Mọi người vui lòng tư vấn giúp mình trị cầu cho gà với

• Thread starter hoc.chan.nuoi
  • Ngày gửi
Mình có khoảng 25 con gà đòn được 15 ngày tuổi nó đi phân sáp và phân có máu, sáng nay cho ăn thì thấy nó uống nuớc rất nhiều.
Mình đã cho nó uống anticoc 5 ngày liên tục nhưng không thấy giảm không biết mình pha có đúng liều lượng không nửa: pha 3 muỗng cafe thuốc anticoc vào 1 lít nước (3g/1 lít).
Mình định đổi thuốc baycoc để điều trị xem sao nhưng vì chai thuốc baycoc này đắt quá nên định mua lẻ nhưng không biết với 25 con thì cần bao nhiêu thuốc là đủ và liều dùng của thuốc này như thế nào? mọi người góp ý cho mình với

bệnh cầu trùng nếu phát hiện sớm thì cũng chẳng có gì quan trọng và khó chữa đâu bạn ạ :
_ bạn ra thú y mua thuốc trị cầu trùng, nếu gà bị 2,3 ngày rồi thì bạn tăng liều lượng gấp 2,3 lần liều lượng của nhà sản xuất chỉ định, tốt nhất là hòa vào nước, như 1 cái chụp nước 1lit thì bạn có thể hòa 1/3 hay 1/2 cái muỗng cà phê, anticoc trị cầu trùng là được rồi đó bạn, bạn nên pha thuốc vào nước cho gà uống vào buổi sáng vì buổi sáng gà dậy là nó uống nước rất nhiều,và kết hợp thay nước thức ăn 1ngày/lần, vệ sinh chuồng trại kĩ nhá bạn, đảm bảo 2,3 ngày là gà khỏi thôi , bạn đừng lo lắng quá về cái này
_ có thể kết hợp cho gà uống điện giải và bổ sung khoáng chất cho gà tăng sức khỏe

nên giảm đạm trong thức ăn...có thể cho ăn cám gạo một hai ngày thì tình hình cải thiện sẽ nhiều hơn.....

Bạn mua ESB3. pha 2g/1lit, hơi mắc tiền nhưng hjệu quả cao. Tjền nào của nấy
tiết là địa phương mình không có cửa hàng thú y nào bán thuốc này hết bạn ơi chỉ có anticoc và baycoc thôi à

nên giảm đạm trong thức ăn...có thể cho ăn cám gạo một hai ngày thì tình hình cải thiện sẽ nhiều hơn.....
từ khi cho uống thuốc thì em cho gà ăn bắp hạt xay nhuyễn ạ

Theo kinh nghiệm của mình bạn nên trộn thuốc cả vào thức ăn lẫn nước uống, thời gian này sức ăn uống của gà giảm mạnh (có lẽ chỉ còn 1/3), bạn dựa vào điều này để trộn. Vf lí do thuốc đắng, nếu pha cho gà uống 1 lần thì gà sẽ ít uống nên nếu trộn vào nước bạn nên chia lượng thuốc dùng trong 1 ngày chia làm 2-3 phần, sau đó pha vào nước theo 2-3 đợt, mỗi đợt là một lượng nước cho gà uống khoảng 3 tiếng.
Con nào mà yếu quá nằm 1 chỗ không ăn uống được thì bạn dùng xi lanh bơm trực tiếp thuốc vào mồm nó rồi nhốt riêng để theo dõi nhé (nhớ để thức ăn và nước uống)
Đợt trước gà nhà mình cũng bị, chủ tiệm đưa cho mình 1 gói đặc trị cầu trùng của Hanvet hay navetco gì đó, giá 48ngàn, uống 1 lần duy nhất, cũng rất hiệu quả.

Ah, bạn lập tức thay độn chuồng và phun sát trùng liều gấp đôi ghi trên chai nhé, chứ không mầm bệnh nó cứ âm ỉ thì gà biết khi nào mới hết bệnh.

mình thì không rành về gà mấy nhưng antycoc,anovacoc,biococ uống cũng chả phê đối với gà bệnh, một là beycoc hay ESB3 là công hiệu. bạn có 25 con gà nên chỉ uống 1/2 lít nước pha với 1 muổng caphe thôi, uống trông vòng 3h là dc. nhớ cắt nước 2h trước khi cho gà uống thuốc nhe. uống trong vòng 3 ngày nếu có phân có máu thì mua k cho uống nhe.thời gian còn lại thì cho uông thuốc bổ,tối cho uống nước trắng.có gì không đúng các bác đừng cười.

Cám ơn mọi người nhiều lắm. thật sự nếu không có diễn đàn này thì mình không biết phải làm gì khi gà bệnh như vậy, ra tiệm thuốc thú y thì người ta bán thuốc và nói qua loa thôi. thanks......:9^:

bạn hãy dùng thuốc đặc trị cầu trùng.
bạn hãy phối thuốc sulfaquynoxalin + sulfadimethoxine+ diaveridin + vitamin k.
hoặc dùng sulfaquynoxalin + pyrimethamin
cho gà uống hoặc trộn thức ăn. điều trị 3-5 ngày.
ko được dùng cho gà đẻ nha bạn. hy vọng gà bạn nhanh khỏi bệnh

Mình có khoảng 25 con gà đòn được 15 ngày tuổi nó đi phân sáp và phân có máu, sáng nay cho ăn thì thấy nó uống nuớc rất nhiều.
Mình đã cho nó uống anticoc 5 ngày liên tục nhưng không thấy giảm không biết mình pha có đúng liều lượng không nửa: pha 3 muỗng cafe thuốc anticoc vào 1 lít nước (3g/1 lít).
Mình định đổi thuốc baycoc để điều trị xem sao nhưng vì chai thuốc baycoc này đắt quá nên định mua lẻ nhưng không biết với 25 con thì cần bao nhiêu thuốc là đủ và liều dùng của thuốc này như thế nào? mọi người góp ý cho mình với
xin chao ban theo minh ban len tim mua thuoc dac tri cau trung ( COXYMAX ) DO CONG TY THU Y XANH cung cap, thuoc nay rat tot dam bao khoi ngay sau 3 ngay su dung.

Back