mong được tư vấn về 3 giống gà lổi tiếng

trong thời gian nuôi gà giống ( gà bố mẹ) em cảm thấy nuôi giống gà mía có nhiều vấn đề xảy ra ngoài ý muốn , gà trống mía hay mắc bệnh và có nhiều khuết điểm lên em muốn thay thế giống gà bố khác
trong thời gian này em được biết thông tin về 3 loại gà đang nổi tiếng và có nhiều ưu đểm vượt trội nhưng không biết thông tin đó như thế nào và có lên thay gà bố khác không em mong mọi người giúp em tháo gỡ khúc mắc này

em được biết gà hồ là loại gà quý hiếm đang được viện chăn nuôi bảo tồn gen
loại gà lày em được nghe nó có trong lượng khá to nghe đâu 5-6kg/1 con ko biết có thật không và em có điều khúc mắc nữa là không biết gà hồ nhốt trung với gà phượng và cho ăn cám ăn thẳng liệu có ảnh hưởng gì đến gà hồ không
và gà đông cảo cũng vậy
còn em được nghe nói bây giờ đang xuất hiện giống gà 9 cựa không biết thế nào thông tin loại gà này em cũng không được biết rõ lắm
nói trung em không đươc biết ró về thông tin của 3 loại gà này mong mọi người giúp đỡ
bây giờ em không biết lên gây giống gà nào là thích hợp nhất ( gà hồ , gà 9 cựa , gà đông tảo)

em cảm ơn rất nhiều

Theo những gì Hoàng Khang đã trải qua thì Thủy nên chọn con gà Hồ làm giống gà cha. Gà Hồ khung xương cao to, cho lai với gà mái mía thì dòng lai này sẽ không những khỏe mạnh mà còn to con nữa. Nhưng Thủy lấy trống Hồ cho đạp mái mía nhé.
Ngoài ra, Hoàng Khang cũng có phát hiện , dòng con lai giữa Đông Tảo và gà nòi lông của miền nam(trống Đông tảo đạp mái nòi lông) cũng cho ra gà trống có các tố chất rất hay. Đầu tiên là gà khá cao lớn, nhanh nhẹn, lớn nhanh, thịt nhiều, gà con nở ra khỏe và nặng hơn so với các giống gà khác đến gấp rưỡi. Gà kháng bệnh tốt, thịt ngon. Và một điều Hoàng Khang thích nhất ở những con trống dòng lai này là đạp mái rất khỏe. 1 trống thả rông đạp 20-30 con mái mà tỷ lệ có trống đến ngoài 90%. Nếu có 5 trống thì 50 mái chắc chắn không sót trứng nào. Nhưng có một vấn đề gà con mới nở chân khá to do có máu đông tảo nên có lẽ sẽ khó bán gà con vì thị hiếu chưa quen, nhưng khi gà lớn thì chân chỉ như chân gà Hồ.
Trên là trải nghiệp của Hoàng Khang. CHúc Thủy thay trống thành công tốt đẹp nhé.

Theo những gì Hoàng Khang đã trải qua thì Thủy nên chọn con gà Hồ làm giống gà cha. Gà Hồ khung xương cao to, cho lai với gà mái mía thì dòng lai này sẽ không những khỏe mạnh mà còn to con nữa. Nhưng Thủy lấy trống Hồ cho đạp mái mía nhé.
Ngoài ra, Hoàng Khang cũng có phát hiện , dòng con lai giữa Đông Tảo và gà nòi lông

không em định cho gà hồ đạp với gà mái lương phướng chứ , mái mía em không nuôi , chỉ có gà trống mía thôi

thự ra thì em kết mà hồ thuần trủng nhất vì nó có thân hình vạng vỡ to cao và chất lượng thịt ngon
nhưng không biết cho gà hồ ăn cám công nghiệp liệu có ảnh hưởng đến sự phát triển hay sức khỏe của gà không
em dự tính lếu mà mua gà hồ thì em sẽ mua > 100 con gà trống để gây giống không biết ít vậy liệu có được tiêm marek không

--------

em quyên không cảm ơn bác hì hì
em rất cảm ơn bác rất nhiều vì bác đã góp ý giúp em

Last edited:
theo mình 3 loại gà mà bạn nêu trên hiện giỜ đểu là hàng HOT HOT HOT
ở từng loại gà trên thi mỗi loại co nhưng đặc điểm sinh sống,cách nuôi,chăm sóc,bệnh tệch.....khác nhau và rất khác xa với con gà ma bạn đang nuôi cho nên bạn nên nghiên cứu thiệt kỹ trước khi đưa 1 giống vật nuôi mới vào để sx.chúc bạn sớm lựa chọn dc nhưng con vật nuôi mới và thi trương đang cần và tiêu thụ tốt.thân

Back