Một cách trồng cây sả nhanh và dễ

• Thread starter motnua
  • Ngày gửi

Gần đây tôi thử trồng sả kiểu làm biếng mà không ngờ kết quả rất khả quan, vừa dễ vừa nhanh và không tốn kém.
Cứ mỗi lần mình mua bó sả ở chợ về nấu ăn thì mình thường cắt khúc đầu đày vứt bỏ vì nó vừa khô vừa cứng, khó cắt mỏng.
Nhưng cái đầu đầy đó thấy vậy mà được việc lắm nhé. Tôi thử vùi những khúc đầu đấy ấy vào chậu đất, hoặc bất cứ dưới gốc cây nào chỗ bóng mát, có chút đất và ẩm ướt ( sâu khoảng chừng 1 lóng tay, không cần sâu lắm, chỉ vừa phủ mặt là được) thì chỉ vài ngày sau lúc tưới cây tình cờ ngó xuống thì thấy nó đã nẩy mầm và lên ngọn rất nhanh.

cắm ở đâu cũng lên

Chậu đen cắm được 1 tháng

Đầu đầy cắt cở này đem giâm là được rồi .
Chúc mọi người tìm được hướng đi mới .
Thân ái !

Ố ô....... Thích cái này rồi nhá....... Em là em đang tính vụ chuyên canh món sả này cho anh chị em nào nghiền món này phê luôn..... Có những điều phức tạp bắt đầu từ những điều đơn giản thế này đây....... Thích .... thích....

Gần đây tôi thử trồng sả kiểu làm biếng mà không ngờ kết quả rất khả quan, vừa dễ vừa nhanh và không tốn kém.
Cứ mỗi lần mình mua bó sả ở chợ về nấu ăn thì mình thường cắt khúc đầu đày vứt bỏ vì nó vừa khô vừa cứng, khó cắt mỏng.
Nhưng cái đầu đầy đó thấy vậy mà được việc lắm nhé. Tôi thử vùi những khúc đầu đấy ấy vào chậu đất, hoặc bất cứ dưới gốc cây nào chỗ bóng mát, có chút đất và ẩm ướt ( sâu khoảng chừng 1 lóng tay, không cần sâu lắm, chỉ vừa phủ mặt là được) thì chỉ vài ngày sau lúc tưới cây tình cờ ngó xuống thì thấy nó đã nẩy mầm và lên ngọn rất nhanh.

cắm ở đâu cũng lên

Chậu đen cắm được 1 tháng

Đầu đầy cắt cở này đem giâm là được rồi .
Chúc mọi người tìm được hướng đi mới .
Thân ái !

Rất tiện lợi,. đặc biệt cho những nhà phố thị, ko có không gian nhiều (y)

Cám ơn vì chia sẽ, nhưng cái này thì 80% nông dân Việt Nam! biết hết rồi, nhưng lời cám ơn là chân thật.

Uh. Chào mọi người.
Nói về cây sả mình đang có ý định trồng sả và rau sạch với quy mô khoảng 3 ha mà không biết tìm cây giống ở đầu cả. Vậy nên ai biết chỉ cho mình với ạ. Mình ở diễn châu - nghệ an.
Sdt của mình 0904727456.
Thanks !

Uh. Chào mọi người.
Nói về cây sả mình đang có ý định trồng sả và rau sạch với quy mô khoảng 3 ha mà không biết tìm cây giống ở đầu cả. Vậy nên ai biết chỉ cho mình với ạ. Mình ở diễn châu - nghệ an.
Sdt của mình 0904727456.
Thanks !
May quá,đang có ý định trồng sả xen trong vườn bưởi lấy ngắn nuôi dài nhưng không biết hỏi ai và ngại nhất đầu ra,tìm mãi tìm mãi gặp đc bác đồng hương.Em xin chào bácbác ktv,em tự giới thiệu em tên Quang ở Nghĩa Đàn.Em có vài ba nghìn mét vuông đất trồng bưởi nên muốn tìm cây ngăn ngày xen canh để tìm ít chi phí phân bón,thuốc thang.Đã tìm hiểu nhiều loại cây ngắn ngày khác nhưng thấy không thích hợp,nghĩ mãi mới ra cây sả thấy khá là ok nhưng em ngại đầu ra quá,giá cả thế nào cũng chưa rõ lắm nhưng cái lo nhất là đầu ra,bác dự định trồng trên diện tích lớn như vậy chắc hẳn chủ động được đầu ra chứ ạ? Bác đã trồng chưa ạ? Chỗ nào bán giống bác biết thì cho em xin địa chỉ với ạ

Back