• một mùa hè nữa lại đến....

Thảo luận trong 'Chuyện trò linh tinh' , 22/3/15

1. dongdoiconnguoi đời là bể khổ,đời là đau

Cái tiếng gió thổi vi vút qua cửa sổ,những ánh nắng chói chán rọi xuống cây táo qua khung cửa sổ,rồi những tiếng ve bắt đầu cất lên một điệp khúc "mùa hè"báo hịu một khung trời mới....một quá trình hay một mùa hè nữa đã bắt đầu trở lại.....những cơn gió xen lẫn vỡi cái nóng ùa vào cửa sổ...thật nhẹ lòng để tận hưởng những cái mới lạ..những hương vị mà ta đã nếm nhưng ngỡ nó đã quay đi,mà gjờ nó lại bắt đầu trở về..mang theo những suy ngẫm về một cuộc đời lập lại....thiên nhiên ko thay đổi nhìu...nó đi rồi quay lại cho ta tận hưởng ..nhưng ta lại mỗi lúc mỗi thay đổi...ta ko còn nhỏ nữa để mơ ước đến một mùa hè,mùa để bộc lộ những cảm súc,những tiếng cười của tuổi thơ đầy mùi vị bông lúa,mùi đất bụi...Một thoáng suy nghĩ bỗng đi vào trong tâm tôi...tôi đã 20 rồi sao...sao mà nhanh như mình vừa mới đi qua một con đường dài mà cứ ngỡ như nó thật ngắn..tôi ko biết cuộc đời tôi còn có thể tận hưởng dc bao nhiu mùa hè nữa...vì mỗi lần nó đi qua lại làm tôi xao xuyến,bỡ ngỡ,vấn vương và nhìn nhận ra mình ngày càng lớn rồi,càng fải cố gắng và vươn chải thật nhìu...tôi ko mong đợi mùa hè nữa lại tới..vì tôi mún dc cảm nhận cái mùa hè tuổi ấu thơ..xen những kỉ niệm đó là sự quý giá nhất của một đời người...cuộc sống ta lun đi tới..có bao ng trở lại sau những thất bại....có thể những người thành công thì sẽ hp và miễm cười đón một mùa hè thật mát mẽ...còn những ng thất bại trên con đường đi tới ngọn đồi của riêng mình..thì chắc hẳn rằng,mùa hè này sẽ làm họ luyến tiếc..ngậm ngùi..man mát bùn như những làn gió nhẹ rít qua cửa sổ ,thổi bùng những nguyện vọng và khơi zậy những ước mơ để đi tới thành công sau những lần vấp ngã....Tiếng ve sầu ríu rắc như những tiếng gọi gấp rút..như thúc đẩy những suy nghĩ trong tôi...như những bản tình ca giữa dòng đời trôi nổi...có thể sẽ ko hay nhưng ta vẫn fải nghe..để cảm nhận những cái hay từ nó,từ cuộc sống fức tạp...Có thể những con ve bé nhỏ..nhưng tiếng kêu của nó thật mãnh liệt..có thể đôi chân ta ko to,ko dài nhưng ta có thể sẽ bước thật xa,thật dài...cuộc sống cho ta nhìu chân lí...ko fải là tất cả những chân lí đều đúng,mà ta fải biết rút ra những thứ tốt đẹp từ đó...Một mùa hè thật nắng nóng,nên sẽ ko thể thíu những cơn mưa...một cuộc đời cực khổ chắc hẳn sẽ cho ta một cơ hội...ngẫm nghĩ lại tôi đã nói quá dài rồi..có lẽ những kí ức ..những tâm trạng của tôi khi gặp những người bạn lúc trước đã đi,và giờ trở lại nên lồng bồi hồi,bỡ ngỡ như mình là trẻ thơ...
      Một mùa hè đầy kĩ niệm và
      suy tư

Đang tải...
    2. khungcuaso

khungcuaso Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      IT
      nhắc tới mình thấy xao xuyến