• Một số ý kiến chủ quan về ngành nuôi bò thịt và hướng giải quyết

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 27/9/14

1. Changhung113

Changhung113 Nhà nông nghiệp dư

Một người chỉ biết ăn rau muống xào tỏi, chua ăn miếng thịt nào, lại thêm tội an trộm gà thì làm j có iốt mà nói người ta la thằng này thằng no, hihi
      --- @ 7/10/14, Original Post Date: 7/10/14 ---
      Một người chỉ biết ăn rau muống xào tỏi, chua ăn miếng thịt nào, lại thêm tội an trộm gà thì làm j có iốt mà nói người ta la thằng này thằng no, hihi

2. nguyenhunghtra

nguyenhunghtra mưa buồn

Nghề nghiệp:
      xây dưng
      Ông anh có tầm nhìn vĩ mô thật. Nhưng có chút bi hài. Ko giống tố chất của nhà nông thật sự.
      Anh đầu tư 200 con bò15 tỉ trong lúc nhìn nhận chăn nuôi bò đang sắp chết. Muốn vực lên giúp nền kt nước nhà thì đáng ngưỡng mộ.
      Và đang tìm người cộng tác.
      Em cũng thích nuôi bò và chỉ có 1tỉ . có thể góp vui với ông anh thêm vài con vào dàng bò chính nghĩa này được ko.
      Khi nào rảnh anh úp vài tấm hình đàn bò 200 em của anh lên cho e và bà con xem quy mô để ủng hộ.
      --- @ 7/10/14, Original Post Date: 7/10/14 ---
      Tốc độ sinh sản của bò sao lại tính theo cấp ssố nhân dc 1500con =>3000=>6000

3. boconsuoirau

boconsuoirau Nhà nông tập sự

hi all,
      hiện tại đang có quỷ đất khoảng 20ha và dang quy hoạch trồng cỏ ,chuồng trại.
      mới mua dc 15 con Brahman thuần đang có thai,tổng dự kiến đàn bò lên tới 200 con giống.
      ai biết giống bò bán o đâu vui lòng chỉ giúp tôi.
      chỉ ưu tiên mua những giống sau:Red Angus,Droughtmaster,Brahman đỏ,và lai sind trọng lượng mổi con phải 400kg trở lên.
      sẽ có $$$ cho những bạn nào chỉ dc chổ cho tôi mua bò đúng chất lương trên.
      P/s:hiện tại dang tuyển 1 bác sỹ thú y chuyên về bò,chủ yếu là biết thụ tinh nhân tạo và có tâm huyết làm việc với nhau.
      chúc mọi người thành công !

Thân chào!

4. HaO NGuyeN KhaC

HaO NGuyeN KhaC Nông dân nghèo

1-2-3-4.5-6.75-10-15-22.5......-[x+(x/2)]...
      Có phối tinh phân ly cũng không được cái 100%, tính 5-5 thôi chớ, đực nuôi đủ thịt là bán

nguyenhunghtra thích bài này.
    5. nguyenhunghtra

nguyenhunghtra mưa buồn

Nghề nghiệp:
      xây dưng
      5-5 cung trên lý thuyết.
      Tỉ lệ bò cái đực. Đực làm sao đẻ
      Tỉ lệ mắng đẻ, có những con đẻ đều, những con không đẻ, bệnh tật tránh dc ko.
      Hix sở hữu 50 con là đã thành tỉ phú rồi. Mơ ước chừng đó thôi. Chừa đất và cỏ lại cho bà con cùng nhau thoát nghèo
      --- @ 8/10/14, Original Post Date: 8/10/14 ---
      Nói anh úp vài cái ảnh lên bà con xem quy mô sao ko thấy???

6. quanbao_na

quanbao_na Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      KS. Công Nghệ Sinh Học
      Bác ở Tỉnh nào Miền Bắc vậy ?

7. boconsuoirau

boconsuoirau Nhà nông tập sự

8. Aroma07

Aroma07 Nhà nông tập sự

Mong anh chia sẽ hỗn hợp TMR như thế nào mà chỉ tốn 23k cho 1 kg bò hơi

9. quangstar

quangstar Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      du lịch
      GIờ các vùng quê ít nuôi bò rồi, giảm đáng kể bò nuôi tự nhiên, giờ toàn nuôi công nghiệp

10. xe bò

xe bò Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nhà nông
      Lời lẽ nghe cũng ok! Nhưng thiếu suy nghĩ và thiếu chiều sâu, ko hiểu về con bò cũng như thị truòng bò, chắc bác này chỉ biết con bò ăăn cỏ thôi!
      Tôi xin bổ sung cho bác 1 vài thông tin:
      1. Thịt bò dc nuôi trong điều kiện coáá kiểm soát (chế độ ăn uông, được tiêm ngừa, sổ giun sán, giết mổ đúng thời điểm....) thì chất luọng thịt sẽ ngon, an toàn (thịt bò Úc, Kobe, New Zeland đều đã được thế giới công nhận!
      2. Hệ số tăng cá thể của gia súc lớn là 1, 1con bò cái sau 2năm mới cho 11cbò con...
      3. Bác nói những người nhập bò sống từ Úc làm lũng đoạn thị trường?! Trước đây bác ăn bò Úc đông lạnh với giá bao nhiêu? Và thịt bò Úc tươi sống được giết mổ tại V.nam theo tiêu chuẩn Úc với giá bao nhiêu? Cung theo cầu thôi bác à! Bò tại vn không đủ cung cấp, đa số nuôi theo kiểu chăn thả bỏ ống nên lâu phát triển chất lượng thịt ko ngon, ko được sổ nội ngoại ký sinh định kỳ,.. vụ này thì trong thịt có gì thì bác tự tìm hiểu (thịt bò thì đa số ăn lúc vuằ chín tới)
      4. Bác search internet thì thấy giá bò tại Úc là 1,34 usd xin thuưa với bác là khoảng 1,9 usd. Giá bên đó là như vậy, sao bác ko cộng thêm tiền thuế, tiền vận chuyển, giấy tò, thuê chuyên gia sở tại, thú y, hao hụt kg khi đi xa như thế, hao hụt cá thể và hàng tá các loại phí ko tên khác. Bác đã từng xuất và nhập cái gì qua hải quan chuă?
      5. Cá thể bò bên đó cũng ko phải là vô tận, Úc giờ đang share bớt luọng xuất bò vào indo và malay nên năm nay ko còn nhạp ồ ạt như mọi năm!
      6. Bò là con vật nuôi cực tốtt, nuôi bò chưa bao giờ là lạc hậu, nều có vốn và tám huyết thì sẽ thành công!

kutyhn, boconsuoiraunhlam thích bài này.
    11. Trongdu

Trongdu Nhà nông nghiệp dư

Bác ở đâu vậy, mình bán phân bò cho bác nhé. 1 xe phân 4m2= 1,6tr thôi. Nhà mình nuôi khoảng 15 con bò lớn nhỏ nên phân khá nhiều

Tags: