Muốn dừng nghề giáo để làm anh kỹ sư nông nghiệp!!!!

• Thread starter BaLanhVan
  • Ngày gửi
Chào mọi người, em năm nay 26 tuổi, đã tốt nghiệp sư phạm Hoá và đi dạy ở tp HCM được gần 3 năm, công việc cũng rất ổn định, đủ ăn, đủ mặt, nếu em làm siêng hơn một chút, chịu dạy thêm nhiều hơn một chút thì cũng thoải mái lắm. Khoảng 2 tháng trước, em có dịp dẫn học trò xuống khu nông nghiệp công nghệ cao để tham quan, từ dạo đó, cái ước muốn được làm anh kỹ sư nông nghiệp thưở nhỏ của em trở về quá mạnh mẽ. Lúc nhỏ ở dưới quê em thích trồng trọt chăn nuôi lắm nhưng mà cha mẹ sợ cực khổ nên hướng em đi dạy, dần dần thì em cũng thích nghề giáo và chấp nhận thi sư phạm. Từ khi học sp thì em cũng rất quý nghề giáo, em xem cái nghề của em cao cả lắm, chính vì vậy mà em chỉ muốn dạy vì cái tâm, cái sự yêu nghề chứ không muốn làm giàu từ nghề này. Nhưng từ lúc xuống khu nông nghiệp công nghệ cao thì em lại muốn trở lại cái ước muốn lúc xưa, muốn học lại đại học nông lâm, nếu sau này còn duyên với nghề giáo thì em sẽ dạy nông nghiệp, nghĩ đến chuyện này thì em thấy vui vô cùng.
Vì công việc hiên tại cũng đang ổn định, nên em cũng khó quyết định quá, em không quan tâm đến những lời dị nghị xung quanh, cha mẹ cũng ngăn cản, nhưng em tin cha mẹ sẽ ủng hộ nếu em quyết tâm, em chỉ sợ mình không hợp với nghề nông. Em cũng hơi thư sinh, mọi người đều nói em hợp với sư phạm thôi. Mọi người cho em lời khuyên nha.

Đơn giản vì thấy sở thích của bạn giống mình nên vào comment vài dòng.
Ý kiến của tất cả anh em cuối cùng thì cũng chỉ mang tính chất tham khảo, quyết định cuối cùng vẫn là chính bạn.
Ở gốc độ cá nhân tôi cảm thấy, ước mơ đó và sở thích đó của bạn quá chính đáng, vậy không lí do gì bạn không thực hiện.
Về trách nhiệm với gia đình, bạn đã tốt nghiệp sư phạm và đang là giáo viên( hoàn thành)
Về cá nhân, ước mơ và sở thích đó hoàn toàn chính đáng
Về thực hiện, cá nhân tôi nghĩ bất vứ việc gì cũng nên có nền móng từ nhỏ nhất. Nên bạn vẫn có thể đi dạy, tích luỹ tài chính, song song đó tích luỹ kiến thức về nông nghiệp. Trong vòng 5 năm tôi nghĩ bạn sẽ đủ hành trang để thực hiện ước mơ của mình theo đúng qui mô của cá nhân cho phép.
Chúc bạn sức khoẻ và thành công.

Ps: tôi cũng là giáo viên thể chất, và yêu nông nghiệp

thế này nhé, bạn dạy thì chỉ có 1 buổi thì 1 buổi bạn thử kiếm 1 việc trong 1 trang trai nào đó (nuôi gà, bò ...) làm thử khoảng 6-12 tháng để lấy kinh nghiệm cho bản thân.ban tối thì có thể dạy thêm kiếm thu nhập. khi nào cảm thấy ổn thì nghỉ dạy ờ trường rùi theo nông nghiệp

Back