Mong các bác tư vấn giúp em với...

• Thread starter Quách Huy
  • Ngày gửi
Em sống ở SG được 2 năm rồi, thấy chán quá muốn về quê sống cho an nhàn mà đở bon chen nửa các bác ạ. Quê em ở miệt Cà Mau xa cùng của bản đồ. Ở quê em người ta quen rồi với cái tôm cái tép, chủ yếu sống bằng nuôi trông thuỷ hải sản các bác ạ.
Mà em nói thật con tôm sao ma thấy nó mong manh quá à. Em đang tính về quê nuôi cá các bác ạ, em tìm tài liệu về loài cá chẽm ở quê chắc nhiều bác cũng biết. Em muốn nuôi thương phẩm mà kinh nghiệm chưa có nên hơi lo. Hiện tại em có 10 công đất ruộng vốn thì hơi ít mới 50tr à. Các bác tư vấn giúp em nghe cho yên cái bụng với...
Mong các bác giúp đỡ..

Mong các bác giúp đở...

Em sống ở SG được 2 năm rồi, thấy chán quá muốn về quê sống cho an nhàn mà đở bon chen nửa các bác ạ. Quê em ở miệt Cà Mau xa cùng của bản đồ. Ở quê em người ta quen rồi với cái tôm cái tép, chủ yếu sống bằng nuôi trông thuỷ hải sản các bác ạ.
Mà em nói thật con tôm sao ma thấy nó mong manh quá à. Em đang tính về quê nuôi cá các bác ạ, em tìm tài liệu về loài cá chẽm ở quê chắc nhiều bác cũng biết. Em muốn nuôi thương phẩm mà kinh nghiệm chưa có nên hơi lo. Hiện tại em có 10 công đất ruộng vốn thì hơi ít mới 50tr à. Các bác tư vấn giúp em nghe cho yên cái bụng với...
Mong các bác giúp đỡ..

bây giờ nhiều người muốn làm nông dân quá, t chúc bạn thành công thôi chứ t không biết nuôi cá chẽm, nếu đã quyết định nuôi bạn qua mục thủy sản sẽ có nhiều người giúp hơn.

Thanks!

bây giờ nhiều người muốn làm nông dân quá, t chúc bạn thành công thôi chứ t không biết nuôi cá chẽm, nếu đã quyết định nuôi bạn qua mục thủy sản sẽ có nhiều người giúp hơn.

Hì.. Mình vốn là nông dân Cà Mau mà bạn, minh ra thành phố đi học rồi đi lam nhưng do hoàn cảnh nên mình không học được nữa. Sống ở thành phố rồi mới biết cảnh bon chen thật là mệt mỏi. Đâu giống nông dân tụi mình cái tình cái nghĩa. Dân ở đây chỉ biết " tiền " thui.. Thấy mà chán hihi..
Ah. suýt quên mình cảm ơn bạn cái nha hihi..

Mong các bác giúp đỡ..

Chào bạn Cà Mau,
Vùng đất này vốn là thiên nhiên ưu đãi, nếu bạn quyết chí về quê, với vốn đất hiện có, nếu phù hợp, bạn có thể áp dụng mô hình nuôi cá chình bông hay nuôi cá chẽm, cá bống tượng, cá dứa trong ao hay nuôi sò huyết với tôm sú (nếu đất rừng) hoặc áp dụng mô hình tôm - lúa...Thiết kế ao nuôi có bờ rộng để trồng rau an toàn.
Nếu bạn có duyên mua bán thì hãy thu gom đặc sản Cà Mau (khô cá, hải sản, mật ong rừng...) rồi mang lên SG chào hàng đi bạn. Tôi và mấy người bạn rất thường đặt mua kho, mật ong từ Cà Mau, thấy nhu cầu cũng có đó, quan trọng là hàng thật, chất lượng sẽ dễ tìm nơi tiêu thụ.

Thanh Duy

50t trong tay bác tính kỹ vào, chứ kẹt cái thì toi. mô hình trong Nam em không rõ nhiều

Mong các bác giúp đỡ..
• Với vốn 50 tr nầy bạn có thể nuôi rắn ráo trâu với 100 con

Back