• Mong mọi người giúp em xem cây bị bệnh gì?

Thảo luận trong 'Cây cảnh - bonsai' , 27/3/10

1. Will Vuong Nhà nông nghiệp dư

Cây bạch mã hoàng tử nhà em:

Không hiểu sao dạo này lá cây bị triệu chứng rất lạ, trên lá hiện lên nhiều đốm:

Và lá bắt đầu vàng dần:

Nhưng không héo:

Mong mọi người xem và giúp em phương cách xử lý.
      Em xin chân thành cám ơn.

Đang tải...
    2. binh minh

binh minh Guest

Lá gần gốc già vàng khô rồi rụng là... tự nhiên..
      nếu các lá non mà bị như trên thì ngĩa là..bịnh rồi
      bạn nên xem lại xem đất chậu có thoát nước tốt không..
      bạn nên thay đất mới cho nó. đáy chậu bạn nên trải 1 lớp sỏi trên là 1 lớp cát to sau đó cho đất và trồng cây vào
      Cây này chính là cây Vạn Niên Thanh thân trắng, trồng bằng cách gim cành hoặc tách củ..rất dễ sống và ưa bóng râm..
      nếu quả thật cây bị nấm bịnh..thì tốt hơn hết bạn nên mua cây khác sẽ lợi hơn vì 1 bụi cây này chỉ có khoảng 15 đến 20 ngàn đồng...
      trong khi 1 chai thuốc VibenC chai nhỏ nhất cũng 30 ngàn đồng rồi, mà đâu chỉ 1 loại thuốc là khỏi đâu, đôi khi phải 2 tới 3 loại khác nhau luân phiên mà phun mới khỏi nổi

Last edited by a moderator: 27/3/10
    3. Will Vuong

Will Vuong Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nhân Viên
      Dạ vâng, khi mua thì người bán họ nói cây này là cây Bạch Mã Hoàng Tử. Lúc đầu về rất xum xuê, không hiểu sao dạo gần đây lá bị vàng liên tục một cách bất thường như vậy.
      Chơi cây đúng là cả một nghệ thuật. :)

4. nuoide

nuoide thanquangninh.vn VIP

Nghề nghiệp:
      Bán Ba Kích Rừng
      Cây này rất giống một loại cây trồng lấy củ làm thuốc . Em ko biết rõ tên . Nhưng thân nó có đốt như hình trên và lá trên phát triển xanh mơn mởn tàu cọng trắng tinh thế kia có thể lá vàng là do phát triển quá tốt . Thân vươn cao và lá ở dưới vàng rụng là đúng rồi . VD như cây mía khi cây phát triển chiều cao thì những tán phía dưới sẽ dần dần bị vàng

5. binh minh

binh minh Guest

ngộ độc phân bón NPK cây cũng có triệu chứng này
      NPK chỉ được bón với liều lượng 10 gram hòa tan trong 8 lít nước ( 1 muỗng cà phê NPK ngâm trong 10,lít nước 1 đêm cho tan ,rồi tưới 15 ngày 1 lần
      quá liều lượng đó là ngộ độc ngay
      thay đất cho nó đi, nếu không khá hơn thì mua cây khác...
      năm ngoái tôi cắm 1 nhánh cây này xuống đất, năm nay nó to thành 1 bụi...tổ bà, củ nó như củ ngệ

6. Will Vuong

Nghề nghiệp:
      Nhân Viên
      Xin cám ơn hai anh đã tận tình giúp em như vậy.
      @Bình Minh: em mới vừa thay đất hôm qua và chờ kết quả thế nào. Tiện đây anh có thể chỉ em cách tách củ, ghim cành cây này không ạ? Vì thật ra em nhìn cái rễ cây này không thấy củ nào cả.
      Chân thành cám ơn anh.

7. binh minh

binh minh Guest

do bạn để trong nhà ít ánh sáng quá , cây quang hợp không được nhiều , không có dự trữ nên không thành củ được. (củ là kho dự trữ năng lượng)
      Bạn lấy cây ra khỏi đất. tách các cây riêng ra...nhúng gốc vào chậu nước rửa cho sạch đất cũ, sau đó trồng vào chậu mới với đất mới
      Nếu bạn dùng lại chậu cũ thì phải chà rửa thật sach cả trong lẫn ngoài, để loại hết mầm bịnh còn dính trong chậu...
      nếu bạn để cây ngoài hiên nơi có nhiều ánh sáng tán xạ...nó nhảy bụi tổ bà cho bạn xem nhanh lắm
      nếu bạn để cây dưới nắng nó sẽ chết vì cháy lá

8. Will Vuong

Nghề nghiệp:
      Nhân Viên
      Việc tách từng cây trong 1 bộ rễ có ảnh hưởng nhiều để cả bộ rễ không anh? Và phương pháp tách thế nào là tốt nhất? Em mới biết chơi cây nên có chỗ nào hỏi không phải mong anh bỏ qua.
      Cám ơn anh rất nhiều.

9. binh minh

binh minh Guest

trong tất cả các loại cây cảnh, vạn niên thanh là cây dễ trồng nhất, nếu bạn không trồng được cây này...thì hãy vào đại học khoa học tự nhiên học thêm vài khóa..ngòai giờ
      đây là cây vô cùng dễ mà bạn để xảy ra tình huống( theo bạn là trầm trọng) thì lão cũng hết cách
      nó dễ sống còn hơn cây rau lang. nó chỉ chết khi bị ngộ độc phân bón thôi
      bạn để cây này trong nhà riêng biệt thế này thì nguy cơ nấm bịnh là không có..
      bạn cũng nên coi lại , liệu có quá ít ánh sáng không ,có phải trong phòng lạnh không ?
      liệu có ai tưới bậy cái gì vào gốc không khi bạn không có nhà
      Tôi luôn căn dặn các người giúp việc nhà.. không được tưới bất cứ cái gì vào gốc các cây kiểng
      thế mà có lần tôi bắt gặp 1 ả người làm. khi thu don bàn tiệc.. đã hắt nguyên mấy chén nước mắm vào gốc cây khế chưng cạnh đó, ả khác đổ nguyên xô nước đá thừa vào gốc mai vàng đang nở hoa hic
      mấy người này là tôi đuổi việc ....thẳng cánh

Mai Hoang thích bài này.
    10. Will Vuong

Nghề nghiệp:
      Nhân Viên
      Anh nhắc em mới nhớ. Trước khi bị như thế này, em có bảo con bé giúp việc hàng ngày tưới cây cho em. Có khi nào??? Để em hỏi lại xem. Cám ơn anh nhiều nhé. Rất vui khi có những người bạn, người anh nhiệt tình thế này.

11. binh minh

binh minh Guest

từ từ mà coi lại nhe..cái gì cũng phải nhìn tận mắt, bắt tận tay..ngi ngờ rồi xử lí oan,, là ngiệp chướng mình gây nặng lắm bạn ơi