Một số gốc mai cổ thụ

• Thread starter bethuinong
  • Ngày gửi
Em là dân A Ma Tơ, Em theo người bạn mua ké được một số gốc mai, tiện đưa lên đây nhờ các bác cho ý kiến, em đo gốc cây bằng tay và ước đoán chiều cao nên không chính xác lắm

Last edited by a moderator:
Em là dân A Ma Tơ, Em theo người bạn mua ké được một số gốc mai, tiện đưa lên đây nhờ các bác cho ý kiến, em đo gốc cây bằng tay và ước đoán chiều cao nên không chính xác lắm
Dân Amater mà mua được mấy gốc mai đẹp thế sao? giá có mềm không, có phải là mai rừng của Vĩnh Hy không vậy bác?

Mai rừng Vĩnh Hy là ở đâu vậy bác? Mấy cây mai này E mua ké cùng người bạn, mua của một số gia đình họ trồng trong vườn (có một số cây nghe chủ vườn nói trước đây họ bứng trong rừng về)

Từ thành phố Phan Rang - Tháp Chàm theo lộ 702, dọc bãi biển Ninh Chữ, qua Đầm Vua, vượt những cồn cát thấp, rừng cây bụi, băng qua con đường đèo ngoằn ngoèo, hiểm trở cắt ngang vườn quốc gia núi Chúa hoang sơ, ta sẽ đến làng Vĩnh Hy, thuộc xã Vĩnh Hải, huyện Ninh Hải, tỉnh Ninh Thuận, nằm lọt thỏm giữa ba bề núi rừng hoang dã, trước mặt là đại dương bao la.

Mấy cây mai này bạn đã giới thiệu bên CCVN.vn và tôi cũng đã tham gia ý kiến với bạn rồi. Chúng rất có tương lai . Xin chúc mừng ban.
Tuy nhiên, cũng xin nói nhỏ với bạn điều này. Khi bàn luận trên bất cứ diễn đàn nao bạn nên chú ý bàn đúng chuyên đề đặt ra và hãy coi chừng bị lạc đề đây. Đây là chuyên mục "Góc ảnh đẹp / Ảnh đẹp hoa mai", sao bạn lại đưa những cây mai không có chút hoa nào hết vào đây vây?.
Chao bạn!

Tuy nhiên, cũng xin nói nhỏ với bạn điều này. Khi bàn luận trên bất cứ diễn đàn nao bạn nên chú ý bàn đúng chuyên đề đặt ra và hãy coi chừng bị lạc đề đây. Đây là chuyên mục "Góc ảnh đẹp / Ảnh đẹp hoa mai", sao bạn lại đưa những cây mai không có chút hoa nào hết vào đây vây?.

Em xin lỗi, để đến tết mai trổ bông E chụp rồi up hình lên để các bác xem nha.

Em đã chuyển về đúng box . Các bác cứ bàn luận tiếp nhé.

Bác nào biết cách chăm sóc cho mai ra hoa thật đẹp và nhiều vào dịp tết thì hướng dẫn giúp nhé. Cảm ơn.

Bác nào biết cách chăm sóc cho mai ra hoa thật đẹp và nhiều vào dịp tết thì hướng dẫn giúp nhé. Cảm ơn.

Cây Mai tưởng như đơn giản.. nhưng thực ra đó là cả một tuyệt kỹ công phu... bắt đầu từ khâu làm đất...tưới nước bón phân tỉa đọt phòng trừ sâu bịnh..xem thời tiết ngừa ..dịch hại..v..v
khi Nắng lửa khi mưa dầm. khi sương muối, đều có cách chăm sóc khác nhau để cây phát triển tối ưu...v..v..
có biết bao nhiêu sách vở viết về trồng mai...nhưng có mấy ai nhờ đọc sách mà trồng được 1 cây mai rực rỡ sắc màu...?
chưa hết đâu..rồi còn uốn sửa cho ra dáng thế...tháng nào được uốn, tháng nào chỉ có cắt tỉa, đều phải nhịp nhàng thuận theo nhịp sinh học của chúng..để chúng cho năng xuất hoa tối đa
tưới tắm cũng là cả 1 vấn đề nhiêu khê. tháng nào tưới sáng..tháng nào tưới chiều... tháng nào xiết nước để đất khô. khi nào tưới cả gốc lẫn lá.. khi nào chỉ tưới gốc mà không được làm ướt lá. rồi thì khi nào chỉ phun cho ướt lá mà không nên tưới nước vào chậu
rồi thì phân bón..tháng nào vào phân nào cũng phải tính toán kĩ lưỡng cho thuận với nhịp sinh học của chúng..
còn nữa là phân bón lá...tháng nào phân nào không được sai sót
Vì cây ở trong chậu đất ít nên các chất kích thích sinh trưởng phải dùng tới rồi giúp cây quang hợp.. tích trữ "tài nguyên" tích trữ được càng nhiều cây càng khỏe để kết được nhiều nụ và đủ sức nở hoa..nở hết hoa mà không bị sượng hoặc ngẹn ..tháng nào được dùng các chất sinh trưởng này... tháng nào không !!!
nhiêu khê...dài giòng vẫn không nói hết được việc..
bạn bị bối rối vì cái gì hỏi cụ thể.. có thể có câu trả lời cụ thể
nhưng chưa chắc đã là đúng...vì ngay với người lão luyện nhất trong ngề trồng mai cũng chỉ có câu trả lời tương đối đúng thôi
nếu bạn chăm sóc được 1 cây mai rực rỡ sắc màu khi đón xuân. đến độ người xem cho là mai giả..không tin là mai thật...lúc đó bạn đã xứng đáng là dân chơi thứ thật rồi đó

Last edited by a moderator:

Back