một vài hình ảnh về trại bồ câu

• Thread starter cantruong
  • Ngày gửi
Mời anh em góp ý cho trại bồ câu của mình
Mình có 500 cặp bồ câu nuôi trong diện tích 120 m vuông.
Xung quanh có bạt che kín để bồ câu yên tĩnh.
Mong anh em góp ý thêm :wub:

Em cũng đang xem xét mô hình này xem thử, có lẽ nuôi theo cách bác cantruong có vẻ nhàn hơn mà chi phí đầu tư cũng ít hơn

Bồ câu nên cho ăn nhiều thứ trộn lại : cám cargil + bắp + lúa + ít đậu xanh
Vậy chim sẽ có đủ chất hơn và giá thành thức ăn sẽ hạ xuống!
Nếu hienbeo mà xuất tới 60%/ 1 tháng thì năng xuất quá đạt rồi vì nếu tính 45 ngày thì ra 90 %

Hiện tại có bác Trường ở Đồng Nai nuôi khoảng 600 700 cặp cũng đạt năng suất trên 60% đó bác cái đó do bồ câu bác ấy đã nuôi lâu rùi khoảng 4 5 năm gì đó,
Hiện tại bác ấy chế mấy ấp trứng cho bồ câu để tăng năng suất nữa chứ không phải 60% không đâu bác, nhưng ấp trứng bồ câu thì khác với ấp trứng gà trứng vịt nha máy bác (về chuyện ấp trứng bồ câu bác nào không biết thì cứ hỏi đừng có không biết mà la cho lớn là trứng bồ câu không ấp bằng máy được nhé :D )

Last edited by a moderator:
he he. Ấp bằng máy thì được nhưng lúc bồ câu con nở thì ....... ai cho nó ăn?

e biết liền thế nào bác cũng hỏi cái này mà :D
E đâu có nói là sẽ ấp cho tới lúc trứng nỡ đâu bác .
VD như Khoảng 20 ngày là trứng nở thì mình ấp khoảng 17 18 ngày thôi
Sau đó mình sẽ lấy trứng đó bỏ vào chuồng cho bồ câu mới đẻ (Tức nhiên là chọn những cặp bồ câu ấp tốt) khoảng vài ngày cho nó ấp mấy ngày còn lại và thế là nó sẽ tự động nuôi con nó thôi :D
Làm như vậy sẽ trang được những trường hợp bồ câu mẹ đập bể trứng, không ấp trứng,và mình có thể chọn cặp ấp tốt nhất để cho nó ấp và cặp nào ấp dở thì chỉ chuyên cho nó để trứng thôi (VD như bồ câu gà nó bự con nhưng mà nó ấp rất dở) mình có thể dùng cách này cho nó năng suất cao hơn...
Đồng thời mình có thể kiểm soát được trứng hư bằng cách soi trứng .....
Và cuối cùng thì năng suất chắc chắn sẽ cao hơn để cho nó tự nhiên rùi đúng không bác :D

về chuyện ấp trứng bồ câu bác nào không biết thì cứ hỏi đừng có không biết mà la cho lớn là trứng bồ câu không ấp bằng máy được nhé

Cái này mình xem clip chăn nuôi của Trung QUốc . Trong đoạn clip đó mình thấy nó ấp với nhiệt độ 38" nhìn qua nhiệt kế ' Thấy chuồng ấp như gà luôn nhưng nó ko để bát nước bên dưới để cấp ẩm mà dùng bình xịt phun nước trực tiếp vào quả trứng rồi lại cho vào lò ấp tiếp . Quy trình nói chung vẫn mù mờ . Bạn hiền béo biết rõ quy trình cụ thể nói sơ qua vài buớc đi nào/

Thật ra thi trứng bồ câu cũng giống như trứng gà thôi bác.
Hiện tại thì ít ai ấp trứng bồ câu nhưng ở đây e chỉ ấp dụng ấp trứng gà cho trứng bồ câu và nhiệt độ thì e cũng để 38 độ chỉ khác ở một chổ mà em vừa nói trên là do bồ câu con không tự ăn khi nở ra mà phải cần mẹ cho ăn nên mình thay trứng nó mới đẻ khoảng 2 3 ngày bằng trứng đã ấp khoảng 17 đến 18 ngày để cho nó ấp và nuôi con nó cho đến khi ăn được thôi.
Đó là sự khác biệt giữa cách ấp trứng bồ câu với ấp trứng gà bằng máy ấp.
Do sợ mọi người lầm là khi nghe nói tới ấp trứng bồ câu bằng máy thì liên tưởng giống như ấp trứng gà và sẽ cho rằng không thể như bác cantruong đã hỏi thôi :D
Chứ thật ra thì nó chẳng khác gì nhiều so với ấp trứng gà cả.
Bác nào muốn thì ấp thử như cách e nói và quan sát sẽ có kết quả liền (tức nhiên là phải quan sát trứng bằng cách soi trứng trong qua trình ấp nha bác)
Còn cách soi trứng thì chắc ai cũng biết. :D
Đợi trứng tới khi nào ngã màu đen dần thì bỏ vào cho bồ câu mới đẻ khoảng vài ngày ấp và lấy trứng của bồ câu đó ra ấp bằng mấy tiếp (nhớ ghi ngày vào trứng)
---------------
Em cũng đang xem xét mô hình này xem thử, có lẽ nuôi theo cách bác cantruong có vẻ nhàn hơn mà chi phí đầu tư cũng ít hơn
Cái gì cũng có cái lợi và cái hại nếu bạn thấy cách nào hay thì làm theo :D Một cài là công nghiệp 1 cái là để tự nhiên :D
Nhưng bạn nên em xét về quy mô cho tương lai sau này khi phát triển cở 1000 cặp trở lên thì mình chưa thấy ai nuôi theo dạng thả tự nhiên trong chuồng cả.
Vì vậy khi thấy bác cantruong nuôi số lượng 500 cặp thả chuồng tập chung là lớn nhất ở mô hình này từ khi mình bắt đầu nuôi tới giờ :D

Bổ sung thêm thông tin đồng chí Hienbeo ( nick của thằng em, cùng mạng cty chứ không phải 1 người lập 2 nick (mất công Mod hiểu nhầm)).

1.Thông tin Hienbeo ở trên đa phần đều đúng, có chút đỉnh sai do diển đạt
2.Để tăng năng xuất bc, thì phải dùng máy ấp trứng (nhiệt độ khoảng 27).
3. Nguyên tắc dùng máy là: ấp bằng máy nhưng phải nở ở tổ, bỏ trứng từ máy vào tổ phải đúng chu ky của cặp bố mẹ đó, ghép trứng để loại bỏ trường hợp giảm năng xuất do trứng hư, không cồ. Cho chim bố mẹ sinh sản sớm lại trong trường hợp không cho nuôi con.Phải dự trử trứng có cồ trong máy ấp đến gần khi nở để dự phòng chim bố mẹ đạp bể trứng vào các ngày cuối .v.v.
4.Thực sự là năng xuất bồ câu phụ thuộc rất lớn vào tay nghề, kinh nghiệm, mẹo. Có thể nói 60% phụ thuộc vào giống, 40% phụ thuộc vào người nu6ôi.
5.Theo thiển ý shima: 99% các giống nuôi ở miền Nam không phải giống thuần Pháp , chỉ là giống lai: mimas + sẻ, mimas + Thái. Chim Pháp lai, nếu lựa chọn các con màu trắng thì nhiều con cũng to con như chim Pháp thuần.1% nói nuôi Pháp thuần: hoặc là nuôi vài cặp chơi(bản thân cũng không biết chắc chắn 100% thuan), hoặc là không muốn nói rỏ ràng ^^ , hoặc là theo ý người mua.
6.Về lợi nhuận nuôi bồ câu thì hơi tế nhị nhưng mà với qui mô 400 cặp có thể đạt lợi nhuận 12->20tr/tháng. (đã trừ toàn bộ chi phí).

7.Một nhân công có thể chăm sóc 500 cặp nuôi chuồng đơn
8.Một cặp bố mẹ có thể khai thác từ 5->7 năm.
9.Bồ câu Pháp lai, một năm có thể đẻ từ 9->14 cặp trứng(trung bình là 24,25 trứng). Một năm có thể đạt 8->11,12 cặp chim con(trung bình > 18 con)
10. Bồ câu ít bệnh, có bệnh không lây(nói theo thực tế trên trại mình và ý kiến các chủ trại nuôi trên 500 cặp, không có căn cứ khoa học nào cả vì chưa tìm hiểu), khi bồ câu bệnh thì có cách chữa rất hay là...làm thịt cho chó ăn ^^(vì mổi tháng có thêm vài trăm chim con không ai bỏ công đi chữa bệnh-> khác với nuôi cảnh)
11.Bồ câu dể yếu và chết nhất là trong trường hợp chuồng nuôi không phù hợp-> nên nếu chim bồ câu bị chết liên tục thì xem lai điều kiện nuôi có phù hợp không, đặc biêc là khi chim bố mẹ chết
12.Nhận biết chim trống mái: Đảm bảo không thể có cách nào biết chim trống mái cho kết quả chính xác 100% trước khi chim thành thục(đẻ và phủ chim mái). Khi chim từ 2 tháng đến 5,6 tháng có thể nhận biết với xác xuất hơn 70%. chim sinh sản rồi sẽ theo dỏi và bắt cặp lại để đạt 100%.
13.Chim bắt giống tốt nhất từ tháng thứ 2 đến tháng thứ 4. Không nên bắt chim già hơn 5 tháng vì phải nuôi và theo dỏi. Khi chim đã sinh sản thi mạnh tay loại những cặp kém chất lượng vì bán chim con không đủ chim bố mẹ ăn cám.
14.Để có khoảng 400 cặp năng xuất cao thì mất ít nhất khoảng 15 tháng.
14.Nuôi bắt đầu thích hợp nhất là ít nhất 200->300 cặp. Nuôi ít quá 1,2 năm đầu toàn đầu tư không dể nản.Nuôi ban đầu càng nhiều thì càng nhanh thu hồi vốn(cái này không tính có những người bắt mấy cặp nuôi "thử" , chỉ tính khi nuôi "thiệt" ^^ ). Đọc thông tin này có thể có người không tin hoặc cho là "dụ mua chim" nhưng mà khi nuôi có kinh nghiệm thì mới thấy chính xác
15.Thông tin 1->14 chỉ là chia sẽ cho mọi người để có nhiều thông tin, không có lợi ích gì cả nên bà con dừng ném đá dùm ^^.

Xin lỗi tui đây ngây ngô có vài thắc mắc khờ dại: Nuôi bồ câu như vậy thì bán cho ai hả các bác? Ai mua? Người mua có đều không? Nơi nuôi thả tự do như bác cantruong thi lúc bán chắc phải dùng lưới mà bắt qua. Nuôi gà vịt thì có thể mang ra chợ bán, còn nuôi bồ câu thi??? ( Chắc tại tui chưa ăn bồ câu bao giờ nên mới hỏi vậy)

Hi hi.
Chưa ai "ném đá" mà Chima đã "rào" trước.
Nếu cho máy ấp theo cách đó thì ok, nhưng quan trọng là phần chọn chim để nở.
Nếu nuôi theo chuồng nhỏ (1 chuồng 1 cặp thì .....mình không biết) chứ nuôi đại trà như mình thì không phân biệt được cặp nào ấp hay, dở.
Bố câu có đặc tính là rất nhát nếu làng xàng đi tìm chim thì....... chim bay hết. hehe
Về lợi nhuận (không có gì là tế nhị) thì cứ xuất 1 cặp thì lời 1 con nhưng đó là lý thuyết chứ năng xuất đạt 80% là ok rồi. Và điều quan trọng là phải có đầu ra chứ đem ra chợ bán thì thương lái ép giá
Còn khi bồ câu bệnh thì nên làm thịt .......mình nhậu chứ không nên cho chó ăn => lãng phí!!!!
---------------
hi hi
vnsaurieng nè : lúc bắt thì chim mới ra ràng không bay đi đâu, chỉ thò tay vào ổ là bắt thôi.
Bồ câu vẫn có thị trường tiêu thụ lớn nhưng tùy vào mỗi vùng.
Mình thì cung cấp cho ......... nhà mình. hì hì

Hi hi.
Nếu nuôi theo chuồng nhỏ (1 chuồng 1 cặp thì .....mình không biết) chứ nuôi đại trà như mình thì không phân biệt được cặp nào ấp hay, dở.
ì
Cho nên khi nuôi công nghiệp với số lượng lớn, rất lớn thì phải suy nghỉ kỷ về hình thức nuôi. Vì hình thức nuôi quyết định kỷ thuật nuôi sẽ áp dụng, nhân công, năng xuất, lợi nhuận.
Về thị trường thì ở HCM chưa khai thác được gì cả.
Ai nuôi 10,000 cặp cũng tiêu thụ được chứ nói gì vài trăm hay vài ngàn cặp.
Tính đơn giản:
-hiệu xuất nuôi 60% chim con/100% chim bố mẹ/ tháng.
-bạn tiếp thị được nhà hàng, quán nhậu rất nhỏ, mổi tối tiêu thụ 10 cặp chim ra ràng->mổi tháng cần xuất 10x30 =300 cặp chim con -> bạn cần 500 cặp bố mẹ.
- Nhà hàng, quán nhậu với qui mô trên bạn có thể tìm vài trăm cái ở SG.

Thực tế nuôi bc chỉ sợ qui mô nhỏ thôi, khó bán vì nhà hàng không có liên tục dể làm menu. Lúc đầu mới nuôi cũng đâu biết gì, hỏi về đầu ra lung tung hết, nhưng bây giờ thì có ai gọi tới hòi mua chim con ra ràng đều từ chối hết. Cho nên ở bài trên có viết là nếu nuôi nhiều thì mau thu hồi vốn, nuôi ít thì chậm

ai bảo bồ câu không bị bệnh?Con gì cũng bị bệnh cả.Con người còn bị bệnh và lây thành dịch huống hồ con vật?
Bạn em ở Bình Phước vừa bị dịch bồ câu chết 150 con không còn một con nào!Các bác nuôi chú ý phòng dịch cẩn thận đấy.

Chim của bạn bị bệnh gì mà lây thành dịch?
Không ai nói là bồ câu không bệnh, chỉ có điều ít bệnh thôi

Chim của bạn bị bệnh gì mà lây thành dịch?
Không ai nói là bồ câu không bệnh, chỉ có điều ít bệnh thôi

em ko rõ bệnh gì,chỉ biết mấy ngày trước anh ấy thông báo chim bồ câu bị chết 150 con bố mẹ mua 500k/cặp.Không những thế nó còn lây sang đàn trĩ đỏ cũng chết mấy chục con to ko còn một mống.Không biết loại bệnh gì và cũng ko rõ là bồ câu lây sang trĩ hay trĩ lây sang bồ câu.Trong khi bồ câu và trĩ chết sạch thì đàn gà sao 1000 con ko bị sao cả!

Chưa vì buổi tối tắt đèn cho bồ câu ngủ chứ vào đó làm gì mà thấy.
Mà bác hỏi thế để làm gì? Có gì lạ sao?Hay là bác cho rằng bồ câu chỉ đẻ ban ngày :D

Back