mong mọi người giúp đỡ - Tạo dáng cây Mai Chiếu Thuỷ

• Thread starter lanumaex
  • Ngày gửi
mình có cây mai chiếu thủy lá nhỏ nhưng ko biết tạo dáng cho em nó, nhìn nó xấu quá
mong các bạn quan tâm giúp mình gợi ý cách tạo dág cho em nó,
mình cảm ơn nhiều nha,

---------------
mong mọi người giúp mình tạo dáng cho em nó nha,
mình thích chơi kiu bonsai, khi tạo dáng xong mình sẽ cho em nó vào chậu cạn hơn đc chứ bạn
mình thích chơi cây mini hơn là cây bự

Last edited by a moderator:
Cây cao mất cân đối lắm bác ơi, bác nâng bộ để lên và mạnh tay hạ ngọn thấp xuống; có thể cắt ngang thân từ chi thứ 3, lấy chi làm ngọn mới.
Một vài ý kiến cá nhân.

cây này anh uốn thân xuống như thác đỗ là tuyệt cú mèo lun^.^

sao vậy anh?mà anh cho em hỏi sao mai chiếu thủy em uốn thì cây bỏ chi,em uốn chỗ nào là chi đó héo rồi hôm nay thấy khô luôn,hixhix,em ko hiểu sao nữa,thằng bạn em ở trong vườn ươm có cho em 1 cặp mct,em uốn 1 cây mà nó bỏ chi hết,thấy buồn quá,còn 1 cây em ko dám uốn

Không biết ace khác như thế nào chứ riêng mình với cây Mai chiếu thủy nên uốn lúc cây ngủ, thời kỳ cây chuyên rụng lá già chuẩn bị nảy lộc mới. Thường lúc cây già, mình cắt tỉa, uốn lại, vô phân để cây ra lộc và hoa vào dịp tết.

Trả lời

Không biết ace khác như thế nào chứ riêng mình với cây Mai chiếu thủy nên uốn lúc cây ngủ, thời kỳ cây chuyên rụng lá già chuẩn bị nảy lộc mới. Thường lúc cây già, mình cắt tỉa, uốn lại, vô phân để cây ra lộc và hoa vào dịp tết.
Rất chính xác. Cho mình bổ sung 1 nhỏ nhé
Và không nên tưới nước trước lúc cắt tỉa khoảng 2 - 3 ngày lúc này chỉnh sửa lại rất dể ::p

Cây này là mai lá trung chứ chưa phải lá nhỏ, bác Trungkiên tư vấn cắt từ chi thứ ba là hợp lý đó bạn.

Dung lượng ảnh lớn quá nhìn không rõ hmdung ơi.
http://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH201004069514mjy2nzljyj879882
[IMG]http://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH201004069514y2flmzcxmw1116369.jpeg

Chỗ quấn dây nhôm nên uốn lắc về phía đối diện với cành tạo điểm dương cho cành, nhìn nó sẽ điệu đà hơn đó bạn.

Theo mình thì nên cắt luôn phần thừa thân chính phía dưới gốc, dựng đứng cây lên thì sẽ tạo thêm đồ lắc cho cây, bạn nên nhớ rằng chi cành phải xuất phát từ điểm dương (co lắc) của thân. uốn tỉa làm sao khi nhìn hình chiếu của nó giống như một tam giác lệnh là đẹp.
Chúc bạn thành công.

mình đã cắt ngắn cây rồi đây nè
và mình cũng đã nâng bộ rễ lên như các bác chỉ bảo.
các bác xem và cho mình thêm ý kiến nhé
h mình muốn chuyển vào cái chậu cạn hơn và để lộ bộ rể lên, nhưng ko biết làm sao hết, cái chậu cũ của mình sâu quá nên muốn vô chậu cạn thì fai lấy hết đất trong rể ra và sắp xếp lại rể, nhưng như thế thì cây sẽ chết mất, đợt trước mình làm chết mất 1 cây rồi, h vẫn còn thấy tiếc.
ai biết cách nào thì co thể chỉ mình được chứ, mình cảm ơn
và mình nên cho vô chậu trẹt hình ovan hay hinh chữ nhật hay hình tròn để hợp với dáng cây này ta, mình cảm ơn các bác nhiều

---------------
mình thấy 1 số rể bị hư, mình ko hỉu sao, hay là tại lâu quá mình ko thay đất cho nó nhỉ, mình nhớ ko lầm hình như là 3 năm rồi thì fai, rể nó già lắm rồi, hic hic

còn mấy cái râu ria trên thân sao không gọt luôn cho sạch vậy bạn ?
mình thấy chậu hình chữ nhật đẹp hơn

Cây này lâu quá bác không thay đất nên hiện giờ nhìn giống như một khối rễ chứ không thấy đất đâu cả. bác moi tỉa bớt rễ cám xung quanh, đồng thời xếp lại rễ phía trên, sau đó vào đất mới có trộn với phân chuồng hoai hoặc bánh dầu. bác cắt tỉa bớt các chi còn lại cho gọn mới làm lại được chứ. À mà sao bác chụp ảnh không hết cây, chi thứ ba không thấy là sao tư vấn tiếp cho bác được?

mong các bác tiếp tục tư vấn giúp em cây mai chiếu thủy

hum trước mình được các bác tư vấn về cây mai chiếu thủy,
h mình đã cắt chi thứ 3 rồi nè, mình nâng bộ rể lên tí nữa rồi
nhưng mình muốn sang qua chậu trẹt hơn nhưng lại sợ nó die, hôm trước mình làm theo cách hướng dẫn thay đất cho nó là loại bỏ hết đất trong rễ đi rồi trồng lại, hic, h cây kia die mất tiu, uổng quá
h mình muốn thay vô chậu trẹt hơn nhưng ko biết làm sao hết, vì chậu cũ này nó sâu wua, ko biết làm sao thay vô mà cây ko chết được chứ, khó wua
và nếu thay chậu trẹt mình nên thay chạu ovan, tròn, hay la chữ nhật đây ta, và kich cỡ bao nhiu để cây vừa sinh trưởng tốt lại vừa hợp lí với cây của mình nhỉ
mình thích chơi kỉu cây bonsai để trên bàn tiếp khách ah
mong các bac chỉ giáo, mỗi người mõi kinh nghiệm, mình nghĩ mọi người giúp đỡ sẽ tốt hơn

Trả lời

hum trước mình được các bác tư vấn về cây mai chiếu thủy,
h mình đã cắt chi thứ 3 rồi nè, mình nâng bộ rể lên tí nữa rồi
nhưng mình muốn sang qua chậu trẹt hơn nhưng lại sợ nó die, hôm trước mình làm theo cách hướng dẫn thay đất cho nó là loại bỏ hết đất trong rễ đi rồi trồng lại, hic, h cây kia die mất tiu, uổng quá
h mình muốn thay vô chậu trẹt hơn nhưng ko biết làm sao hết, vì chậu cũ này nó sâu wua, ko biết làm sao thay vô mà cây ko chết được chứ, khó wua
và nếu thay chậu trẹt mình nên thay chạu ovan, tròn, hay la chữ nhật đây ta, và kich cỡ bao nhiu để cây vừa sinh trưởng tốt lại vừa hợp lí với cây của mình nhỉ
mình thích chơi kỉu cây bonsai để trên bàn tiếp khách ah
mong các bac chỉ giáo, mỗi người mõi kinh nghiệm, mình nghĩ mọi người giúp đỡ sẽ tốt hơn

Nhìn cây của bạn thấy mà chóng mặt luôn.
Thứ nhất là cắt bớt rể lại cho thật gọn
Thứ hai: sở thích chơi bonsai để bàn thì phải cắt ngắn thân lại.hiện giờ cây quá cao mà để trên bàn ai coi. Nếu cắt bỏ thì hãy chiết ra cũng được thêm 2-3 cây con.Chú ý cắt rể và thân nên trám vết thương lại nhé và để trong bóng râm giữ ẩm cho thân 3 ngày sau mới tưới nước cho gốc chỉ vừa ẩm thôi(không bón phân gì cả chỉ trộn với kích thích rể thôi). Làm đi rồi chỉ tiếp

Back