• mới tậu thêm được 3ha đất đồi( có đá lỗ chỗ) ở Bình Thuận. qua năm muốn trồng Điều!

Thảo luận trong 'Kỹ thuật trồng trọt' , 2/10/13

1. quehuongdongtrach Nhà nông nghiệp dư

chào các bác! Em vừa mới tậu được mấy ha đất đồi có đá lỗ chỗ ở Bình Thuận! Qua năm em dự định trồng điều và trồng xà cừ,cây gáo làm bờ bao! bác nào có kinh nghiệm về giống điều? cách chăm sóc sao cho hiệu quả cho em xin y kiến với ạ! đặc biệt về giống! Xin lĩnh hội!

Đang tải...
    2. oneclicklogin

oneclicklogin Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Login
      3 ha ở đó bao nhêu tiền anh.có đắt không anh.em tính mua vài ha ở đó mà không biết giả cả thế nào hết
      :)

3. vu_tuan

vu_tuan Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nông dân
      Bác dành 1 ít thời gian lên bình phước người dân ở đó chỉ bảo bác nhiệt tình luôn. họ cũng đã trồng điều rồi lại trồng tiêu và bây giờ lại trồng điều.
      Bác cũng lên cầm 1 túi đất chỗ của bác lên cho họ xem thử xem sao

4. skaterboi

skaterboi Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Nuôi thỏ
      Vậy thì xác định là họ chuyên Tiêu Điều bác nhể :lol:

5. Gia Mẫn

Gia Mẫn Chuyên trồng và cung cấp hoa tươi Đà lạt

Nghề nghiệp:
      kinh doanh
      Bạn mua đất ở Bình thuận ở huyện nào vậy?Nếu đất mà ở dưới có đá bàn là thua,vì rễ cây điều thuộc bộ rễ cọc,khi đượ 2,3 năm rễ sẽ ăn sâu và nếu gặp đá bàn ở dưới cây sẽ bị ngã.Cái này tôi trồng rồi tôi biết,người nhà tôi ở huyện Hàm tân đang trồng điều và nuôi bò dưới đó.

6. vu_tuan

vu_tuan Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nông dân
      Dạ tại em thấy ai ai cũng trồng điều , đất xấu đẹp trồng hết. đến lúc nhiều nhà thu không đạt do chất đất xấu họ lại đi học mô hình trồng tiêu.
      Hì hì.
      Em nói vui vậy chứ bác chủ thớt lên kiểm tra kỹ đất, nước ở đó rồi nên quyết định. vì giống trồng là một chuyện , công chăm rồi cái đáng giá nhất là thời gian trờ đợi bác a

7. quehuongdongtrach

quehuongdongtrach Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nông dân
      cảm ơn các bác có ý kiếm đống góp! em ở vùng Tánh Linh. tuy nắng gió khắc nghiệt, đất đai nghèo nàn nhưng thấy bà con trồng điều cũng tốt, nhưng bũa nay nhiều giống quá.Ý của em là muốn hỏi bác nào rành về giống chỉ dùm em để em còn lĩnh hội kinh nghiệm chứ cất công lên Bình Phước thì cũng phai đi một chuyến kiếm giống về trồng rồi các bác à!

8. quehuongdongtrach

Nghề nghiệp:
      nông dân
      cảm ơn bác Vu-tuan. quanh vùng này bà con cũng trồng điều và thấy phát triễn cũng tốt cả. Đất thì cỏ vẽ trồng được nhũng quan trọng với em là giống! thấy bữa nay nhiều giống quá nên em cứ phân vân không biết loại nào có tính bền vững!

9. khucthuydu

khucthuydu Administrator

Cho bà con giá đất để mọi người tham khảo đi bạn . Xem thử hiệu quả kinh tế có không.

10. Gia Mẫn

Gia Mẫn Chuyên trồng và cung cấp hoa tươi Đà lạt

Nghề nghiệp:
      kinh doanh
      Cần gì lên Bình phước,chạy vào Đồng nai kế đó có nhiều cơ sở bán giống điều ghép,giống này trồng sau 1 năm là có trái đó.Hồi cách đây hơn 1 năm đứa em tôi mua là 20.000d 1 cây.Trồng không chết cây nào,bây giờ đang thu hoạch rồi,loại này hạt tương đối to nên nặng ký.
      Yếu điểm của loại điều ghép này là cây nhanh cỗi hơn là trồng điều hạt,nhưng bù lại thì năng xuất cao hơn.

11. quehuongdongtrach

Nghề nghiệp:
      nông dân
      không biết Bác ở đâu? Em mua đất sổ xanh tầm khoảng trên dưới 50tr 1ha bac a!