy nhiên mình gặp phải một vấn đề là nhiệt độ bên trong lò không đều, chênh lệch nhau thấp nhất và cao nhất lên đến 2 độ, mọi người đã làm thành côg rồi xin chỉ bảo cho mình vài điều để minh có thể làm nhiêt đều hơn được không ah, hiện tại thì lò ấp của mình khôg có xốp bên trong, hai bóng đèn thì mình lắp dưới đáy, sát hai bên thành lò và 1 quả ở góc bên trong1 quả ở góc bên ngoài, có quạt thổi vào các bóng để tải nhiệt, nhưng vẫn k đều đc nhiệt bên trog
minh xin cám ơn tất cả mọi người.

mọi người ơi mình đã tự làm một thùng ấp trứng mini kích thước rộng 60cm, cao 80cm, sâu 45cm, mình sử dụng mạch cảm biến nhiệt độ tự làm và sử dụng điều khiển mờ fuzzy, cảm biến nhiệt độ và điều khiển nhiệt độ đã hoạt động rất tốt và độ dao động nhiệt rất nhỏ, mình bố trí nguồn nhiệt là 2 bóng đèn sợi đốt 200w ở đáy thùng tuy nhiên mình gặp phải một vấn đề là nhiệt độ bên trong lò không đều, chênh lệch nhau thấp nhất và cao nhất lên đến 2 độ, mọi người đã làm thành côg rồi xin chỉ bảo cho mình vài điều để minh có thể làm nhiêt đều hơn được không ah, hiện tại thì lò ấp của mình khôg có xốp bên trong, hai bóng đèn thì mình lắp dưới đáy, sát hai bên thành lò và 1 quả ở góc bên trong1 quả ở góc bên ngoài, có quạt thổi vào các bóng để tải nhiệt, nhưng vẫn k đều đc nhiệt bên trog
Mình chưa làm bao giờ nhưng theo ý mình để nhiệt độ đều thì bạn cần thiết kế 3 ngăn.
Ngăn dưới kích thước hình chữ nhật giống cái ngăn kéo. Các bóng đèn hoặc thanh điện trở nhiệt để ở đầu, nơi sẽ hút gió vào. Mặt trên của ngăn này thu lại sao cho vừa cái quạt hút.

Ngăn giữa là ngăn chứa quạt. Mặt trên của cái ngăn này loe ra như cái nón nhưng hình chữ nhật, sau đó khoan nhiều lỗ tầm 4mm nhưng đừng khoan dày lỗ quá. Lỗ này khí nóng sẽ bốc lên khi quạt hút khí nóng.

Ngăn trên cùng là ngăn bạn đặt kệ trứng để ấp.

Mình chưa làm bao giờ nhưng theo ý mình để nhiệt độ đều thì bạn cần thiết kế 3 ngăn.
Ngăn dưới kích thước hình chữ nhật giống cái ngăn kéo. Các bóng đèn hoặc thanh điện trở nhiệt để ở đầu, nơi sẽ hút gió vào. Mặt trên của ngăn này thu lại sao cho vừa cái quạt hút.

Ngăn giữa là ngăn chứa quạt. Mặt trên của cái ngăn này loe ra như cái nón nhưng hình chữ nhật, sau đó khoan nhiều lỗ tầm 4mm nhưng đừng khoan dày lỗ quá. Lỗ này khí nóng sẽ bốc lên khi quạt hút khí nóng.

Ngăn trên cùng là ngăn bạn đặt kệ trứng để ấp.
mình cám ơn bạn, nhưng nếu thế thì phần ở dưới gần nguồn nhiệt vẫn có nhiệt độ cao hơn phần ở xa, mình nghĩ vậy bạn ah.

bạn thử
mình cám ơn bạn, nhưng nếu thế thì phần ở dưới gần nguồn nhiệt vẫn có nhiệt độ cao hơn phần ở xa, mình nghĩ vậy bạn ah.

Vậy bạn thử lót xốp ở chỗ nhiệt thấp, để hạn chế truyền nhiệt ra ngoài, lại gắn thêm vài miếng sắt hay tôn bên trong thùng cạnh miếng xốp cho nó tản nhiệt đều trong thùng thử xem

Vậy bạn nghiên cứu ý tưởng mới của mình xem được kg nhé. Dùng một thanh nhiệt 1000W, một hộp dẫn nhiệt bởi quạt hút đẩy. Nguồn nhiệt này qua một ống nhựa to, tạm ngọi ống này là ống nguồn. Từ ống nguồn này bạn dùng các ống nhỏ hơn có khoan nhiều lỗ rồi đấu nối vào ống nguồn. Cứ mỗi một hàng hay hai ba hàng trứng gì đó thì 2 bên bạn lại bố trí mỗi bên một ống khoan lỗ này. Cách này mình nghĩ chắc sẽ đều hơn.

Last edited by a moderator:
à sẵn đây cho mình hỏi làm sao để tăng độ ẩm cho máy ấp mình tự làm, mình có đặt 1 dĩa nước phía dưới bóng đèn và có quạt thổi vào dĩa nước nhưng độ ẩm mình đo được chỉ ~ 50%, đợt rồi ấp mấy trứng chim trĩ mà độ ẩm thấp quá chim con k nảy vỏ ra được làm chết hết vài em.

nếu đơn giản ít tốn kém thì bạn thử treo thêm một chiếc khăn hoặc miếng vải hút nước tốt trong máy ấp, đầu dưới khăn nhúng vào đĩa nước xem kết quả thế nào. cái khăn đó hút nước trong đĩa và làm tăng diện tích tiếp xúc của nước với không khí nên nước bay hơi nhanh hơn -> độ ẩm sẽ tăng lên

Bạn vào youtube.com seach hướng dẫn làm máy ấp trứng của anh vũ đức toàn. Rất chi li và dễ hiểu. Đảm bảo xem hết các video bạn sẽ thành công

cần phải tạo luồng nhiệt tuần hoàn, tức là nhiệt đi từ dưới lên và từ trên xuống thành vòng kín thì mới có sự đồng đều dc, chứ còn cứ dưới lên mà trên lại thổi ra ngoài thì không bao giờ đều được. xem trong web này nhé

1. mọi người ơi mình đã tự làm một thùng ấp trứng mini kích thước rộng 60cm, cao 80cm, sâu 45cm, mình sử dụng mạch cảm biến nhiệt độ tự làm và sử dụng điều khiển mờ fuzzy, cảm biến nhiệt độ và điều khiển nhiệt độ đã hoạt động rất tốt và độ dao động nhiệt rất nhỏ, mình bố trí nguồn nhiệt là 2 bóng đèn sợi đốt 200w ở đáy thùng tuy nhiên mình gặp phải một vấn đề là nhiệt độ bên trong lò không đều, chênh lệch nhau thấp nhất và cao nhất lên đến 2 độ, mọi người đã làm thành côg rồi xin chỉ bảo cho mình vài điều để minh có thể làm nhiêt đều hơn được không ah, hiện tại thì lò ấp của mình khôg có xốp bên trong, hai bóng đèn thì mình lắp dưới đáy, sát hai bên thành lò và 1 quả ở góc bên trong1 quả ở góc bên ngoài, có quạt thổi vào các bóng để tải nhiệt, nhưng vẫn k đều đc nhiệt bên trog

sao ko chụp hình đưa lên cho mọi người thấy để dễ tư vấn hơn bác?

bạn vào web http://vietnam.net.vn/threads/may-ap-trung-tri-viet.46/ đọc thì rõ ! mình cũng làm ok từ khi đọc cái đó của Chú Vân - bây giờ nhiệt độ trong lò của mình chỉ lênh lệch 0,2 độ C ở tất cả các vị trí trong buồng ấp !!!!

Chào các bạn, trong bài viết này tôi sẽ đưa thêm một vài lưu ý khi sử dụng máy ấp trứng mùa nóng như mùa hè hiện tại. Trong những bài viết trước như sử dụng máy ấp trứng vào mùa hè tôi cũng đã đề cập đến vấn đề này. Nhắc lại một chút, khi sử dụng máy ấp trứng mùa nóng thì có rất nhiều khách hàng đang để sai vị trí của máy nên vào những ngày nắng nóng lên tới 38-40°C thì sẽ xảy ra hiện tượng là máy bị quá nhiệt và nếu kéo dài trong nhiều ngày thì chắc chắn trứng sẽ chết phôi. Thời gian vừa qua có rất nhiều khách hàng gọi điện cho chúng tôi để hỏi tại sao nhiệt trong máy lên cao, sau khi kiểm tra thì phát hiện ra là vị trí để máy ấp trứng có nhiệt độ môi trường vào tầm buổi trưa buổi chiều lên tới 40°C, đôi lúc mở cửa máy ra thì nhiệt độ trong máy lại còn báo cao hơn. xem thêm

Back