Muốn bắt đầu nuôi lợn quy mô nhỏ và vừa - cháu cần xin kinh nghiệm ạ.

• Thread starter ViVanHiep
  • Ngày gửi
Kính chào các bác, anh chị,
Cháu tên Hiệp, năm nay 22 tuổi, đang là sinh viên Giáo dục tiểu học Trường ĐH Sư Phạm Hà Nội, quê cháu ở Lục Ngạn, Bắc Giang (quê vải thiều ạ)
Cháu luôn ấp ủ khát khao thoát nghèo và làm giàu, giờ đây cháu muốn hành động, muốn bắt đầu bằng việc nuôi heo, trước tiên là quy mô nhỏ đã ạ.
Vì biết rằng khởi đầu là khó khăn, vốn trong tay và điều kiện gia đình không nhiều nên cháu muốn xin kinh nghiệm của các bác, các anh chị ạ. Lan man dài dòng quá, cháu xin phép đc vào đặt những câu hỏi sau luôn, mong mỏi nhận được câu trả lời từ các bác.

1) Những rủi ro thường gặp trong chăn nuôi lợn là gì? (quy mô 50con)
2) Chăn bằng thức ăn công nghiệp thịt có ngon không? (Quê cháu ngta toàn chăn bằng rau lang thân chuối thôi, cám công nghiệp chỉ chiếm tỉ lệ nhỏ như là chút mì chính trong bữa ăn chúng ta thôi, nên thịt ngon lắm, rang không ra nước)
3) So với dùng cám công nghiệp 100% thì chăn bằng thức ăn tự nhiên (rau lang, lúa ngô khoai sắn...+ cá) loại nào có hiệu quả hơn? (quy về giá thức ăn thì cái nào đắt hơn, về chất lượng thịt, về sự tăn trọng của lợn thịt)
4) Thuốc thang chi cho 1 con lợn từ khi đẻ ra đến khi xuất chuồng khoảng bao nhiêu tiền/con 100kg?)
5) Có loại cám công nghiệp nào cho chất lượng thịt ngon như thức ăn tự nhiên k?
6) Giống lợn gì ưu việt? (quê cháu toàn nuôi kiểu mỗi nhà 4-5 con, có nuôi nái nhưng k biết đó là giống lợn gì)
7) Trung bình lợn thịt thì bao lâu sẽ đc xuất chuồng?

Việc nuôi này cháu không trực tiếp nuôi vì còn đi học xa nhà, cháu chỉ cung cấp kĩ thuật (học hỏi, tìm tòi) và có lẽ sẽ thuê bác sĩ thú y khi cần. Việc nuôi là bố mẹ cháu ở nhà sẽ nuôi, mẹ cháu kinh nghiệm nuôi lợn nhưng với quy mô 4 5 con thôi ạ, nuôi toàn bằng rau lang thân chuối cám gạo thôi., cỡ hơn 4 tháng xuất chuồng đc tầm 70kg 1 con lợn ngon ạ
_____

Sắp tới cháu định xây hệ thống chuồng trại, có chú bác hay anh chị nào có mô hình nuôi lợn như vậy cho cháu đến tham quan và học hỏi thì tốt quá.
Xin cảm ơn các bác đã đọc và tư vấn ạ.

bạn học sư phạm lại về chăn nuôi ak , thôi làm đợi ra trường làm đúng nghành đi bạn , chăn nuôi làm gì cho khổ?

bạn học sư phạm lại về chăn nuôi ak , thôi làm đợi ra trường làm đúng nghành đi bạn , chăn nuôi làm gì cho khổ?
em thích tung bay thôi bác ạ, học sư phạm cũng chỉ để mở mang tầm nhìn, mở mang hiểu biết và là bên phụ thôi bác ah.

em thích tung bay thôi bác ạ, học sư phạm cũng chỉ để mở mang tầm nhìn, mở mang hiểu biết và là bên phụ thôi bác ah.
Bạn muốn kiếm thêm tiền hay là thích nuôi heo ? Nếu muốn nuôi kiếm thêm thì cứ nuôi như ba mẹ bạn vẫn làm. Còn muốn kinh nghiệm hay tiếp cận va chạm nhanh thì xin vào trại. Trại càng nhiều nái càng tốt. Quy mô từ 200 nái thì tha hồ mà học, nhiều heo thì nhiều bệnh, nhiều vấn đề, bạn sẽ học nhanh hơn là tự nuôi

Bạn muốn kiếm thêm tiền hay là thích nuôi heo ? Nếu muốn nuôi kiếm thêm thì cứ nuôi như ba mẹ bạn vẫn làm. Còn muốn kinh nghiệm hay tiếp cận va chạm nhanh thì xin vào trại. Trại càng nhiều nái càng tốt. Quy mô từ 200 nái thì tha hồ mà học, nhiều heo thì nhiều bệnh, nhiều vấn đề, bạn sẽ học nhanh hơn là tự nuôi
Xin lỗi bác em đang bận quá không check forum thường xuyên được. Em muốn kiếm tiền là chính, nuôi heo dựa trên kết hợp kinh nghiệm của ba mẹ với kiến thức khoa học mà em học hỏi được ạ.
Còn học hỏi knghiem bằng cách xin vào trại thì em chưa có dkien vì em đang đi học.

mình học chăn nuôi đây. hjj
theo mình nghĩ là cậu nen xin vào 1 trang trại nào đó cũng quy mô nhỏ thui để bạn có thể làm hết mọi việc và hỏi họ khi cần thiết. cậu làm có thể ko cần tiền công hay có thấp 1 chút nhưng có kinh nghiệm là ok. bạn ra nuôi nếu có gì khó khăn có thể hỏi người mà mình đã từng làm giúp. đó là theo mình là như thế
minh đây học ra còn cũng phải thế ý chứ tự làm thì bh cung là thất bại rồi mới đến mùi thành công
làm thế sẽ giảm đk tỉ lệ thất bại bạn à
chứ 1 người ko biết j thì bạn biết thế nào rùi đấy
có gì chúng mình cùng chia sẻ với nhau qua sđt 0972435478
thân

Back