Mưa Hồng - Khánh Ly - Trịnh Công Sơn - Phân tích theo 18+

khucthuydu

ĐT/zalo/fb: 0948.101010
Trời ươm nắng cho mây hồng
/*Hôm nay, anh ngồi đây, nắng chiều ươm cả bầu trời mây hồng lên, anh bỗng nhớ em da diết*/
Mây qua mau em nghiêng sầu
/*Gạt những lớp mây mù của thời gian, bóng dáng em hiện ra, nghiêng nghiêng mái tóc sầu*/
Còn mưa xuống như hôm nào
/*Trời bất chợt đổ mưa, trong lòng anh bao nhiêu cảm xúc cũng ào ạt dội về. Như cái hôm nào trời cũng mưa, và anh cũng mưa. Hai cơn mưa thực của trời đất một của ngày hôm nào một của ngày hôm nay sao giống nhau đến thế. Và trong lòng anh hai cơn mưa cảm xúc dâng trào một của hiện tại một của quá khứ vẫn vẹn nguyên.*/
Em đến thăm mây âm thầm mang gió lên
/*Anh bồi hồi nhớ lại:Ngày hôm ấy, em đến thăm anh. Trời âm thầm nổi gió, lòng anh cũng âm thầm nổi gió. Cơn giông của đất trời và cơn giông của tình yêu cùng dâng lên...*/

Người ngồi đó trong mưa nguồn
/*"Người" ở đây là em, em ngồi đó sau cơn nổi gió mây mưa của anh, trong cơn mưa nguồn của trời đất.*/
Ôi yêu thương nghe đã buồn
/*Sau cơn giông gió mù quáng, lòng anh buồn tênh. Tình yêu đi đến đỉnh cao rồi anh thấy hụt hẫng. Anh yêu em, nửa muốn nâng niu em như nữ thần, nửa lại muốn dâng lũ mây mưa cuốn đi đời con gái của em. Khi đã xong, anh bâng khuâng bồi hồi, yêu thương cũng khiến ta buồn.*/
Ngoài kia lá như vẫn xanh
Ngoài sông vắng nước dâng lên hồn muôn trùng
/*Cảnh vật ngoài kia đẹp quá, lá vẫn xanh và sông vắng dâng nước sau cơn mưa nguồn. Hồn hai đứa cũng dâng lên muôn vàn cảm xúc buồn vui lẫn lộn.*/

Này em đã khóc chiều mưa đỉnh cao
Còn gì nữa đâu sương mù đã lâu
/*Sau phút giây thăng hoa của anh, em bật khóc. Anh đã cướp đi tất cả của em bằng vòng tay u mê. Mắt em nhòa đi...mịt mù...*/
Em đi về cầu mưa ướt áo
Đường phượng bay mù không lối vào
Hàng cây lá xanh gần với nhau
/*Em chạy trốn trong cơn mưa, lệ nhạt nhòa. Em mong nước mưa tẩy rửa những tội lỗi người đàn ông này gây ra cho em, để tấm thân em lại tinh sạch như hôm nào nhưng tất cả đã quá muộn. Càng đi xa, nhìn lại hàng phượng 2 bên đường như chạy lại đan vào nhau, khép lại tất cả...Con đường phượng bay, con đường hoa mộng của tuổi học trò đã mù mịt không còn lối cho em vào. Một khi đã hóa thân thành đàn bà, em không thể quay lại thời nữ sinh ngây thơ được nữa.*/

Người ngồi xuống mây ngang đầu
Mong em qua, bao nhiêu chiều
Vòng tay đã xanh xao nhiều
Ôi tháng năm gót chân mòn trên phiếm du
/*Trở lại thực tại, "Người" ở đây là anh. Anh ngồi đó với lòng trĩu nặng ám ảnh. Anh mong em trở lại và tha thứ cho anh đã bao nhiều chiều như thế này rồi. Vòng tay một lần si mê cướp đi đời con gái của em giờ đã quá xanh xao. Thời gian qua đi, bước chân anh đã mỏi mệt trên những chuyến lãng du phù phiếm.*/

Người ngồi xuống xin mưa đầy
Trên hai tay cơn đau dài
Người nằm xuống nghe tiếng ru
Cuộc đời đó có bao lâu mà hững hờ
/* Bất chợt, "Người" đến-em đến. Em ngồi xuống, em của ngày xưa giờ đây sau cơn đau dài lại đến bên anh, rưng rưng đôi bàn tay nâng khuôn mặt buồn của anh lên, ôm anh vào lòng. Cơn mưa hôm nào lại dâng lên... Em nằm xuống, ngoan ngoãn để anh ru bằng vòng tay si mê cuồng nhiệt... Cuộc đời đó có bao lâu mà hững hờ với nhau phải không em? Hãy đến bên nhau và trao cho nhau tất cả.*/

Phân tích như trên theo mấy bác tiền bối là có đúng không ?! Tuy theo 18+ một chút.

[video=youtube;qIYXW7cBkVw]http://www.youtube.com/watch?v=qIYXW7cBkVw[/video]

Last edited:
kaka....KTD ơi! TCS đâu có...làm ăn được j mà....hiểu sâu thế? vậy ai mới là người....hiểu và đi..." thực tế" bài hát này....kaka. Chít chít...khai mau...

Bài viết có nội dung tương tự

Back