mong mọi người giúp đỡ - Tạo dáng cây Mai Chiếu Thuỷ

• Thread starter lanumaex
  • Ngày gửi
mình có cây mai chiếu thủy lá nhỏ nhưng ko biết tạo dáng cho em nó, nhìn nó xấu quá
mong các bạn quan tâm giúp mình gợi ý cách tạo dág cho em nó,
mình cảm ơn nhiều nha,

---------------
mong mọi người giúp mình tạo dáng cho em nó nha,
mình thích chơi kiu bonsai, khi tạo dáng xong mình sẽ cho em nó vào chậu cạn hơn đc chứ bạn
mình thích chơi cây mini hơn là cây bự

Last edited by a moderator:
Không nên thay chậu, cắt tỉa khi cây đang ra lá non.
Khi cắt rễ nên dùng kéo bén cắt ngọt không để bị giập, cắt xong trét thuốc chống nấm ở mặt cắt, để khô mặt cắt rồi thay đất mới, xong nên để trong mát, tưới cho em nó chút xìke (kích thích rễ như Atonik chẳng hạn), giữ ẩm nhưng không để úng.
Còn cắt thân, cành xong thì nên trét keo chống thấm có pha thuốc chống nấm ở mặt cắt.

Last edited:
Mình còn nhớ cây mai chiếu thủy hôn trước, có tư vấn cho bác là nên cắt tỉa bớt rễ cám xung quanh đồng thời xếp lại các rễ phía trên cho đẹp chứ có bảo bác là rủ bỏ tất cả đất trong rễ đâu.

Trả lời

nhug h re no bam thah cuc goy. k sx laj dc. mun sx laj la faj loaj bo het dat dj ak
Bạn này buồn ngủ zòi. Kg biết thì hỏi và hỏi zòi phải suy nghĩ. Động não chút chứ bạn vì người ta kêu bạn ăn thì phải biết làm sao chứ đúng kg? Chúc thành công

mình thấy cây mai chiếu thủy dễ trồng lắm mà! trước đây mình có cắt mấy nhánh, thấy hơi uỏng nên đem cắm đại xuống đất coi nó có sống hôn vậy mà 5 nhánh sống được 3 đó!...

Với cây này có thể bỏ hết đất, cắt hết rễ, cắt bớt cành lá rồi giâm lại vẫn sống bình thường nhưng rủ bỏ đất rồi đem trồng lại thì có nguy cơ chết. Bởi vì cây này có bộ rể rất nhiều khi bỏ hết đất, không cắt tỉa bớt mà đem trồng thì đất khó chui vào trong gốc rể (rể cám đan dày) trong khi cành lá còn nhiều, cây mất nước sẽ chết.
---------------
Nếu cây đó mới héo lá, thân còn tươi thì bác nhổ lên cắt tỉa gọn lại rồi đem giâm với đất cát, giữ ẩm, đưa vào trong mát thì hy vọng cứu được cây.

Last edited:
Trả lời

mình thấy cây mai chiếu thủy dễ trồng lắm mà! trước đây mình có cắt mấy nhánh, thấy hơi uỏng nên đem cắm đại xuống đất coi nó có sống hôn vậy mà 5 nhánh sống được 3 đó!...
Đúng đó. nhưng mà nhánh phải già và biết kỹ thuật nữa(bỏ lăng lóc vậy mà sống, nhưng chăm sóc quá kỷ thì die luôn

hic, làm nông dân khó thiệt ah,
mình đang rất cố gắng, ko biết đc ko nữa, để vài tuần sau mình chụp tiếp hình lên cho mọi người góp ý tiếp nha

Theo mình bạn muốn chơi bonsai mà tiếc không muốn cắt ngắn đi thì bạn để cây nghiêng đi một chút ,tạo thế nửa thác đổ, còn bộ rễ bạn tỉa hết rễ tở ngần gốc chỉ để lại những rễ to khỏe sắp xếp cho đẹp rồi để lộ thiên,kiếm cái chậu cạn hình chữ nhật mà trồng vào,thử xem có đẹp không.
Chúc bạn thành công!!!!!!

Back