• Muốn cho cây Mận khỏi ra trái!!!

Thảo luận trong 'Kỹ thuật trồng trọt' , 16/2/12

1. xin chào các bác các anh các chị trong diễn đàn, vấn đề của em có thể coi là hết sức ngớ ngẩn và ngược đời vì ai đời lại muốn làm cho cây k ra trái bao giờ... nhưng chuyện của em là vầy, nhà em có 1 cây Mận rất xum xuê cành lá, là chủ lực của bóng mát cho cái sân nhà e để em nuôi chim gà và trà đạo bên dưới, nhưng số là hoa trái nó nhiều kinh khủng và bị sâu bọ bên trong khoảng 99,9% ngày nào thu gom trái cũng cả thúng mà k hết, ruồi bọ nó bu nhiều quá nhìn mất vệ sinh trong khi lại chả ăn dc mà em lại k muốn chặt đi hay làm gì anh hưởng đến cái tàn lá của em nó hết, k biết các bác các anh chị có kỹ thuật hoặc cách nào mà vẫn giữ dc cây tươi tốt mà nó khỏi ra trái dc k chỉ dùm em với ạ, ngồi dưới gốc nghiên cứu chim gà mà nó rơi vào đầu thì thật là nhức nhối quá ạ... xin cảm ơn mọi người , chúc cả nhà vui vẻ, em mong dc hồi đáp của mọi người...

Đang tải...
    2. tranvi

tranvi Nông dân tự lo BQT WEBSITE

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Hihi! Đơn giản mà, nếu không muốn kết trái thì lặt hết bông!

3. nuoide

nuoide thanquangninh.vn VIP

Nghề nghiệp:
      Bán Ba Kích Rừng
      lặt bông kiểu bằng tay hay dùng que đập bác tranvi?

Hay dùng vòi nước phun mạnh để hoa rụng ko thụ phấn được nhỉ? :huh:

4. khucthuydu

khucthuydu Administrator

Đề tài rất hay mà Lâu quá em quên, bác nào có kinh nghiệm vụ này giúp với. Thật ra cái này ứng dụng tốt trong lịnh vực cảnh quan, cây trồng đường phố. Không thể để 1 cây mận cho đầy trái ngoài đường được.

Ngoài giống ra, thì Trong các loại phân bón thì loại nào bón nhiều sẽ bị rụng trái non ??? Hay rụng bông quên mất ??? Có một hóa chất phun vào sẽ bảo đảm không đậu trái ... ai biết giúp với.

5. cách của bác cũng hay, nhưng chỉ áp dụng dc với cây be bé thui, chứ cây nhà em nó như cổ thụ, lặt cho nó chắc nó chưa rụng hết bông thì em đã bị rụng xuống đất rùi ạ :D

k biết vòi moteur có tới dc k hay phải xắm cái vòi rửa xe nữa thì hơi tốn bác nhỉ

ý em cũng giống ý bác admin, muốn cho có cái nào đó nó khoa học và nó gọn gàng 1 tí ạ... các bác ai biết giúp em với, 1 lần nữa cám ơn các bác đã đóng góp ý kiến quý báu

6. damchoibancatroi

damchoibancatroi Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      BÁO
      lay 50 kg ure rai gay góc . Bao dam ko ra bong nua , ke ca lá luôn . Trong cay mà ko dôm bong két trái thì ko nhà khoa hoc nào nghiên cú làm gì dâu . Chi có ban thoi . ngòi nghiên cú tiep di nhe.

Last edited: 17/2/12
    7. anhmytran

anhmytran Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Về hưu
      Đề tài này hay thiệt, nhưng ai đụng vào thì như húc vách đá vậy.
      *
      Ở Mỹ, các đường phố trồng cây cảnh, đều chọn cây không trổ bông,
      hay không kết trái. Phải nhà nào có cây lấy bông hay lấy trái làm
      cảnh, thì nhà đó phải chịu quét dọn thật nhiều. Trước lúc quét dọn,
      thì khoảnh đất gốc cây ấy thật bẩn thỉu. Ai có công quét dọn luôn
      luôn thì tự hào ra mặt: ta mới thật là người chịu chơi. Trên đầu thì
      bông trái rực rỡ, còn mặt đất thì láng cóóng, chỉ lưa thưa mấy trái rụng.
      *
      Xem ra kỹ thuật nông nghiệp Mỹ cũng còn bó tay với đề tài này.
      *

8. chungvitcb

chungvitcb Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      sinh viên
      Chào bác!
      Theo em thì bác nên dùng chất điều tiết sinh trưởng.
      Em tham khảo nhiều tài liệu thì biết Ethylen là chất kích thích sự kình thành tầng rời làm rụng lá, hoa, quả...
      Trường hợp của bác có thể dùng Ethylen phun vào thời ký cây mận ra hoa. Nhưng nếu dùng Ethylen thì cả hoa và lá đều rụng.
      Hoa mận ra hoa vào khoảng Tháng 1 - tháng 2. Vào thời điểm này ở miền bắc không có nắng ( nếu có thì nắng rất yếu) nên không cần bóng mát.
      Đó là ý kiến của em. Bác tham khảo xem có được không.
      Có gì sai xót xin được chỉ bảo

1 person likes this.
    9. anhmytran

anhmytran Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Về hưu
      Miền Bắc và miền Nam ViệtNam không cách xa nhau bao nhiêu trên trái đất.
      Miền Bắc mùa nào cũng có nắng, và nắng vẫn rất gắt.
      Chỉ có những ngày gió mùa đông bắc (bấc) tràn về thì trời nhiều mây thôi.
      Sau mấy ngày đó, thì gió ngớt, trời quang, và rồi có gió nồm (nam).
      Khi có nắng, thì nhiệt độ tăng dần theo số ngày chưa có gió bấc,
      nên người ta ngỡ rằng nắng nhạt.
      Cần thấy sự khác nhau giữa nắng và nhiệt độ.
      *
      Các bác có biết giá Ethylen ở Việt nam mấy triệu một lít không?
      Diện tích 1 mét vuông bông mận phun Ethylen cho rụng thì cần mấy lít?
      *

10. nuoide

nuoide thanquangninh.vn VIP

Nghề nghiệp:
      Bán Ba Kích Rừng
      làm gì có chuyện sau mấy ngày đó bác ơi

Bác đi xa quên hết rồi .... Đừng nói mấy ngày ... Cả tháng không nhìn thấy ông mặt trời đó ạ

Chỗ cháu năm nay khoảng hai tháng nay .... trời chỉ hơn 10 độ C chút , mưa phùn cả tuần,sau đó ngớt,lại mưa ... không khí rét mướt ảm đạm,không có nắng .... quần áo cho máy giặt quay tít thò lò,rồi đem ra phơi bếp than tổ ong mới có áo mới thay hằng ngày ...bác nào từ quê ra làm cửu vạn,không có điều kiện phơi phong bếp có khi mặc toàn áo bẩn đó ạ :lol:

Nhìn tivi quay Nha Trang thấy mà thèm rớt nước miếng .... Và đó cũng là lý do vì sao ... Vịnh Hạ Long đẹp như thế nhưng chả có mấy tập đoàn nước ngoài dám đầu tư khách sạn 5 sao hay các khu nghỉ dưỡng cao cấp ... Bởi vì thực tế chả có ai đi nghỉ ở cái nơi lạnh lẽo,u ám trong vòng 4-5 tháng như vậy .... khách đến xem mấy cái hang,động,tham quan cảnh biển xong là phắn liền .... mùa hè còn có cơ giữ chân khách

1 person likes this.
    11. vinamaca

vinamaca Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      sản xuất, kinh doanh nông lâm nghiệp
      Bạn có thể điều chế thuốc bằng cách dùng chế phẩm vi sinh. các bước tiến hành như sau: tìm những loại hoa, quả bị thối do nấm như hoa xoài, vải, nhãn..., ngâm trong nước, cho thêm ít mật mía trong vòng 10 hôm sau đó đem phun lên cây. đảm bảo các hoa của bạn sẽ bị thối hết, không thể đậu quả được. Cách này phải làm ở nơi xa các vườn cây ăn trái khác.