mong mọi người giúp đỡ - Tạo dáng cây Đinh Lăng

• Thread starter lanumaex
  • Ngày gửi
ko biết cây này mình nên trồng thẳng hay là trồng nằm nhỉ
và nên trồng trong chậu đứng như thế này hay là trong chậu trẹt nhỉ:rolleyes:
bạn nào có thể góp ý cho mình đc chứ
ko biết trồng nghiên có được ko nhỉ

các bác ơi, cây đinh lăng này sao nó ko sống vậy trời
các bác kêu dễ sống lắm mà,
mình thấy nó bắt đầu héo hêt lá, mình nhổ lên thử,
eo oi, phần trong đất nó mục hết luôn, lơp da ngoài nó thối luôn, ko hỉu nổi, làm sao cứu nó h các bác

cắt bỏ phần thối , phơi khoảng 1-2 nắng cho hơi khô khô ròi đem trồng lại thử xem sao bạn
đất trồng lúc này chỉ cần có tro trấu và sơ dừa thôi. đừng có phân phiếc gì cả
cây này cắt nhánh ghim là lên hà

Thật ra cây này dễ trồng như cây mỳ vậy mà, sao lanumaex lại khó khăn đến vậy, bác kiểm tra lại môi tường đất trồng như thế nào nhé.

hic, ông Ngoại mình cũng nói nó rất dễ sống nhưng ko hỉu sao nữa, mình tưới rất ít nước mà
nhưng hôm qua mình đào lên thử thì toàn bộ số vỏ cây dưới đất thối hết, còn có mấy cái con ji nhỏ nhỏ nó bò ra nữa chứ, hic, pó tay luôn,
---------------
sao mà chán như con gián vậy trời, ngay cả cây Đinh lăng mà trồng ko sống thì làm nông dân làm chi trời, chán ghê, bỏ cuộc quá

Last edited by a moderator:
hic, ông Ngoại mình cũng nói nó rất dễ sống nhưng ko hỉu sao nữa, mình tưới rất ít nước mà
nhưng hôm qua mình đào lên thử thì toàn bộ số vỏ cây dưới đất thối hết, còn có mấy cái con ji nhỏ nhỏ nó bò ra nữa chứ, hic, pó tay luôn,
---------------
sao mà chán như con gián vậy trời, ngay cả cây Đinh lăng mà trồng ko sống thì làm nông dân làm chi trời, chán ghê, bỏ cuộc quá
Nếu khó quá thì bác dùng cái chậu rồi cho đất cát vào tưới đẫm nước sau đó cắt cành Đinh lăng giâm vào.
cây bác giâm bì thối gốc là do đất nhà bác nhiều vi khuẩn quá. Híc!!!

---------------

Trong đât thường có những loại bọ be bé màu hơi hơi trắng . Loại này ăn rau cỏ thối trong đất . Bạn lấy đất muốn dâm cành đổ vào một chiếc thùng chứa đầy nước . Qua 1 ngày gạn nước đi . Sau đó phơi đất cho khô trên sân ximăng . Phơi từ sáng đến chiều là đất đó khô cong . gom đất lại tưới ẩm cho vừa đủ rồi dâm cây xuống như thế cây sẽ ko bị mấy con bọ bé đó ăn thối gốc .

Back