Mua ong mật giống ở đâu?

• Thread starter Học hỏi thêm
  • Ngày gửi
H

Học hỏi thêm

Guest
Có bạn nào biết ở Đồng Tháp hay Cần Thơ có địa chỉ nào bán ong mật giống chỉ giúp mình với, mình ở Long Xuyên, mua chỉ 1,2 đàn nuôi thử nắm kinh nghiệm trước với tiền nong có hạn nên không thể đi xa được. An Giang quê mình con ong còn lạ quá mình tìm không ra. Ai giúp mình biết ơn rất nhiều :) !!!

01663630666 bạn gọi sdt này để lên lạc địa chỉ gần bạn đó. Ông này bán con giống và cho bạn học nghề, bằng cách bạn đến ở nhà ông ấy làm bỏ công 1 chu kỳ sinh sản con ong mật. Ông ấy nuôi cơm và rượu luôn he he

01663630666 bạn gọi sdt này để lên lạc địa chỉ gần bạn đó. Ông này bán con giống và cho bạn học nghề, bằng cách bạn đến ở nhà ông ấy làm bỏ công 1 chu kỳ sinh sản con ong mật. Ông ấy nuôi cơm và rượu luôn he he[/
ac ac nuôi cơm rượu thì e không không có phúc hưởng rồi, vào học kỳ mới rồi...ôm thùng ong rồi dọt nhanh thôi ^^ . Mà bác này ở chỗ nào vậy anh???

Mình dụ Bà già vợ nuôi vài ba đàn để lấy mật dùng thì Bà bảo: Khó lắm ! Người nuôi mà dùng xà bông thơm, mỹ phẩm, hoặc mới mần tình xong mà tới gần chuồng là bị ong nó oánh liền. Bả nói vậy phải không các Bác ? Mình thì không tin lắm :cool:

Mình dụ Bà già vợ nuôi vài ba đàn để lấy mật dùng thì Bà bảo: Khó lắm ! Người nuôi mà dùng xà bông thơm, mỹ phẩm, hoặc mới mần tình xong mà tới gần chuồng là bị ong nó oánh liền. Bả nói vậy phải không các Bác ? Mình thì không tin lắm :cool:
Mấy dạng loại hương thơm công nghiệp thì mình không rõ, nhưng có khuyến cáo khi nuôi ong người thao tác không được có mùi lạ, đặc biệt là mùi rượu hoặc mùi của đồ lên men chua dễ bị ong oánh lắm. Họ nói nó sợ làm hỏng mật của nó. Mà để trong vườn thì có sao đâu, không thò tay chọc ngoái vào tổ nó là đc mà.

Mấy dạng loại hương thơm công nghiệp thì mình không rõ, nhưng có khuyến cáo khi nuôi ong người thao tác không được có mùi lạ, đặc biệt là mùi rượu hoặc mùi của đồ lên men chua dễ bị ong oánh lắm. Họ nói nó sợ làm hỏng mật của nó. Mà để trong vườn thì có sao đâu, không thò tay chọc ngoái vào tổ nó là đc mà.
Vậy khi nào cần đến chuồng ong để xử lý thì không nhậu và tắm gội chay là ổn :)

Nuôi ong là nghề của mình . Nó phụ thuộc vào điều kiện tự nhiên lắm . Không biết nơi bạn ở có thích hợp không . Nếu bạn có lòng đam mê , tới chỗ mình , minh sẽ tặng cho bạn 1 đàn làm giống .

Nuôi ong là nghề của mình . Nó phụ thuộc vào điều kiện tự nhiên lắm . Không biết nơi bạn ở có thích hợp không . Nếu bạn có lòng đam mê , tới chỗ mình , minh sẽ tặng cho bạn 1 đàn làm giống .
Anh giúp thật ạ??? Cảm ơn anh lắm lắm!!! Khi nào làm phiền anh đc ạ???Chỗ e thì không có hoa tập trung nhưng cây cối khá nhiều, cách sau nhà 100m tới ruộng lúa với chuối, ngoài ra còn trồng nhiều bạch đàn, dừa, xoài..v.v

Anh giúp thật ạ??? Cảm ơn anh lắm lắm!!! Khi nào làm phiền anh đc ạ???Chỗ e thì không có hoa tập trung nhưng cây cối khá nhiều, cách sau nhà 100m tới ruộng lúa với chuối, ngoài ra còn trồng nhiều bạch đàn, dừa, xoài..v.v
Thật đó ! Nuôi ong rất thích hợp với người khởi nghiệp với đồng vốn rất ít , mình cũng từng khởi nghiệp với nghề này , nhưng phải xem nơi bạn nuôi có thích hợp không , cách để nhận biết : nơi đó có nhiều ong tự nhiên phát triển , nếu để thu mật thì nhất định phải có các loại cây sau : nhản , vải , chôm chôm , tràm , cafe , cao su , cây keo ... với số lượng lớn bán kính 5 km . Với những điều kiện như bạn nêu chỉ để nghên cứu thôi , nhưng nếu bạn đam mê thì cứ nuôi để có kinh nghiệm rồi tìm nơi thích hợp để phát triển .

Last edited:
Tôi cũng muốn có 1 vài tổ ong để lấy mật dùng. Nhưng chỗ tôi có mấy ông nội chuyên trồng hoa màu, như dưa hấu, ớt, bí, dưa leo v v .... . Nên đành phải bó tay không dám xin ong về nuôi.

Đó là 1 trong cái khó nhất của ngành ong , bác Vũ à !
Trước thì e nuôi ở nhà 2,3 đàn để tiện quan sát và chăm sóc, khi kĩ thuật chắn chắn hơn e tìm chỗ bên cồn cách nhà 7km, bên đó chuyên trồng cây ăn trái. Còn ong tự nhiên thì gần như không có vì tổ chúng bị phát hiện là bị phá lấy mật với nhộng ngay, nhiều người không thể phân biệt được ong mật với ong vò vẽ và ong ruồi nên sợ nó chích. Anh cho e địa chỉ, số điện thoại với, khi nào e qua đó đc ạ? Ham quá ^^ !!

Hình ảnh291.jpg Alô cho mình trước , sđt bên dưới tên minh đó .

minh dang tinh nuoi ong trong nha kinh trong bi xanh. ban co kinh nghiem ve nuoi ong cung nhu mua giong o dau khong. minh o binh duong.

minh dang tinh nuoi ong trong nha kinh trong bi xanh. ban co kinh nghiem ve nuoi ong cung nhu mua giong o dau khong. minh o binh duong.
Không biết bạn nuôi với mục đích gì ? Nếu là thụ phấn cho bí thì không vấn đề , còn để thu mật thì chi phí sản xuất 1kg mật cao hơn nhiều lần so với giá mật thị trường mà mật lại không chất lượng vì bạn phải cung cấp thêm nhiều thức ăn cho ong . Bình Dương cũng có nhiều trại ong ( là giống ong ngoại ) từ nơi khác tới và duy chuyển theo mùa nên khó xác định vị trí để bạn mua giống .

mình ở quảng nam,có a nào biết ở đâu bán ong giống không.mình thấy mô hình này hay à.ai biết giúp mình với..mình cảm ơn trước ạ...

Back