Một số bệnh thường gặp ở Dê

• Thread starter nguyentung9860
  • Ngày gửi
Bệnh ỉa chảy:
Nguyên nhân: do vi trùng hoặc thức ăn, nước uống bẩn, lạnh, thiu, mốc. Dê bị bệnh phân nát đến lỏng. Cho ăn hoặc uống nước lá ổi, lá quả hồng xiêm, búp sim kết hợp cloramfenicon ngày 2-4 viên/con lớn.

Bệnh chướng bụng đầy hơi.
Nguyên nhân: do thức ăn thiu, mốc hoặc quá giàu đạm và thay đổi đột ngột. Dê bệnh thành bụng bên trái căng, chướng to, gõ tiếng bùm bụp, con vật khó thở sùi bọt mép. Lấy 1-2 củ tỏi giã nhỏ hòa vào 100ml rượu hoặc dấm cho dê uống và nhấc 2 chân trước lên để dê ở trạng thái đứng: xoa bóp vùng bụng liên tục nhiều lần cho dê ợ hơi, trung tiện được.

Bệnh loét miệng truyền nhiễm.
Nguyên nhân: do siêu vi trùng hoặc ăn thức ăn già, cứng gây xây sát nhiễm trùng. Xung quanh môi, trong miệng đều có mụn to, loét ra; nặng thì tai mũi bầu vú cũng bị viêm loét, con vật khó nhai, khó nuốt, nước dãi thối. Hàng ngày rửa vết loét bằng nước muối loãng, hay nước oxy già rồi bôi thuốc mỡ kháng sinh. Kinh nghiệm dùng chanh, khế sát vào vết loét nhiều lần cũng khỏi bệnh.

Bệnh viêm vú.
Nguyên nhân: do vệ sinh bầu vú không sạch, vắt sữa không đúng kỹ thuật gây viêm nhiễm làm bầu vú sưng đỏ, nóng, đau. Chườm vú nhiều lần bằng nước nóng có pha muối 5%. Sau đó đắp cao tan vào vú viêm.

Bệnh giun sán.
Nguyên nhân: do vệ sinh thức ăn và chuồng trại kém. Dê bị bệnh biếng ăn, gầy, thiếu máu, đau bụng, ỉa nhão đến lỏng, mắc sán lá gan, dê có hiện tượng tích nước ở hàm dưới và bụng. Cho dê con trước khi cai sữa (3 tháng tuổi) và dê mẹ sau khi phối giống 5-6 tuần uống thuốc levamisole phòng bệnh giun tròn. Không cho dê ăn cỏ lá vùng ngập nước, dùng dextrin-B phòng định kỳ và điều trị với dê đã mắc bệnh.

Bệnh đau mắt.
Nguyên nhân: do chuồng trại bẩn, chật chội. Dê bị bệnh mắt đỏ, nước mắt chảy nhiều, nặng có mủ. Rửa nước muối, hoặc nhỏ thuốc đau mắt (sunfat kẽm 10%) rồi bôi thuốc mỡ tetraxilin ngày 2-3 lần đến khi khỏi.

Mình sưu tầm một số bệnh thường ở Dê để mọi người cùng tham khảo.
Mong nhận được sự giúp đỡ,chia sẽ từ các bác có kinh nghiệm trong lĩnh vực này, giúp đàn Dê của ae khỏe mạnh,mau lớn.
Xin chân thành cảm ơn.

Last edited by a moderator:
Cây đậu phơi héo + cỏ Jumbo + bắp hạt như vậy Dê ăn có bị sao ko các bác?

cho nó ăn như thế thì nó sẻ bị ghiềng luôn chứ sao bác, cái gì quá củng ko tốt, bác nên cân bằng lượng dinh dưỡng cho nó...sẻ tốt hơn
được như vậy quá tốt đi chứ . chỗ a toàn cỏ kho cỏ cháy với mấy cây cỏ bụi mà phải chống chọi mùa khô nè . cỏ , keo, bắp trồng bổ sung chỉ là chữa cháy cầm xác. mong mưa mãi năm nay hạn dữ quá...

Hôm nay chỗ e vừa mưa 1 cơn to lắm, đợt này koo phải lo vụ thức ăn nữa.
E đang koo biết tại sao Dê nhà e nuôi chậm lớn quá các bác ak

uh e xem lại chế độ dinh dưỡng cho dê e nhé ... a nghĩ e nên quan tâm tới vấn đề này nhiều hơn nhé ...

Chắc là ăn no nhưng chưa đủ chất phải ko bác?
ăn no và ăn đủ chất là 1 chuyện .khả năng hấp thu của vật nuôi với dinh dưỡng mình là bổ sung là 1 chuyện khác . ăn nhiều nhưng khả năng hấp thu kém sẽ gây lãng phí thức ăn mà vật nuôi lại không phát triển tốt .. a e nên lưu tâm điều này .. hãy tăng khả nag8 hấp thu dinh dưỡng của vật nuôi lên sẽ lọi rất nhiều ( vật nuôi phát triển tốt , thức ăn sử dụng ko bị hao phí ) . nhớ là bổ sung qua đường ăn uống sẽ tốt hơn .. thân a e ..

Chắc hệ tiêu hóa của dê nhà e có vấn đề, mình bổ sung mem tiêu hóa đc ko các bác!?!Dê nhà e có 1 "bệnh" là hay treo ra máng, đái ỉa tùm lum, làm e phải dọn liên tục, các bác có biện pháp nào khắc phục ko ạ giúp e vs.

Như vậy có ổn ko bác?
Bác nên làm máng cao hơn so với mặt sàn 1 tý mà vẩn đảm bào dê tơ và dê trưởng thành ăn được,và đóng song dọc dày hơn một chút đảm bảo dê con ko lọt ra ngoài mà đứng trong vẩn rứt được thức ăn.
Nói thì khó hình dung, để khi nào em lục lại tấm hình hay video trên mạng cho bác xem

E đóng các song dọc hẹp lại rồi, đến nỗi dê mẹ ko thò đầu ra đc nữa, vậy mà mấy nhóc vẫn mò ra máng đc.
Có lẽ mấy nhóc nhỏ quá cỡ hehe...
Ý mình là đóng sọc dày và để chiều cao cao hơn, dê con ăn lượng cỏ ít hơn nên ở chổ song dọc đó nó vần khều và ăn được, cách này có người áp dụng rồi, và rất ổn.

các b hướng dẫn dùm em cách chích thuốc cho dê với. Hồi trước tới giờ e chưa bao giờ thấy chích cho dê mà chỉ mới thấy chích cho trâu bò thôi

Nhà e toàn chích ở đùi sau bác ak, cũng đơn giản thôi màNhà e toàn chích ở đùi sau bác ak, cũng đơn giản thôi mà

Back