Mong Ae cho nhận xét mô hình nuôi bò của mình

• Thread starter Btbaotrung90
  • Ngày gửi

Mình đang nuôi thử nghiệm với mô hình chăn nuôi như sau :
* Mình xây 2 phần chuồng : chuồng và sân ... Chuồng minh để nhốt ban đêm và cho ăn 4 rơm ... con sân thì sáng minh dẫn bò ra cho ăn cỏ ....
* Cỏ thì minh trồng cỏ voi rồi minh chặt vô mình xay cho bò ăn
Mô hình mình như vậy đã được chưa ... ming đc sự chia sẽ kinh nghiệm của mọi người

Mình đang nuôi thử nghiệm với mô hình chăn nuôi như sau :
* Mình xây 2 phần chuồng : chuồng và sân ... Chuồng minh để nhốt ban đêm và cho ăn 4 rơm ... con sân thì sáng minh dẫn bò ra cho ăn cỏ ....
* Cỏ thì minh trồng cỏ voi rồi minh chặt vô mình xay cho bò ăn
Mô hình mình như vậy đã được chưa ... ming đc sự chia sẽ kinh nghiệm của mọi người
Đọc xong mà có nhận xét thế này, muốn gảy cổ, Post bài chán vãi cả!

Sr .... mọi người tại mình không có máy tính nên đăng bị lỗi , nếu mọi người không thích thì thôi .... Mình mới nuôi kinh nghiệm chưa có ... mình mong sự chỉ dẫn của mọi .....

Cảm ơn bạn .... mình định vào kiểu chuồng này để xây thêm 2 chuồng nữa ....

Không ai góp ý thì tui góp vài ý:
1. Bạn nên nghĩ rằng để con bò phát triễn tối ưu nó cần 3 thứ:
A. Thức ăn xanh (3 loại cỏ thay phiên cho bò, trong đó có thể chỉ 1 loại chính còn 2 loại kia chỉ là cho bò đỡ ngán)
B. Thức ăn tinh (được bổ xung hằng ngày và liên tục, bạn nên tận dụng các phụ phẩm nông nghiệp thì sẽ giảm chi phí hơn)
C. Các chất bổ xung (như muối, các chất trong cửa hàng thú y, ...).

Về số lần cho ăn: từ 2 đến 3 lần (thức ăn xanh)

Về thời gian cho ăn: 9h và 17h.

Về nước uống: bạn nên có hệ thống nước tư động chảy vào máng nước cho bò, khi đó bạn khỏi phải bơm nước và bò không thiếu nước uống.
ví dụ: như cái bồn cầu, khi hết nước nó tự động bơm và khi đầy nó tự động ngắt.
bạn nên đi tìm các chỗ điện tử chuyên sửa bơm thì họ sẽ chế cho, nhớ khi xây máng uống thì không để bò ị vào, có thanh ngang chắn lại.

Khi bò được ăn + uống + được bổ xung các chất thiết yếu rồi thì bạn quan tân đến môi trường sống của nó và bạn phải đảm bảo rằng mình phòng thủ đủ mạnh để đẩy lùi tất cả dịch.

Haclong !

Không ai góp ý thì tui góp vài ý:
1. Bạn nên nghĩ rằng để con bò phát triễn tối ưu nó cần 3 thứ:
A. Thức ăn xanh (3 loại cỏ thay phiên cho bò, trong đó có thể chỉ 1 loại chính còn 2 loại kia chỉ là cho bò đỡ ngán)
B. Thức ăn tinh (được bổ xung hằng ngày và liên tục, bạn nên tận dụng các phụ phẩm nông nghiệp thì sẽ giảm chi phí hơn)
C. Các chất bổ xung (như muối, các chất trong cửa hàng thú y, ...).

Về số lần cho ăn: từ 2 đến 3 lần (thức ăn xanh)

Về thời gian cho ăn: 9h và 17h.

Về nước uống: bạn nên có hệ thống nước tư động chảy vào máng nước cho bò, khi đó bạn khỏi phải bơm nước và bò không thiếu nước uống.
ví dụ: như cái bồn cầu, khi hết nước nó tự động bơm và khi đầy nó tự động ngắt.
bạn nên đi tìm các chỗ điện tử chuyên sửa bơm thì họ sẽ chế cho, nhớ khi xây máng uống thì không để bò ị vào, có thanh ngang chắn lại.

Khi bò được ăn + uống + được bổ xung các chất thiết yếu rồi thì bạn quan tân đến môi trường sống của nó và bạn phải đảm bảo rằng mình phòng thủ đủ mạnh để đẩy lùi tất cả dịch.

Haclong !
Cảm ơn bạn Hac Long
* Cỏ thì mình mới trồng 2 loại ah
* Giờ ăn thì minh cho ăn vào 7h , 9h và 13 giờ
* Thưc ăn tinh mình chưa biết , mình chỉ cho bò uống nước cám ah
* Các chất bổ sung : như muối mình pha với nước hả bạn

Bạn xây diện tích bao nhiêu? Nuôi bao nhiêu con? Giá thành xây chuồng bao nhiêu vậy?

Bạn xây diện tích bao nhiêu? Nuôi bao nhiêu con? Giá thành xây chuồng bao nhiêu vậy?
DT: 3 * 12 ( chuồng ) 5*9 ( sân )
Sl nuôi :chuồng 8 Con bò mẹ , sân tới 12 con lận
Giá thành thì do ba minh xây nên minh ko biêtd
chuồng thứ hai thì thấy ok rồi
còn chuồng thứ nhất thì không nên, vì bò sẽ cao huyết áp hii hiii
Cao huyêt áp là sao bạn

Con bò là động vật nhai lại, bạn cho ăn lúc 7h là quá sớm, nó sẽ không tiêu hóa hết thức ăn mà đẩy ra ngoài bằng đường phân gây lãng phí.

Đến cửa hàng thú y hỏi các chất bổ xung cho bò thì bạn sẽ bất ngờ !
13h là quá sớm cho 1 đêm dài.

Con bò là động vật nhai lại, bạn cho ăn lúc 7h là quá sớm, nó sẽ không tiêu hóa hết thức ăn mà đẩy ra ngoài bằng đường phân gây lãng phí.

H

Trong chuông minh có để rơm ăn đêm nữa ...
vậy la minh cho ăn 7h-9h-13h và cho ăn rơm đêm nữa
Một ngày con bò ăn 30-35kg cỏ vs ăn rơm vào buổi tối ...
Hac Long thay sao hay cần điều chỉnh lại

Vấn đề không phải là tôi thấy sao, mà vấn đề là bạn thấy đàn bò mình như thế nào và cần phải làm gì cho chúng ngày một tốt lên.

Rơm nên ủ trước khi cho bò ăn, có lợi cho hệ tiêu hóa và giải phóng được nhiều năng lượng hơn.

Như vậy là ok..ko fải bàn với mô hình như vậy...nhưng mái nên lợp tôn..và nếu mún bò ăn cỏ voi xay ra ko ngán thì nên trộn cám mì.ngô.gạo...vào nhằm mục đích hút bớt nước trong thân cỏ và tao vị ngon miệng cho bò...như vậy là chuẩn super man co bò..haha

Mình xin góp 3 ý chính :
1/ Trong chuồng nuôi bạn thiếu máng nước uống vào ban đêm.
2/ Ngoài sân chơi không nên che lưới, cứ để nắng thoải mái, dễ hấp thu vitamin D.
3/ Đã là sân chơi thì không nên cột bò, bạn cứ thả tự do cho nó vận động thì tốt nhất.

Nhai lại là sao vậy bạn,mình chưa hiểu chi tiết này lắm
theo mình nghĩ bò ăn buổi chiều từ 4-6h,xong tối nhai lại đến sáng là ok,sáng cho ăn từ 6-7.5h là được.
Hiện tại mình cũng đang nuôi và cho ăn 2 lần trên ngày,khoảng 6h sáng 1 lần và khoảng 17h 1 lần vì thời gian này khí hậu mát mẽ bò ăn sẽ tốt hơn.

có bác nào cho bò ăn bằng cám trùn quế chưa ta, nếu có chỉ giáo hộ em với. trộn cám trùn quế với cám gạo, bắp, mì, rỉ mật thì tỷ lệ bao nhiêu là dc. mong các bác chỉ giáo. cảm ơn nhiều

Back