Hỏi đáp Mong anh em giúp đỡ gà em gấp

• Thread starter BC_hoangvanphat
  • Ngày gửi
Mấy anh em giúp đỡ dùm em,dạo này thời tiết lạnh quá,gà nuôi chết nhiều quá mong mấy anh cho em xin cách khắc phục và phòng ngừa ah.gà chết nhiều lắm rùi mong anh em giúp gấp:1^:

Mấy anh em giúp đỡ dùm em,dạo này thời tiết lạnh quá,gà nuôi chết nhiều quá mong mấy anh cho em xin cách khắc phục và phòng ngừa ah.gà chết nhiều lắm rùi mong anh em giúp gấp:1^:
BÌnh thường mà, lạnh vậy mình mới bắt gà về hôm qua,,,, 170con thắp 4 cái 100w, ấm ru

BÌnh thường mà, lạnh vậy mình mới bắt gà về hôm qua,,,, 170con thắp 4 cái 100w, ấm ru
em bít là dùng bóng đèn nhưng gà em là gà lớn.gà nòi lạnh quá nên nó dễ sinh bệnh rùi chết,không bít có kháng sinh hay thuốc phòng gì hok.mong anh em chia sẽ

Em thắp nhiều bóng điện vào. tốt nhất là che chắn kín gió. và nhốt gà vào cái chuồng chật hơn chút xíu. nó đứng gần nhau ấm hơn. Về đêm ở BH anh tầm 20 độ C. có đêm anh còn ko che mà gà vẫn ấm.

nhà mình mấy nay có mấy con gà nòi hơn tháng cũng chết,... mình rào lại.
con nhỏ mình nhốt vào thùng có khoét lỗ rồi đem vào nhà, vừa giữ ấm, vừa đỡ muỗi.
còn gà lớn thì nó ngủ theo bầy, bạn mua cao xu về che lại cho bớt gió hoặc giàu hơn tý mua bóng đèn thắp

bạn dùng bóng đèn 250w...loại đèn hồng ngoại....dùng nhiệt kế để theo dõi, để
có mức điều chỉnh nhiệt cho hợp lý.. dùng dimmer dể dieu chinh

nếu ko đủ nhiệt tălug lượng đèn ....

--------

đây là hinh anh em nó

--------

đây dimmer.. đèn

Last edited by a moderator:
chân thành cảm ơn các anh em đã chia sẽ,mình sẽ làm và báo cáo kq với anh em hi

năm nay khí hậu biến đổi thât thường,mấy anh nòi con nhà nghèo quần áo không có, làm sao chiệu nổi cái lạnh
nên dể ra đI cúu trợ em nó vài gói C, ít bao cám giàu năng lượng.sưởi ấm đèn hồng ngoại là ok

trời ơi...!
bạn phải nắm kĩ kỷ thuật chứ...!
mùa lạnh này đừng nói là gà nòi.. các giống gà khác cũng hok kém..
điều căn bản..bạn phải chắc chắn phải có đó là...:
- che kín cho gà
-giữ độ ấm(bóng hồng ngoài or bóng sợi đốt 200W..k phải chỉ gà con mới cần nhiệt điện đâu bạn..!)
-phòng ngừa các bệnh thường phát sinh khi vào màu lạnh(thương hàn...bệnh đường ruột ví gà lạnh sẽ ảnh hương đến hệ tiêu hóa đó bạn ah)
hạn chế và tính ki lưỡng time thả rông và nhốt gà(thả trể nhốt sớm)
-dinh dưỡng cho gà..(thuốc bổ,kèm 1 số khoáng vi lượng để bổ sung năng lượng cho gà vì mùa lạnh tất cả mọi sinh vật đều tiêu hao năng lượng..)
....và 1 số điều khác có thể mình chưa bjk bạn cần tham khảo các bậc tiền bối khác..!
Chúc bạn thành công..Thân.!

Gà Bị Bệnh

Thứ nhất: Phải che chắn chuồng trại cẩn thận tránh gió lùa vào chuồng gà.
Thứ Hai: Sử dụng bóng đèn công suất từ 100W trở lên để sưởi ấm cho gà. Đảm bảo sử dụng bóng sau cho đủ sưởi ấm cho cã đàn gà.
Thư ba: Mua thuốc phòng cảm cúm cho gà uống ngày 1 lần để tăng suất đề kháng.

hi.. ai cũng nói che chắn gió hết chắc là chủ thớt đã làm rồi. mà biết đâu chỗ chủ thớt không có gió mà vẫn lạnh thì sao nhi! hi.. bạn nên cho gà nóng từ bên trong thì mới khỏi bạn ah.
- Ban ngày bạn cho gà uống C và những bệnh thường gặp ở gà. Nếu ban đêm gà bạn có thắp điện thì tốt nhất nên cho gà uống nước tỏi, hoặc gừng. bạn xay nhiễn và lấy nước pha cho nó uống. còn nếu gà bạn không thắm điẹn ban đêm thì chiều bạn thay nước uống bằng nước pha tỏi.
Đôi lúc tôi còn bỏ vài trái ớt vào máy xay sinh tố cho xay cùng với tỏi cho nó uống nữa đó.
bạn làm đi nhé. và mùa này cho gà uống tỏi cugx là một loại thuốc kháng sinh thực vật rất tốt đó.

hi.. ai cũng nói che chắn gió hết chắc là chủ thớt đã làm rồi. mà biết đâu chỗ chủ thớt không có gió mà vẫn lạnh thì sao nhi! hi.. bạn nên cho gà nóng từ bên trong thì mới khỏi bạn ah.
- Ban ngày bạn cho gà uống C và những bệnh thường gặp ở gà. Nếu ban đêm gà bạn có thắp điện thì tốt nhất nên cho gà uống nước tỏi, hoặc gừng. bạn xay nhiễn và lấy nước pha cho nó uống. còn nếu gà bạn không thắm điẹn ban đêm thì chiều bạn thay nước uống bằng nước pha tỏi.
Đôi lúc tôi còn bỏ vài trái ớt vào máy xay sinh tố cho xay cùng với tỏi cho nó uống nữa đó.
bạn làm đi nhé. và mùa này cho gà uống tỏi cugx là một loại thuốc kháng sinh thực vật rất tốt đó.

ý kiếnn của bác khá dân dụng...1 like..!
còn vị chủ thớt này....haizzz, gà tôi bệnh 1 ngày àm chưa chữa đc là tối bái sái rồi,thế mà ông này lên đăng bài 2 3 ngày k thấy mặt mủi đau, đã làm j và đã ra sao rồi anh em cung k bjk j cả, lần sau như vậy ai giám giúp đỡ.
1 là chê ae k có kinh nghiệm, 2 là hok nhiệt huyết muốn đc giúp đỡ...và nhiều thứ khác..hihi lần sau em hok jam cmt bài của bác đâu..!

nhiều ý kiến góp ý mình rất đồng tình,ngoài ra cũng cần bổ sung khoáng vi lượng,nên chọn loại khoáng có hàm lượng canxi cao,theo tôi hiểu canxi khi vào cơ thể ,tỏạ ra nhiều nhiệt lượng giúp gà chống chiệu được cái lạnh

Cứ để tự nhiên. Những con nào khỏa mạnh vượt qua thì bệnh tật thì thế hệ gà sau này sẽ khỏe mạnh lắm. VN mình nuôi gà đa số vì tiếc của ít chọn lọc gà. Theo nguyên lý tự nhiên thì không bao giờ có sự tiệt chủng vì dịch cả, 1 loài sẽ chết 1 số lượng lớn, và những con có thể tiến hóa để thích nghi thì sẽ tồn tại, để lại những dòng gene tốt cho mai sau.

Nuôi mà giống không tốt, không khỏe thì mệt thân mình lắm, lo đủ cách mà gà vẫn bệnh. Tiêu chí kháng thể là quan trọng nhất. Con nào hay bệnh thì nên giết thịt ngay không nên cứu nó, vì sau này nó đạp mái lung tung đem theo những dòng gene yếu dễ bệnh tật.

Back