mong cả nhà giúp đỡ em ạ :D - yến phụng là con gì

• Thread starter budgie_9x
  • Ngày gửi
E là mems mới gia nhập forum ạ. E là Linh, 14 tuổi, tiện giới thiệu làm quen lun

Các anh chị nào rành thông tin về budgie ( yến phụng ) làm ơn cho em hỏi 1 số câu ạ ::p
- budgie có thể mua ở đâu ở Hà Nội ? giá tầm bao nhiêu 1 cặp ? mùa nào có chim tơ ?
- budgie có dễ nuôi, ghép cặp nuôi đẻ được k ạ ? và khi muốn ghép cặp nuôi đẻ thì phải làm tổ ntn cho chim mái đẻ ạ ?
- thức ăn chính của budgie là gì, bổ sung thêm món gì ngoài thức ăn chính ? có đc tắm cho budgie k ạ ?
- budgie mổ có đau k ạ ?
nếu mua chim lớn về có dễ thuần không ? e nghe nói budgie k biết nói, chỉ biết hót hoặc kêu đúg k ạ ?

tạm thời chưa nghĩ thêm đc gì, chỉ có nhiu đây, mog a chị giúp đỡ ạ
YH e là : dragon_tear72, rất vui đc làm quen vs các anh chị thích dòg budgie nói riêg và dòg chim cảnh nói chug

-Bạn có thể mua loại này ở các cửa hàng bán chim cảnh nhưng vì bây giờ ít người chơi loại này nên cũng khó tìm hơn còn về giá cả thì nếu mình không nhầm thì giao động từ 150k đến 200k /1 cặp
- Cách phân biệt giới tính: Yến Phụng trống mái màu lông đều đẹp như nhau cả, cách phân biệt duy nhất là dựa vào mũi nó (lớp da giống như sáp ở trên mỏ, có 2 lỗ mũi). Con trống mũi ửng hồng hoặc xanh, trong khi con mái mũi màu trắng đục, khi già thì màu trắng trên mũi con mái đó úa hơn nữa, có thể thành màu hơi nâu. Cách này dùng để phân biệt trống mái khi Yến Phụng từ 2 tháng tuổi trở lên . Yến phụng dưới 2 tháng tuổi không nên mua vì khó nuôi, lâu đẻ.

- 1 cặp Yến Phụng nuôi lồng sẽ đẻ được nếu nó đúng là trống-mái và được bạn chăm sóc chu đáo. Quan trọng là đến khi tụi nó muốn đẻ (thường xuyên hôn nhau, mớm mồi, rỉa lông cho nhau và có ý muốn đạp mái), bạn nhớ bỏ tổ đẻ vào lồng cho nó, con mái mới chịu đẻ (có bán tại tiệm bán chim khoảng 6000, 7000đ). Nhớ giữ cái tổ đó lại cho lần đẻ sau vì YP sẽ không đẻ nếu bạn thay tổ khác.

- Nuôi yến phụng cho ăn kê là chủ yếu, sau đó là rau (1 lá xà lách mỗi ngày hoặc vài miếng carot, cà chua, táo), thỉnh thoảng cho thêm khoáng và nang mực. Khi YP đẻ nhớ cho thêm nhiều chất khoáng (có bán tại tiệm chim), đây là chất cần thiết để tạo thành vỏ trứng cho chim con. Thiếu khoáng trong giai đoạn này sẽ ảnh hưởng đến chim mẹ lẫn chim con về sau.

- Những vấn đề khác:

+ Ngoài ăn, uống, nghỉ ngơi ra, Yến Phụng còn thích chơi trò chơi nữa, bạn có thể tự tạo ra những cái xích đu hay cái đồ gì đó cho nó gặm, đu, leo trèo... Những đồ vật này treo tòn ten trong lồng.

+ Yến Phụng cần phải tắm để rỉa lông, nếu gặp con thích tắm thì may quá, còn như nó không thích thì phải dạy tắm bằng cách bỏ miếng thức ăn nhỏ (cà rốt, táo) vào dĩa nước cạn. YP trong lúc vào lấy thức ăn sẽ bị ướt và nó sẽ quen với cách lội nước để rỉa lông đó. Nếu không kiên nhẫn thì có thể dùng bình xịt sương xịt cũng được, nhưng làm sao cho nó khô lông trước khi trời tối.

+ Ban đêm khoảng 9h nên phủ kín lồng để Yến Phụng ngủ, vì loài này không thể ngủ nếu có ánh sáng trong phòng.

+YP rất sợ bị hù doạ, nếu bạn bất thình lình nhảy ra trước mặt nó hét lớn 1 tiếng có nhiều con chết ngay lập tức vì đứng tim. Nó cũng thích nơi yên tĩnh , nếu trong nhà ồn ào Yến Phụng sẽ lên tiếng phản đối, tỏ ý bực bội ngay.

+ Đặc biệt, sau khi YP đẻ con và con mọc gần đủ lông rồi, bạn có thể tách riêng ra để tập cho YP nói. YP học nói từ nhỏ sẽ rất siêng nói, nó có thể nhớ được khá nhiều từ.

Nói chung nuôi YP sống rất dễ, miễn là nuôi ít nhất 2 con 1 lồng (cho chim khỏi cô đơn, loài này mà cô đơn là chết bất đắc kỳ tử, nếu nuôi 1 con thì phải trang bị 1 tấm gương cho YP soi vào nói chuyện). Cái khó là nuôi cho nó đẻ.

Last edited by a moderator:
Em cám ơn rất nhiều ạ ^^ Thế tổ đẻ làm bằng gỗ, tiệm chim nào cũng có bán ạ ? Trong tổ đẻ có phải lót thêm gì không ạ ?

không tổ đẻ của nó là cái nhà bằng nhựa bạn à
trước thì nhiều lắm nhưng bây giờ mà tìm thì cùng hơi khó đấy

thế bh fải làm thế nào ạ ?
bắt buộc fải kiếm cái tổ đẻ = nhựa bán ở shop cho e nó chứ k đc thay = cái gì khác ạ ?
e mún hỏi thêm là đag mùa lạnh thế này nếu muốn nuôi YP thì cần fải làm gì để giữ ấm cho em nó ạ ?

mua cái nhà cho hamter cho nó cũng đc bạn à
còn muốn nuôi trời này thì nên quây kín lồng lại vào buổi chiều tối đến sáng tầm 9-10 nhé

nhà cho hamster cũg đc ạ ? :| lần đầu tiên nghe chim đẻ trứg trong nhà nhựa đó ạ :D cám ơn b' nhiều nha :D

Anh Mod nói gần hết rồi, đa số như trong sách Việt Chương, theo mình, cuốn sách đó chỉ tham khảo, coi chơi chứ áp dụng ko tốt lắm vì quá chung chung... Nhưng đồng ý là chim ở 1 mình thì chúng sẽ buồn thật, và đa số các loài chim nhỏ dễ giật mình, YP ko riêng gì. Tiếp thêm nữa là, YP trống sẽ có mũi xanh nếu là màu lông xanh và sẽ hồng khi lông vàng hoặc trắng. Nhưng nói chung là cũng tùy con, mình có 1 con nuôi hơn năm rồi mà ko biết trống mái thế nào luôn. Mắt đen như chim non, mũi hồng, lông vàng xanh. Ah chim càng lớn, sẽ càng có nhiều tròng trắng mắt. Con đấy thì rất to con, mua về làm giống mà ko thấy nó tỏ vẻ gì muốn kết bạn với con nào, cứ im im mà sống vậy thôi. Trống thường rất năng động, bay lung tung, kêu ầm ĩ. Chú chàng thường xù đầu, miệng kêu liên hồi ve mái. Dễ nhìn lắm nếu đã có tí kinh nghiệm. Còn về ăn uống thì YP rất dễ, kê ăn quanh năm cũng được, nếu thích thì cho thêm lúa, cám gà, chim sẽ sung hơn. Còn rau xanh thì ko thể thiếu, tuần ít nhất 3 lần. Rau muống, xà lách đều ổn. Ko có chất xanh, chim sẽ phá lông nhau đấy. Chim đang nuôi con sẽ ăn lông ống chim non. YP nếu nuôi thành đàn, chúng sẽ khỏe hơn, vì YP có tập tính họp đàn mà. La chói lói, rượt nhau, bay thành đám rất vui mắt. Mình có 1 đàn YP nuôi trong aviary rất vui, rộn ràng lắm. Mình làm ổ trái dừa khô cho chúng, rất bền chắc là rất lâu hư. Trước mình có mua ổ ván ép bán sẵn nhưng ko kịp đẻ lứa nào thì đã tanh banh rồi. Loại này dễ thấm nước nên mau mục, mình khuyên là ko nên mua, cứ tự làm cho rẻ. Mua dừa khô, khoan lỗ vừa mình chim, ngâm nước bỏ cái, để khô, khoan lỗ làm móc. Thế là xong, muôn đời, chỉ hư khi làm rơi, mà thường chỉ nứt, nhưng vẫn xài đươc nếu ko quá tệ. Chú ý số lượng tổ ít nhất phải nhiều gấp 2 số lượng chim mái. Mình có 3 mái đẻ, để 6 ổ nhưng vẫn choảng nhau ra trò vì 1 cái tổ ưa thích. Và trong thời gian chim mẹ chiếm ổ, con mái nào lại gần đều ko xong, con mái thua sẽ phải ở đầu kia của cái chuồng. Từ từ yên chỗ, chúng sẽ bình thường trở lại trước khi đẻ cái trứng đầu tiên. YP nhà mình toàn đẻ trong ổ gáo dừa. Khuyết điểm là chật, nếu 4-5 con là chật lắm, nên người nuôi phải can thiệp bằng cách san ổ nếu có con mái khác cũng đang nuôi con. Còn nữa, ổ chim rất dơ nếu chim mẹ ko biết dọn phân cho con. May mắn là mình có 2 con biết dọn phân nên ổ nuôi 5 con mà vẫn ổn, chúng sẽ dạy nhau kĩ năng ấy. Lúc đầu chỉ có 1 con biết chuyện đó, giờ là 2. Còn 1 con nữa làm ổ trong kẹt tường ko ktra được, nó cắn lủng tường đá ép, giữa cục đá có 1 cái lỗ, làm tổ trong ấy. Mình chỉ có 3 con mái đang đẻ, trước nhiều lắm nhưng có dạo cho ăn quên đóng cửa, chim xổng nhiều lắm, uổng, đa số chim xổng là con tốt, đang đẻ ko à. Lan man quá, trở lại í chính. Kĩ thuật dồn ổ chim cũng rất quan trọng, chim con dồn ổ phải có màu tương tự với những con trong tổ mới, nếu chỏi màu thì có thể sẽ có kết quả đáng tiếc, chim con còn đỏ hỏi thì vô tư. YP nhà mình đang đút con, vô đuổi ra, dồn con, ko sao hết, vô đút tiếp như thường. Mới đợt vừa rồi mình có 2 con đẻ 1 lúc, 1 ổ 8 trứng, 1 ổ 6. Thế mà nở 1 bên 6-7 con, 1 bên 3-4 con. Thế là dồn, nhưng chúng ko nở cùng lúc nên phải lựa sao cho chim non trong ổ phải sàn sàn nhau, tránh trường hợp con lớn mạnh giành hết đồ ăn. Vậy mà mấy con nở cuối bé quá, giành ko lại, thế là đi. Ra ổ được 8 con, là thành công rồi, nếu ko can thiệp, chết còn nhiều nữa vì con mới nở nhỏ quá dễ bị mấy con lớn đạp chết. 1 ổ dồn toàn con to, chim mẹ nuôi ngắn nhưng đút chít dzịt, còn ổ kia nuôi lâu nhưng khỏe hơn, tí ti ko à. Chim con thì khoảng 1 tháng là bay chập choạng rồi, độ trước đó 1-2 tuần chim con dễ rơi ra khỏi ổ lắm vì tụi nó rướn ra ngoài đòi ăn, chen lấn. Nên phải chú ý lụm chim con. Con nào lớn, đuôi dài khoảng gần ngón út là bắt ra nuôi riêng cho chim mẹ đỡ công. Chim con nhốt chuồng nhỏ, cho ăn kê trong dĩa trẹt, nước cũng vậy, được thì bắt thêm 1 con lớn nào đó nhốt chung cho chim con bắt chước ăn. Khoảng 1 tuần là thả chuồng chung được rồi. Còn nếu bạn nuôi riêng từng cặp, trong lồng nhỏ cho đẻ thì dễ hơn, chim con rớt ra ko chết. Nhốt chung chim non với chim bố mẹ là ổn rồi. Chim non 2 tháng là khỏe, khỏi lo nữa, khoảng 3 tháng là tập tọe yêu. Cứ thế thôi. Kinh nghiệm nuôi chim trong aviary đấy, còn nhiều mấy cái lặt vặt nữa ko nhớ nhưng bạn nên tự tìm tòi thêm, đúc kết kinh nghiệm cho riêng mình, đó mới là 1 phần cái thú chơi chim. Nếu có cái j bạn thấy ko áp dụng được trong điều kiện của bạn, cứ đưa lên, mọi người sẽ giúp đỡ bạn để có 1 cái bắt đầu tốt hơn.

bài viết chi tiết quá, cám ơn bạn đã giành ra chút thời gian giúp mình nhé ^^ tạm thời bh mình chỉ nuôi 1 cặp vui ở nhà thôi, khoảg 1 thời gian nữa có thời gian và đk mới làm aviary giốg bạn đc hihi :) nếu nuôi trong lồng bán sẵn ở các shops, tổ mình nghĩ đâu có làm đc = tổ trái dừa khô giốg bạn ? tại diện tích chuồng nhỏ mà :) nếu nuôi chuồng thì chắc nó k đẻ đc đâu bạn nhỉ :)

bon chen ngoài lề tí : bạn có thể chia sẻ kinh nghiệm làm 1 aviary cho dân lính mới như mình k ? chỉ bảo cho mình chút xíu nha ^^ cám ơn bạn nhìu ^^

hìhi, hồi đó nhà mình có nuôi cặp YP xanh lá trong cái chuồng nhỏ như cái giỏ xe đạp. 1 ổ vuông, 1 cần đậu bằng sắt, 2 cái cóng nhỏ, cho ăn kê, rau muống, lá gừng mà chúng cho bao nhiêu là thế hệ chim non. Đa số giống bố mẹ, chỉ duy nhất 1 lần ra con màu vàng. Cho ông chú hết vì ko nuôi nổi. Sau đó, mèo bắt mất 1 con trống, mua con trống khác thả vào, ko chịu. Rồi cũng bị mèo thịt hết. Sau đó mình mua 2 con nuôi lại, chuồng to hơn, có nhánh cây rất xinh, hộp gỗ,... thế mà ko đẻ, rồi xổng hết. Sau này mình mới biết rằng, khi đẻ, YP rất cần 1 chỗ yên tĩnh, tránh xa tiếng xe ồn ào, ít người dòm ngó. Hồi cặp đầu, nhà mình cách đường cái (cũng nhỏ thôi) tới hơn 40m nên rất yên tĩnh, lại còn che màn sáo chống nắng nữa. Hiện bầy chim mình đang nuôi ở nơi rất yên tĩnh, gần như chỉ có mình cho ăn. Chúng rất hoang dã, bay như tên lửa, kêu gọi nhau suốt và cực kì máu lửa. Chim đẻ rất sai, 1 ổ có khi hơn 6 trứng, bình thường là 5 quả đối với con mái bạch tạng. Tỉ lệ chim nở cũng rất cao, trên 80%, có ổ 100%. Chim non vừa ra ổ tuần trước, tuần sau là lại giành ổ tiếp rồi. Câu chuyện mình kể, chắc sẽ trả lời được phần nào các thắc mắc của bạn rồi chứ?
Điều quan trọng nhất là nhớ chú ý thành phần ăn uống, lồng nhỏ ít vận động, chim dễ bị béo, chim mái sẽ khó đẻ hoặc tắc trứng đấy. Kê, cám gà, thóc, rau, khoáng (đất tổ mối cực tốt nhé) là được. Nhớ thổi vỏ kê mỗi ngày đấy, nhắc tí luôn, mới nuôi rất dễ quên điều này.
Ổ chim trong điều kiện lồng nhỏ thì tùy, có thể tự đóng cho chắc chắn. Mấy cái ổ bán sẵn là đồ dỏm, bằng ván ép, chim buồn mỏ, gặm tí là phải vất. Tốn tiền!
Còn aviary thì dễ mà, loại to thì ấy chứ loại nhỏ nhỏ thì lưới mắt cáo, sắt chữ V, tí là xong. Nếu ko khéo tay thì nhờ người lớn hay thuê thợ làm, khỏe. Còn kiểu dáng thì bạn có thể vào www.aquabird.com.vn xem, mục Chim cảnh. Trong đó có tất cả những gì bạn cần, từ các giống YP khác nhau, thức ăn, chuồng trại cho đến cách chữa bệnh. Bạn nên xem mấy bài chị GoldenCanary viết, rất hay và bổ ích.
Enjoy!

Bạn tích cực trả lời ghê, cám ơn bạn rất nhiều vì đã giúp đỡ người mới như mình ^^
Mình muốn hỏi thêm 1 chút là : thổi vỏ kê là gì hả bạn ? :| với cả bạn có nói nuôi lồng nhỏ, chim ít vận động, dễ bị béo, chim mái khó đẻ hoặc tắc trứng, thế thỉnh thoảng phải thả ra trong phòng cho chim bay lượn hả bạn ?
Bạn nuôi được nhiều thế hệ yến phụng đẻ giỏi ghê ^^ Mình lần đầu nuôi YP ko biết có đẻ đc k nữa hì :)

Chim ăn sẽ nhằn vỏ bỏ, thì sẽ có 1 lớp vỏ kê trong cóng, làm chim khó lấy được lớp kê phía dưới. Thổi bay lớp vỏ đó đi, chim sẽ dễ ăn hơn.
Nếu YP bạn dạn thì làm cách ấy cũng tốt, nhưng YP đẻ thì ko được bắt hay chụp, chim sẽ hoảng, ko đẻ... Chim sẽ béo đến mức thế nếu bạn cho ăn quá tốt. Cám, kê rất bổ. Kê thì cho ăn thường xuyên, cám thỉnh thoảng. Nếu trời lạnh, cho ăn tốt vào, chim mới đủ sức chống rét. Miền Nam thì chỉ lo lúc cận Tết, trời hơi lạnh thôi. Nhưng cũng ko đủ chết YP, miền Bắc thì mới kĩ hơn.

ăn tốt thì cũg là cám vs kê hả bạn ? nếu chỉ cho ăn kê ko thôi có đc k ? YP ăn quá tốt sẽ bị béo, chắc ăn bt k bị béo đâu bạn nhỉ :D

Có Bác nào biết nơi bán Yến Phụng hoặc thanh lý ở Hà Nội không..chỉ cho em với em qua làm vài đôi về nuôi cho vui..

Mình định ra chợ Bưởi làm một cặp đây, nhưng không biết mua đấy có ok không nữa ? :-s Các anh các chị trong forum có ai có ý kiến gì về việc mua yến phụng ở đâu không giúp em với bạn dada với ạ ? :-s

Mua đâu chả được, ăn thua mình có lựa được con lanh lợi khỏe mạnh ko chứ. YP mình toàn mua ngoài tiệm, lẫn hàng rong. Mình ko biết tiệm chim ngoài ấy nhiều nhưng có thể bạn xem ở Tăng Bạt Hổ thêm. YP muốn gầy đàn phải sưu tầm từ từ, đi thấy con nào vừa ý thì bắt thôi, đây 1 con kia 1 con...

ok cám ơn ý kiến của bạn rất nhiều nha :) bây giờ bạn có còn nuôi YP không ? :)

Hôm qua vừa sang bên nhà Bác Thu ở phố Phương Liệt bắt được 2 đôi chuẩn bị đẻ rồi..Bác Thu nói chỉ còn khoảng 2 tuần nữa là đẻ..sướng quá..còn chim non thi bác bán 150ngin/cặp..mua chim o đây đảm bảo uy tín..không sợ mua phải vẹt miền nam(vì không hợp khí hậu nên sẽ không đẻ)..và đảm bảo là 1 trống 1 mái..Nhà Bác Thu bán chim hầu hết cho các quán chim ở trong Hà Nội nên đến đây bạn sẽ mua được giá gốc và chim đẹp..

Back