mới tậu thêm được 3ha đất đồi( có đá lỗ chỗ) ở Bình Thuận. qua năm muốn trồng Điều!

• Thread starter quehuongdongtrach
  • Ngày gửi
chào các bác! Em vừa mới tậu được mấy ha đất đồi có đá lỗ chỗ ở Bình Thuận! Qua năm em dự định trồng điều và trồng xà cừ,cây gáo làm bờ bao! bác nào có kinh nghiệm về giống điều? cách chăm sóc sao cho hiệu quả cho em xin y kiến với ạ! đặc biệt về giống! Xin lĩnh hội!

3 ha ở đó bao nhêu tiền anh.có đắt không anh.em tính mua vài ha ở đó mà không biết giả cả thế nào hết
:)

chào các bác! Em vừa mới tậu được mấy ha đất đồi có đá lỗ chỗ ở Bình Thuận! Qua năm em dự định trồng điều và trồng xà cừ,cây gáo làm bờ bao! bác nào có kinh nghiệm về giống điều? cách chăm sóc sao cho hiệu quả cho em xin y kiến với ạ! đặc biệt về giống! Xin lĩnh hội!

Bác dành 1 ít thời gian lên bình phước người dân ở đó chỉ bảo bác nhiệt tình luôn. họ cũng đã trồng điều rồi lại trồng tiêu và bây giờ lại trồng điều.
Bác cũng lên cầm 1 túi đất chỗ của bác lên cho họ xem thử xem sao

Bác dành 1 ít thời gian lên bình phước người dân ở đó chỉ bảo bác nhiệt tình luôn. họ cũng đã trồng điều rồi lại trồng tiêu và bây giờ lại trồng điều.
Bác cũng lên cầm 1 túi đất chỗ của bác lên cho họ xem thử xem sao
Vậy thì xác định là họ chuyên Tiêu Điều bác nhể :lol:

Bạn mua đất ở Bình thuận ở huyện nào vậy?Nếu đất mà ở dưới có đá bàn là thua,vì rễ cây điều thuộc bộ rễ cọc,khi đượ 2,3 năm rễ sẽ ăn sâu và nếu gặp đá bàn ở dưới cây sẽ bị ngã.Cái này tôi trồng rồi tôi biết,người nhà tôi ở huyện Hàm tân đang trồng điều và nuôi bò dưới đó.

Dạ tại em thấy ai ai cũng trồng điều , đất xấu đẹp trồng hết. đến lúc nhiều nhà thu không đạt do chất đất xấu họ lại đi học mô hình trồng tiêu.
Hì hì.
Em nói vui vậy chứ bác chủ thớt lên kiểm tra kỹ đất, nước ở đó rồi nên quyết định. vì giống trồng là một chuyện , công chăm rồi cái đáng giá nhất là thời gian trờ đợi bác a

cảm ơn các bác có ý kiếm đống góp! em ở vùng Tánh Linh. tuy nắng gió khắc nghiệt, đất đai nghèo nàn nhưng thấy bà con trồng điều cũng tốt, nhưng bũa nay nhiều giống quá.Ý của em là muốn hỏi bác nào rành về giống chỉ dùm em để em còn lĩnh hội kinh nghiệm chứ cất công lên Bình Phước thì cũng phai đi một chuyến kiếm giống về trồng rồi các bác à!

cảm ơn bác Vu-tuan. quanh vùng này bà con cũng trồng điều và thấy phát triễn cũng tốt cả. Đất thì cỏ vẽ trồng được nhũng quan trọng với em là giống! thấy bữa nay nhiều giống quá nên em cứ phân vân không biết loại nào có tính bền vững!

cảm ơn các bác có ý kiếm đống góp! em ở vùng Tánh Linh. tuy nắng gió khắc nghiệt, đất đai nghèo nàn nhưng thấy bà con trồng điều cũng tốt, nhưng bũa nay nhiều giống quá.Ý của em là muốn hỏi bác nào rành về giống chỉ dùm em để em còn lĩnh hội kinh nghiệm chứ cất công lên Bình Phước thì cũng phai đi một chuyến kiếm giống về trồng rồi các bác à!
Cần gì lên Bình phước,chạy vào Đồng nai kế đó có nhiều cơ sở bán giống điều ghép,giống này trồng sau 1 năm là có trái đó.Hồi cách đây hơn 1 năm đứa em tôi mua là 20.000d 1 cây.Trồng không chết cây nào,bây giờ đang thu hoạch rồi,loại này hạt tương đối to nên nặng ký.
Yếu điểm của loại điều ghép này là cây nhanh cỗi hơn là trồng điều hạt,nhưng bù lại thì năng xuất cao hơn.

không biết Bác ở đâu? Em mua đất sổ xanh tầm khoảng trên dưới 50tr 1ha bac a!

em mua ở Tánh Linh bác à. cũng không cách Hàm Tân bao nhiêu cả! vũng này em thấy người ta trồng Điều cũng nhiều và trồng cả chuối nữa nên có vẽ cây điều phát triển tốt. vấn đề của em là giống bác à! hiền nay em thấy ba con cứ lựa giống trông vườn rồi trồng lai!Em thấy có vẽ không bền vững!

tùy thuộc địa hình mà giá cả có chênh lệch nhau. em thấy người ta mua trồng Tràm cũng nhiều.,Trồng Điều, Chuối,.. cao su thì không trồng được vì có đá và địa hình hơi dốc. giá em mua là 45t ha.đường xe cày lên thì được xe máy lên thi hơi vất vã

dá em cũng biết đến điều gép. nghe nói lá năng suất cao, sau 1 nam là thu những cần sự chăm sốc rất kỹ dễ sâu bệnh, nhanh cỗi... nên cũng phân vân! em xin cảm ơn sự chia sẽ của bác nhe!

Giống điều

Nếu nói về điều ghép là họ họ ươm điều hạt sau đó ghép giống mới có năng suất cao vào. Còn bạn nói nhanh cỗi là không phải vì bản chất gốc nó vẫn là điều hạt. Quan niệm của nông dân là điều chịu hạn tốt, không cần bón phân hay bón không đủ nên sau nhiều năm nuôi trái cây bị kiệt đi.
Cây điều ghép nhanh ra trái, năng suất cao có thể đạt 3,5 tấn/ha. Nên phải bù đắp đinh dưỡng đủ để năm sau cây vẫn đạt sản lượng.

Bác cho hỏi trên Daklak ,bác có biết nơi nào trồng gừng không ,nếu có thì bác cho mình xin vài địa chỉ nhé .Thanks bác

Bác cho hỏi trên Daklak ,bác có biết nơi nào trồng gừng không ,nếu có thì bác cho mình xin vài địa chỉ nhé .Thanks bác

Mình hok biết bạn ui.
Thấy có mấy nhà trồng gừng nhưng thuộc diện tăng gia sản suất, tận dụng đất thui. ko trồng nhiều. Ngày ngày đem ít ra chợ bỏ mối là hết trơn rùi

tôi cũng muốn mua đất đồi mà chưa biết ai bán.

không biết Bác ở đâu? Em mua đất sổ xanh tầm khoảng trên dưới 50tr 1ha bac a!

Bác cho em hỏi đất sổ xanh là thế nào ? đất đó có thời hạn sử dụng hay không ? em làm bên tin học tại TP.HCM, tuy nhiên sở thích của em lại là về nông nghiệp nuôi-trồng, vả lại tin học bây giờ cũng bão hòa quá. Sau vài năm đi làm em tích cóp được một chút vốn ít ỏi chỉ đủ mua 1ha đất đồi trồng cây và nuôi con vật(Dê,cừu,gà...), bác nào biết ai bán đất đồi thì alo em với nha các tỉnh Đồng Nai, Bình Dương, Bình Thuận,Bình Phước,daklak....), xin chân thành cảm ơn ! ĐT: 0904.178.163 - email: fcomtechvn@gmail.com

Back