mong các bạn giúp đỡ - tạo dáng cây

• Thread starter lanumaex
  • Ngày gửi
mong mọi người giúp đỡ mình tạo dáng cây này, mình mới tập chơi nên ko biết, cảm ơn các bạn nhìu

chời ơi cây gì xấu dữ vậy ta
bạn nên đem làm củi đốt rồi mua cây mới mà chơi

ax, cây đó do mình trồng 3 năm nay rồi, mình bỏ uổn lắm ah, nếu cần thiết mình có thể cắt bỏ các nhánh để nó ra nhánh mới, đem làm củi ko dc, hii, nhưng cảm ơn bạn đã góp ý hen

thì mìh cột lại cho nó liền cành ấy mà, đc ko bạn, mà chắc minh nghĩ mình cắt bỏ mấy chi đó đi, để nó ra chi mới rồi chơi lại đc ko ta, mà mấy bạn thấy bộ rễ nó đc ko, mong đc góp ý kiến hơn là phê bình em nó, thanks

Trả lời

thì mìh cột lại cho nó liền cành ấy mà, đc ko bạn, mà chắc minh nghĩ mình cắt bỏ mấy chi đó đi, để nó ra chi mới rồi chơi lại đc ko ta, mà mấy bạn thấy bộ rễ nó đc ko, mong đc góp ý kiến hơn là phê bình em nó, thanks
Không thật tình mà nói cây gì mà xấu quá(hình như mai chiếu thủy lá to). Mà muốn cắt bỏ bớt chi cũng không được nhìn rối quá bỏ đi bạn ợi cố gắng để dành tiền mua cây khác

Thế của cây này hình như là "Bích hổ đu tường " hay sao ấy!Em ko có khiếu cây cảnh nên ko góp ý bác dc!Hiiiiiiii

ax, cây đó do mình trồng 3 năm nay rồi, mình bỏ uổn lắm ah, nếu cần thiết mình có thể cắt bỏ các nhánh để nó ra nhánh mới, đem làm củi ko dc, hii, nhưng cảm ơn bạn đã góp ý hen

Nếu không bỏ thì bạn có thể chiết và cắt, có thể tạo được 3 cây.
- chiết khúc trên đã đánh dấu, khi có rễ và cắt được 1 cây mới trên cùng.
- sau khi chiết xong cây trên, bạn tiếp tục cắt đánh dấu phí dưới, ở đây đã có 2 bộ rễ riêng biệt nên không cần chiết, sau đó chăm sóc và uốn tỉa bạn sẽ có 3 cây đẹp.
Mai chiều thuỷ dễ chiết, khoảng 3 tháng là ổn. Chúc thành công.

Bạn chụp ảnh lớn quá không nhìn được toàn bộ cây. Đúng là Mai chiếu thủy lá lớn, tay cành bạn uốn như thế không phù hợp với phong cách bonsai đâu. bạn có thể cắt tách làm 2 cây như bạn 4tthanh đã chỉ, sau đó cắt gọn cành lại, nuôi dưỡng đợi mọc chồi mới rồi tính tiếp. Khi cây đã định hình bạn có thể ghép với mai chiếu thủy lá kim thì cây sẽ đẹp hơn.

oh yes, hiiii, cảm ơn bạn rất là nhìu, mình có thể hình dung ra cây mới như thế nào rồi ah, để về mình sẽ làm, khi nào có kết quả mình sẽ úp lên cho mấy bạn góp ý típ hen, nhưng có lẽ minh se ko chiết đâu
mình sẽ cắt bỏ phần đó luôn, chỉ giữ lại 2 phần gốc dưới thôi,
---------------
nhưng mà bạn nì, bạn có thể hình cái hình mặt sau ko, tại chỗ bạn chỉ cắt có 2 thân lên,
nếu cắt nó thì nên lấy thân nào làm thân chính
và cắt như vậy nó co chết bộ rễ ko nếu ko cho mọc nhánh khác để nuôi rễ, vì 2 nháh đó riêng biệt mà

Last edited by a moderator:
Bạn tách phần gốc làm hai, có lẽ cây lớn sẽ ít rể hơn, bạn đem giâm cây với cát, tránh ứ nước và đưa vô trong mát, giữ ẩm cho cây (có thể dùng thuốc kính thích cho cây nhanh ra rể). Còn việc chọn cành nào làm thân chính thì lúc tách ra, bạn sẽ dể chọn hơn. vì ảnh không nhìn rõ.

Bạn chụp ảnh lớn quá không nhìn được toàn bộ cây. Đúng là Mai chiếu thủy lá lớn, tay cành bạn uốn như thế không phù hợp với phong cách bonsai đâu. bạn có thể cắt tách làm 2 cây như bạn 4tthanh đã chỉ, sau đó cắt gọn cành lại, nuôi dưỡng đợi mọc chồi mới rồi tính tiếp. Khi cây đã định hình bạn có thể ghép với mai chiếu thủy lá kim thì cây sẽ đẹp hơn.

Nếu làm bonsai mini thì nên ghép loại lá nhỏ như bác trungkien tư vấn, tuy nhiên loại này hoa ít thơm hơn loại lá lớn.

giờ để mình tách làm 2 cây cái đã
rồi sau đó tạo chi cho nó cái đã rồi hãy tính típ
mình thích chơi cây mini hon, có lẽ khó nhỉ, bạn nào có ý kiến típ thì cảm ơn nhìu hen

ý kiến của mấy bác trên hay đó bạn.
Mình thấy cái chậu của bác mà chơi bonsai thì không phù hợp chút nào
Để khống chế chiều cao và mập cây bạn nên thay chậu cạn hơn .

o the ah, uhm ,minh se thaym cam on hen
---------------
h quan trọng là tạo dáng cho em nó cái đã, chắc hơi khó đây,
minh đang là sinh viên kinh tế, học ở TP nên chưa thể làm như mấy bác góp ý được, cuối tuần sau mình về mình mới làm được
nên trong tg này mong các bạn góp thêm ý kiến nhé, mình luôn trân trọng từng ý kiến,
thansk

Last edited by a moderator:
Bạn trồng cây kiểu gì mà 3 năm rồi mà cây nó dài như con đỉa vậy,muốn chơi bonsai bạn phải thường xuyên tỉa tót để có được một cái gốc to rồi mới nghĩ đến tạo dáng cho nó.....
Chúc bạn sớm tạo được cây đẹp!:D

Back