một vài hình ảnh về trại bồ câu

• Thread starter cantruong
  • Ngày gửi
Mời anh em góp ý cho trại bồ câu của mình
Mình có 500 cặp bồ câu nuôi trong diện tích 120 m vuông.
Xung quanh có bạt che kín để bồ câu yên tĩnh.
Mong anh em góp ý thêm :wub:

nuôi thế này thì đẻ đái ra sao vậy anh, có hiệu quả hơn nuôi chuồng riêng không, bác nào có kinh nghiệm xin mổ xẻ vấn đề này để đàn em theo chân

Góp ý cái nha bác cantruong.
Sao bác cantruong đếm được 500 cặp hay vậy ta? hehe.. chứ mình nhìn vào là bó tay
Nuôi thả tập trung như vậy mà bác nuôi tới 500 cặp là hoành trang nhất rùi đó.
Nhưng mình thấy bất tiện nhiều thứ.
Thứ 1 : Bồ câu bệnh sao biết được con nào bệnh để cách ly để tránh gậy bệnh cho nguyên một đàn.Gà thi nuôi tập trung là OK vì nó không bay được và chi phí mua 1 con gà rẻ hơn mua bồ câu nhiều
Thứ 2 : Khi tới thời kì sinh sản bác rất khó quan lý số lượng bồ câu con.
Thứ 3 : Theo thiết kế mấy chuồng gỗ để bồ câu đẻ của bác thì bồ câu con của bác sẽ làm thức ăn ngon cho bầy chuột cống
..........................
Và còn nhiều cà còn nhiều cái nữa mình chưa liệt kê hết.
Nuôi tập trung như vậy chỉ có cái lợi là vốn đâu tư cho chuồng trai ít và thời gian chăm sóc ít nhưng nếu bồ câu mà có gì thì thật là tai hại.Gà thì có thể biết con nào bệnh bỏ ăn để mà tách riêng chửa trị nhưng bồ câu thì hơi khó nếu nuôi như thế này

Hi hị
Đã nuôi mà không biết bao nhiêu cặp sao.
Ví dụ hôm nay bắt từ ổ xuống 5 cặp, ghi vào sổ, và cứ thế cho tới ...... 500 cặp.
Thật ra mà nói bồ câu rất ít bệnh, mà nếu bệnh thì quan sát thì cũng thấy, có điều hơi mất công.
Sao lại tới thời kỳ sinh sản?
Một ặp bố mẹ trung bình 1,5 tháng thì cho ra 1 cặp (nếu cho ăn đậu xanh thì thời gian rút ngắn hơn nữa)
Ở trại mình không có chuột cống, chỉ có chuột nhắt, và chuột này chỉ ăn cám của bồ câu thôi. Vì vậy chiều nào mình cũng phải đi cất thức ăn còn thừa
---------------
Nuôi tập trung như vậy tất nhiên khó kiểm soát hơn nuôi từng cặp riêng lẻ nhưng bù lại ít tốn công.
Mình chịu khó ghi vào sổ số lượng con xuất ra trong tháng là kiểm soát được.

Last edited by a moderator:
Kiểm soát về số lượng thì e đồng ý với bác là đươc, nhưng nuôi theo cách đó thì theo e biết thì số lượng bồ câu đẻ cũng ko cao bằng mỗi cặp mỗi chuồng .
Còn kiểm soát được bệnh thì ... cái đó thì e thấy hơi khó .
Với số lượng 500 cặp thì e nghĩ quan sát vài con bị bệnh thì hơi khó chưa tính tới mai mốt bác lên 1000,2000... 10.000 cặp thì lúc đó sao nhĩ? hehe..
Nếu bác nuôi như thế để giảm thiểu tối đa khả năng bồ câu bệnh thì chắc phải pha thuốc ngừa bệnh cho nó thường xuyên chứ ko thể nào cách ly được bồ câu bệnh ra riêng được vì toi 500 cặp lận chứ không phải ít.
........................
Nhưng cái gì cũng có cái lợi của nó và tuy thuộc vào người chăn nuôi phải không bác :D
Dù sao cũng chúc bác thành công trong việc nuôi bồ câu theo mô hình tập trung này.

Cám ơn Hienbeo đã góp ý.
Tất nhiên mỗi mô hình có mặt lợi và hại.
Với diện tích đó thì chỉ nuôi được 500 cặp thôi.
Mình chủ yếu phòng bệnh.
Và như đã nói trên, bồ câu rất ít bệnh mà chủ yếu phải cân đối dinh dưỡng trong thức ăn (vì bồ câu không ra ngoài tìm khoáng chất trong thiên nhiên được)

Mình thấy nó còn rộng mà bác? có thể nuôi thêm vài trăm cặp nữa mà :D
Mình cũng đang nuôi 300, 400 cặp bồ câu bố mẹ và đang xây dựng chuồng bồ câu mới với diện tích khoảng 350m2 dự tính có thể nuôi thêm 1800 cặp nữa(mình nuôi theo dạng mỗi cặp 1 chuồng) nên chi phí mở thêm chuồng mới rất cao tiền mua chuồng sắt, mua máng ăn, máng uống và thêm tiền làm tổ nữa chứ.

Hồi xưa mình cũng tính làm theo mô hình vậy nhưng không có nhân công.
Hienbeo nuôi vậy có tốn nhiều nhân công không?
VD : nhân công dọn phân hàng ngày (vì phân bồ câu ướt hơn phân gà), nhân công cho ăn
Và Hienbeo nuôi vậy thì năng suất đẻ được bao nhiêu %?
Khẩu phần ăn cho 1 cặp bồ câu bố mẹ đang nuôi con thì bao nhiêu gam 1 ngày?

nếu xác định đc con nào bệnh, muốn bắt để cách li chữa trị, e là phải cần dùng tới lưới chụp. chứ bắt tay e là không nổi. E không nuôi tập thể như vậy, nhưng có làm 1 chuồng nuôi tập thể diện tích 5m x 8m. nhưng khi thấy 1 con bị mắt đỏ, vô chuồng bắt đc cũng đổ mồ hôi mắt và chim trong chuồng bay loạn xạ, nhát người

Hồi xưa mình cũng tính làm theo mô hình vậy nhưng không có nhân công.
Hienbeo nuôi vậy có tốn nhiều nhân công không?
VD : nhân công dọn phân hàng ngày (vì phân bồ câu ướt hơn phân gà), nhân công cho ăn
Và Hienbeo nuôi vậy thì năng suất đẻ được bao nhiêu %?
Khẩu phần ăn cho 1 cặp bồ câu bố mẹ đang nuôi con thì bao nhiêu gam 1 ngày?
+ Hiện tại mình có thằng e trên đó đang nuôi vì số lượng 300 400 cặp thì cũng không nhiều nên cũng khỏe,Nhưng sắp tới khi làm xong dãy chuồng mới thì chắc cần thêm 1 người nữa làm mới nổi. Sáng chỉ cho nó ăn một lần và thay nước cho nó (bình nước nào hết mới thay)và chiều thì cho nó ăn một lần nữa.Còn chuyện dọn phân thì 1, 2 tuần mới thay một lần chứ không cần thay mỗi ngày.
+ Năng suất thì phải tính theo cặp bố mẹ vì mình nuôi từng chuồng nên biết con nào đẻ và ấp rùi và con nào chưa nếu tính như vậy thì bồ câu con mỗi tháng bắt ra làm bồ câu giống để bán đi là trên 60% so với số lượng cặp bố mẹ. Nếu nuôi khoảng 4 5 năm sau bo cầu nào già đẻ năng suất yếu thì mình loại cặp đó đi
+ Về phần thức ăn thì mỗi ngày 1 bao cám cargill 25kg cho 300 400 cặp.

nếu xác định đc con nào bệnh, muốn bắt để cách li chữa trị, e là phải cần dùng tới lưới chụp. chứ bắt tay e là không nổi. E không nuôi tập thể như vậy, nhưng có làm 1 chuồng nuôi tập thể diện tích 5m x 8m. nhưng khi thấy 1 con bị mắt đỏ, vô chuồng bắt đc cũng đổ mồ hôi mắt và chim trong chuồng bay loạn xạ, nhát người
Bác nuôi như thế được bao nhiêu con 1 chuồng 5x8m vậy bác?

hiện em đang thả 30 con chim tơ - chủ yếu để cho chim tự bắt cặp rồi đưa vô chuồng. Diện tích này cũng còn rất rộng

Bác hienbeo ơi chi phí làm một cái chuồng như vậy hết bao nhiêu tiền thế. Mà em thấy làm chuồng kiểu đó phải chơi thép chống gỉ chứ không thì sau một thời gian nó gỉ hết mất
---------------
Em thử tính hiệu quả kinh tế thử nhé bác hienbeo, em chưa tính chi phí chuồng trại con giống nhé.
Bác có 300 cặp mỗi tháng số chim con bằng 60% số cặp bố mẹ = 180 cặp chim con
Giá mỗi cặp chim con khoảng 65.000 đồng --> 180 x 65.000 = 11.700.000 đồng
Mỗi ngày bác cho ăn hết 1 bao cám cagill khoảng 350.000 đồng
---> 30 ngày x 350.000 đồng = 10.500.000 đồng
Chi phí thức ăn 10.500.000 đồng
Lợi nhuận thu được 1.200.000 đồng
Đấy là em chưa kể đến rủi ro 10% trong nông nghiệp nữa
Nếu thế thì lợi nhuận có thấp quá không bác

Last edited by a moderator:
em để ý hình như anh để máng ăn và máng uống xen kẽ với giàn đậu của chim thì phải.

Giàn đứng của chim ko biết có gần mái ko (vật liệu hình như bằng tôn ), nếu có mưa rơi xuống phát ra tiếng động có ảnh hường gì ko anh ?

Nền chuồng có vẻ cũng ẩm ướt, như dị khả năng phát triển mầm bệnh thế nào ah ?

1 cái chuồng đôi hiện tại là khoảng 130k/chuồng nuôi được 2 cặp (đảm bảo bác xài trên 3 năm)
.......................................
Giá mỗi cặp chim con hiện tại thời điểm này là khoảng 80.000 đồng/1 cặp(từ 350gam trở lên)rùi đó bạn. 180 x 80.000 = 14.000.000 VND
1 bao cám cagill giá hiện tại chỉ khoảng 217k thôi bác ah(chưa kể mua đại lý sẽ ít hơn nửa)
30 x 217.000 = 6.510.000VND
Lợi nhuận thu được 7.490.000 đồng
Cái đó còn chưa tính trường hợp bác để bồ câu lại bán giống giá hiện tại là khoảng 250k /1 cặp (Nếu giống tốt như trại Ngọc Điền thì 350k/1cap) rồi đó bác.
Còn bác nói 10% rủi ro trông nông nghiệp là mình bỏ qua được :
Thứ 1 mình nóì thứ 1 mình nói là trên 60% sản lượng bồ câu bố mẹ chứ không phải 60% Nếu tính năng suất đẻ bồ câu bố mẹ là 60% đó là tính cho chim bố mẹ đã già(nuôi 5 6 năm) rùi nó mới là năng suất đó
Lưu ý với bác là năng suất bồ câu để nhiều hay ít cũng do một phần môi trường sống yên tĩnh nữa nha bác. VD: như bồ câu NgocDien nuôi ở ngoài ruộng yên tỉnh bác hỏi thử năng suất đạt bao nhiêu phần trăm.
Thứ 2 là tỉ lệ hao hục khi nuôi bồ câu rất ít và thường thì xảy ra với những chim bồ câu mới bắt về.
........................
Trong giai đoạn đầu luôn luôn không có lời liền nhưng về sau khi bồ câu bố mẹ đã ổn định sinh sản rùi thì năng suất sẽ cao hơn và nuôi khoảng 1 thời gian thì bác cũng sẽ biết cách làm cho nó năng suất cao hơn. Thậm chí bác có thể ấp trứng bồ câu nữa để năng suất cao hơn.

Hienbeo chưa tính chi phí nuôi 1 cặp bố mẹ từ lúc nhỏ tới 6 tháng sau mới đẻ
Nếu cho bồ câu ăn cám cagill không sẽ thiếu dinh dưỡng cho bồ câu.
Bồ câu đẻ thì không tính theo 1 tháng được mà phải tính 1.5 tháng (45 ngày).
Trung bình 1 cặp bố mẹ 45 ngày thì vừa ấp vừa cho ra ràng 1 cặp bồ câu con.
To phuonghuy : chổ ẩm ướt là do lúc thay nước, bị đổ nên anh hay nhắc nhân công đổ thêm trấu vào những chổ đó. Cám ơn em đã góp ý đúng.
Máng ăn, uống anh treo ở giữa chứ ngay dàn đậu chim sẽ ỉa vào

Mình chỉ tính lợi nhuận thu được từ khi bồ câu bố mẹ để thôi bác cantruong ah
Bồ câu bố mẹ đẻ bao nhiêu ngày ấp lại mình không quan tâm chỉ biết là mỗi tháng mình xuất ra khoảng trên 60% trong tổng số cặp bố mẹ thôi bác ah :D

Back