Muốn dừng nghề giáo để làm anh kỹ sư nông nghiệp!!!!

• Thread starter BaLanhVan
  • Ngày gửi
Chào mọi người, em năm nay 26 tuổi, đã tốt nghiệp sư phạm Hoá và đi dạy ở tp HCM được gần 3 năm, công việc cũng rất ổn định, đủ ăn, đủ mặt, nếu em làm siêng hơn một chút, chịu dạy thêm nhiều hơn một chút thì cũng thoải mái lắm. Khoảng 2 tháng trước, em có dịp dẫn học trò xuống khu nông nghiệp công nghệ cao để tham quan, từ dạo đó, cái ước muốn được làm anh kỹ sư nông nghiệp thưở nhỏ của em trở về quá mạnh mẽ. Lúc nhỏ ở dưới quê em thích trồng trọt chăn nuôi lắm nhưng mà cha mẹ sợ cực khổ nên hướng em đi dạy, dần dần thì em cũng thích nghề giáo và chấp nhận thi sư phạm. Từ khi học sp thì em cũng rất quý nghề giáo, em xem cái nghề của em cao cả lắm, chính vì vậy mà em chỉ muốn dạy vì cái tâm, cái sự yêu nghề chứ không muốn làm giàu từ nghề này. Nhưng từ lúc xuống khu nông nghiệp công nghệ cao thì em lại muốn trở lại cái ước muốn lúc xưa, muốn học lại đại học nông lâm, nếu sau này còn duyên với nghề giáo thì em sẽ dạy nông nghiệp, nghĩ đến chuyện này thì em thấy vui vô cùng.
Vì công việc hiên tại cũng đang ổn định, nên em cũng khó quyết định quá, em không quan tâm đến những lời dị nghị xung quanh, cha mẹ cũng ngăn cản, nhưng em tin cha mẹ sẽ ủng hộ nếu em quyết tâm, em chỉ sợ mình không hợp với nghề nông. Em cũng hơi thư sinh, mọi người đều nói em hợp với sư phạm thôi. Mọi người cho em lời khuyên nha.

Đừng tham bát mà bỏ mâm bạn nhé! không phải cái gì mình nghĩ nó đều màu hồng, tất cả mọi thứ đều phải đánh đổi
Chúc bạn thành công!

Đừng tham bát mà bỏ mâm bạn nhé! không phải cái gì mình nghĩ nó đều màu hồng, tất cả mọi thứ đều phải đánh đổi
Chúc bạn thành công!

Vì em sợ thực tế không như mình nghĩ nên em lo lắng, mà thực ra em sống dưới quê từ bé nên cũng biết rõ nghề nông cực như thế nào, em thích cây cối, thích trồng trọt, thích sự chân chất của người nông dân, chứ không vì làm giàu, em chỉ cần đủ ăn đủ mặt, sống với niềm đam mê thôi, chứ hiện tại môn hoá em dạy vẫn còn dạy thêm được nên nếu chịu cày thì cũng ngon.

Vì em sợ thực tế không như mình nghĩ nên em lo lắng, mà thực ra em sống dưới quê từ bé nên cũng biết rõ nghề nông cực như thế nào, em thích cây cối, thích trồng trọt, thích sự chân chất của người nông dân, chứ không vì làm giàu, em chỉ cần đủ ăn đủ mặt, sống với niềm đam mê thôi, chứ hiện tại môn hoá em dạy vẫn còn dạy thêm được nên nếu chịu cày thì cũng ngon.

Mình ủng hộ bạn. Cuộc đời có bao năm đâu. Hãy sống với ước mơ và đam mê của mình. Khổ cấm kêu :lol:

Chào mọi người, em năm nay 26 tuổi, đã tốt nghiệp sư phạm Hoá và đi dạy ở tp HCM được gần 3 năm, công việc cũng rất ổn định, đủ ăn, đủ mặt, nếu em làm siêng hơn một chút, chịu dạy thêm nhiều hơn một chút thì cũng thoải mái lắm. Khoảng 2 tháng trước, em có dịp dẫn học trò xuống khu nông nghiệp công nghệ cao để tham quan, từ dạo đó, cái ước muốn được làm anh kỹ sư nông nghiệp thưở nhỏ của em trở về quá mạnh mẽ. Lúc nhỏ ở dưới quê em thích trồng trọt chăn nuôi lắm nhưng mà cha mẹ sợ cực khổ nên hướng em đi dạy, dần dần thì em cũng thích nghề giáo và chấp nhận thi sư phạm. Từ khi học sp thì em cũng rất quý nghề giáo, em xem cái nghề của em cao cả lắm, chính vì vậy mà em chỉ muốn dạy vì cái tâm, cái sự yêu nghề chứ không muốn làm giàu từ nghề này. Nhưng từ lúc xuống khu nông nghiệp công nghệ cao thì em lại muốn trở lại cái ước muốn lúc xưa, muốn học lại đại học nông lâm, nếu sau này còn duyên với nghề giáo thì em sẽ dạy nông nghiệp, nghĩ đến chuyện này thì em thấy vui vô cùng.
Vì công việc hiên tại cũng đang ổn định, nên em cũng khó quyết định quá, em không quan tâm đến những lời dị nghị xung quanh, cha mẹ cũng ngăn cản, nhưng em tin cha mẹ sẽ ủng hộ nếu em quyết tâm, em chỉ sợ mình không hợp với nghề nông. Em cũng hơi thư sinh, mọi người đều nói em hợp với sư phạm thôi. Mọi người cho em lời khuyên nha.

Nghề giáo của Bạn hiện nay nhiều người mơ ước mà cũng không phải dễ, nếu có ra trường cũng đi dạy học ở những vùng sâu vùng xa. Cuộc sống nhiều trắc trở. Bạn đã có một chỗ đứng ngon lành rồi còn định bỏ dạy làm kỷ sư nông nghiệp là một quyết định quá uổng. Bạn chỉ có tham quan khu công nghiệp cao thôi, sao thấy được hết cái khó khăn khi bạn chuyển nghề. Bạn nên theo dạy nghề giáo và khi rảnh thì đi tham quan. Chắc rằng cuộc sống sẽ thú vị hơn.

--------

Nghề giáo của Bạn hiện nay nhiều người mơ ước mà cũng không phải dễ, nếu có ra trường cũng đi dạy học ở những vùng sâu vùng xa. Cuộc sống nhiều trắc trở. Bạn đã có một chỗ đứng ngon lành rồi còn định bỏ dạy làm kỷ sư nông nghiệp là một quyết định quá uổng. Bạn chỉ có tham quan khu công nghiệp cao thôi, sao thấy được hết cái khó khăn khi bạn chuyển nghề. Bạn nên theo dạy nghề giáo và khi rảnh thì đi tham quan. Chắc rằng cuộc sống sẽ thú vị hơn.

Last edited by a moderator:
Bạn nên chuyên về nghề gõ đầu trẻ thì hay hơn
bạn nên nhớ rằng , nông nghiệp ,bao giờ cũng nhiều rủi ro nhất , vất vả nhất , nghèo nhất ... hiện nay thấp cổ bé họng nhất
những nước tiên tiến nhất hoàn cầu hiện nay cũng vẫn trợ giá cho nông nghiệp

Bạn nên chuyên về nghề gõ đầu trẻ thì hay hơn
bạn nên nhớ rằng , nông nghiệp ,bao giờ cũng nhiều rủi ro nhất , vất vả nhất , nghèo nhất ... hiện nay thấp cổ bé họng nhất
những nước tiên tiến nhất hoàn cầu hiện nay cũng vẫn trợ giá cho nông nghiệp
Không biết bác có phải là nông dân không mà phát biểu thiếu suy nghĩ như vậy? Mình là nông dân, mình không nghèo, mình không thấy thấp cổ bé họng gì cả. Quan trọng là làm việc như thế nào thôi! :angry:

Không biết bác có phải là nông dân không mà phát biểu thiếu suy nghĩ như vậy? Mình là nông dân, mình không nghèo, mình không thấy thấp cổ bé họng gì cả. Quan trọng là làm việc như thế nào thôi! :angry:
đồng quan điểm với bác.ngay từ nhỏ trẻ em đã được dạy :các em cố gắng học để sau này làm này làm nọ chứ đừng làm nông nghèo hèn, khổ sở...từ đó vô tình người dân chúng ta bị gán cho tiếng nghèo hèn...

đồng tình các bác là nông dân không nghèo hèn. còn thấp cổ bé họng thì cũng không có đâu, làm công an, công chức... còn phải xem nét mặt cấp trên chứ làm nông chả sợ thằng nào hết.
Dẹp ngay suy nghĩ nông dân là nghèo hèn, thấp cổ bé họng lại đi các bác. Suy nghĩ đó là của các cụ ngày xưa. Bây giờ nông dân đều làm chủ trên mảnh đất của mình, nghèo là do mình làm chưa hiệu quả, còn hèn là tự mình nghĩ mình như thế.

--------

BaLanhVan : Bạn hiện đang làm giáo viên, tôi nghĩ bạn nên tiếp tục làm để có nguồn tài chính an toàn, ổn định. Về ước muốn làm nông nghiệp thì không chỉ bạn mà rất nhiều người thích như thế, tuy nhiên bạn hãy kiềm chế 1 chút vì theo tôi bạn không có kinh nghiệm về việc này, ngay cả khi bạn có bằng kỹ sư thì không hẳn bạn có thể thành công với nghề nông.
Vậy bây giờ nếu thực sự thích nông nghiệp thì bạn có thể vừa đi dạy vừa làm nông nghiệp vẫn được, nhất là khi bạn làm theo hướng tự động hóa thì 1 ngày bạn chỉ cần bỏ ra vài giờ là được, cuối tuần bạn sẽ được sống với niềm đam mê của mình cả ngày, tôi nghĩ đó cũng là động lực mạnh mẽ để bạn làm việc hiệu quả suốt 1 năm.

nếu chỉ vì thích nông nghiệp, bạn làm 1 cái nho nhỏ cũng được, một khu vườn nhỏ kiểu trên nóc nhà, hay 1 chuồng thú con con, nuôi vài con vật yêu quý như lợn, hay gà cảnh, chim trĩ ... thậm chí làm 1 vườn lan đẹp, hay 1 bể cá ....
còn làm nghề nông thì khác rồi, phải nghĩ kỹ đã

đang sướng lại không thích.kiếm tiền mua đất rộng gần nhà tha hồ mà làm nông theo đam mê.càng làm nông thật sự không dể tí nào

bạn học lên ban đêm ngành nông nghiệp đi. Khi đó mở cũng không muộn, sau này nếu làm nông nghiệp thất bại cũng có cái bằng xin việc dễ hơn. Học nông nghiệp hiện nay đang rất dễ kiếm việc đấy

Bạn làm thế nào nhỉ :
- bạn có biết người nông dân mỗi người ở quê bạn có bao nhiêu diện tích đất không ?
khi biết rằng :
trung bình mỗi sào lúa bắc bộ thu trung bình là : 200 kg lúa , với giá lúa năm nay hiện tại la 12 ngàn đồng 1 kg thóc loại ngon nhất nhì
vậy bạn sẽ tính ra lợi nhuận trên 1 sào lúa là bao nhiêu , khi trừ đi chi phí :
- thóc giống , làm đất , tưới tiêu , phân bón , tuốc trừ sâu , trừ bệnh , máy tuốt gặt .... vẫn chuyển , phơi sấy ..
tóm lại bà con chỉ còn không vượt qua 500 ngàn đồng ? 1 sào lúa thôi
bài ca " GIỒNG CÂY GÌ , NUÔI CON GÌ " ... vấn đề bán cho ai , bán được bao nhiêu , lợi nhuận thế nào ?

Không vô cớ mà các nước tiên tiến nhất hoàn cầu vẫn : TRỢ GIÁ CHO NÔNG NGHIỆP

và bằng chứng là : NHỮNG VÙNG THUẦN NÔNG Ở VIỆT NAM , LÀ NHỮNG VÙNG NGHÈO NHẤT , đó là sự thật

Cha mẹ nào cũng đều khuyên con cái học cho giỏi , để thoát cái cảnh chân lấm tay bùn , thoát cảnh úp mặt xuống đất , chổng phao câu lên giời đó , đừng ảo tưởng l

Bạn làm thế nào nhỉ :
- bạn có biết người nông dân mỗi người ở quê bạn có bao nhiêu diện tích đất không ?
khi biết rằng :
trung bình mỗi sào lúa bắc bộ thu trung bình là : 200 kg lúa , với giá lúa năm nay hiện tại la 12 ngàn đồng 1 kg thóc loại ngon nhất nhì
vậy bạn sẽ tính ra lợi nhuận trên 1 sào lúa là bao nhiêu , khi trừ đi chi phí :
- thóc giống , làm đất , tưới tiêu , phân bón , tuốc trừ sâu , trừ bệnh , máy tuốt gặt .... vẫn chuyển , phơi sấy ..
tóm lại bà con chỉ còn không vượt qua 500 ngàn đồng ? 1 sào lúa thôi
bài ca " GIỒNG CÂY GÌ , NUÔI CON GÌ " ... vấn đề bán cho ai , bán được bao nhiêu , lợi nhuận thế nào ?

Không vô cớ mà các nước tiên tiến nhất hoàn cầu vẫn : TRỢ GIÁ CHO NÔNG NGHIỆP

và bằng chứng là : NHỮNG VÙNG THUẦN NÔNG Ở VIỆT NAM , LÀ NHỮNG VÙNG NGHÈO NHẤT , đó là sự thật

Cha mẹ nào cũng đều khuyên con cái học cho giỏi , để thoát cái cảnh chân lấm tay bùn , thoát cảnh úp mặt xuống đất , chổng phao câu lên giời đó , đừng ảo tưởng l

Bác nói vậy rất đúng nhưng có phần ko đúng lắm. đó là việc làm nông nghiệp thế nào cho giầu thì bắt buộc phải có kiến thức. vốn , đất, trình độ quản lý nhân sự, quản lý tài chính, ngoài ra vấn đề quản lý hiệu xuất là những cái cần phải có.
Một người làm nông nghiệp giỏi thì trình độ tổng quát về các lĩnh vực như sinh học, hoá học, khí tượng học, tài chính học, nông học, .... đủ các loại phải biết ngoài ra có những cái còn phải nắm rõ nữa là đằng khác
đau đầu lắm. mệt mỏi lắm.

Bác nói vậy rất đúng nhưng có phần ko đúng lắm. đó là việc làm nông nghiệp thế nào cho giầu thì bắt buộc phải có kiến thức. vốn , đất, trình độ quản lý nhân sự, quản lý tài chính, ngoài ra vấn đề quản lý hiệu xuất là những cái cần phải có.
Một người làm nông nghiệp giỏi thì trình độ tổng quát về các lĩnh vực như sinh học, hoá học, khí tượng học, tài chính học, nông học, .... đủ các loại phải biết ngoài ra có những cái còn phải nắm rõ nữa là đằng khác
Ô thế thì bạn cứ đi học xong các chuyên ngành đó đi , sau về làm nông dân cho nó nhanh giầu

cái nghề chổng phao câu lên giời , hóa ra phức tạp hỉ ?

--------

Ô thế thì bạn cứ đi học xong các chuyên ngành đó đi , sau về làm nông dân cho nó nhanh giầu

cái nghề chổng phao câu lên giời , hóa ra phức tạp hỉ ?

Bạn có thể cho hỏi , thế bọn nông dân ở úc , tân tây lan , phú lãng sa , hà lan ... chắc nó cũng thuộc tất cả những bài( Chuyên ngành ) trên đấy chứ

Bạn 26 tuổi, học lại đại học 5 năm, 31 tuổi bạn bắt đầu khởi nghiệp nghề nông mà bạn thích. Nếu bạn học đại học chính quy, bạn sẽ học ban ngày và dần dần sẽ "mất" ngành hóa. Nếu bạn học không chính quy, bạn sẽ học vào buổi tối và phải chịu đựng thêm 5 năm trời chạy đi chạy lại từ trung tâm thành phố tới trường nông lâm.
Tại sao bạn không "cày" thêm để có một số vốn nhất định, sau đó thuê một mảnh đất ở vùng ven thành phố để thực hiện ước mơ của mình như lời khuyên ở trên. Bạn có thể vừa dạy một phần thời gian để kiếm thêm thu nhập, phần còn lại làm nông nghiệp để thoải mái tinh thần, có lẽ một thời gian sau, bạn sẽ thực sự biết mình thích gì hơn thì bạn sẽ chọn, hơn là bây giờ. Học thêm bằng đại học thì rất có ích nhưng sẽ mất rất nhiều thời gian, tôi thấy kinh nghiệm thực tế bạn có thể học từ các tiền bối trong diễn đàn,rất hữu ích.

có 1 thực tế để ace tham khảo : dân làm nônmg nghiệp ở mỹ chỉ chiếm có 5 % dân số, mà nền nông nghiệp mỹ vẫn hùng mạnh cỡ thế giới, xuất khẩu ngô với lúa mỳ cỡ nhất nhì.
nói vậy để thấy họ dùng máy móc và khoa học kỹ thuật đến chừng nào.
tôi đã xem 1 đoạn phim về trang trại chuối ở nước ngoài, họ thu hoạch các buồng chuối bằng cách chặt trên cây xuống, đeo vào cáp và cáp đưa buồng chuối ra ngoài vườn, chứ không dùng biện pháp khác. có thể nói là họ đầu tư chuyên sâu đến mức như vậy để thu hoạch nhanh và bảo quản tốt, giảm hư hao.
còn như ixael thì họ có những chương trình máy tính để điều hành các phương tiện kỹ thuật cho trang trại, và dùng nhiều kỹ thuật tiên tiến ví dụ tưới nhỏ giọt tự động ... vậy nên nông nghiệp của họ đã đến trình độ như những nhà máy, và hiệu quả rất cao
nhiều ví dụ cho thấy nông nghiệp bây giờ rất cần khoa học kỹ thuật cao, chứ không còn là nông nghiệp theo cách hiểu của dân ta là thô sơ, lạc hậu nữa

Thấp cổ bé họng là chắc rồi.

Ví dụ nghề nuôi các động vật hoang dã chẳng hạn.
Làm nghề này thì bị coi là phạm pháp. Chẳng có
cách nào kêu oan được. Chỉ còn cách hối lộ, đi
chui, mà hối lộ và buôn lậu là phạm pháp rồi.

Ở nước Mỹ, các con vật hoang đều được phép săn
bắt, nuôi, và buôn bán, với số lượng rất ít.
Một số con vật lại được thả giàn bắt, ví dụ như
Cá Sấu, Trăn Gấm, vì chúng quá nhiều.

Chẳng nói nước Mỹ quá xa, mà ngay Trung Quốc
sát nách ta thôi. Nhà nước cho tự do kinh doanh
các con vật quý hiếm sách đỏ này. Một con rắn
hiếm, vì thế, chỉ bằng cổ tay, có giá vài trăm
triệu đồng Việt Nam. Rùa nuôi ngay bên kia biên
giới Quảng ninh, bán 1 trăm triệu đồng 1 con,
ngang với một con rắn hổ chúa cỡ bự của ta.
*
Nếu nông dân có tiếng nói trong Quốc hội, và
Chính phủ, mở cửa cho bà con nuôi động vật hoang
dã, không bắt bớ nữa, thì dân giàu nước mạnh rất
dễ dàng, khỏi phải cần nhiều héc ta mới làm nghề
nông được.
*
Tôi không được đọc trang cuối, không biết bà con
thảo luận gì, có thể có ý kiến không thích hợp,
xin bà con rộng lòng tha thứ cho.
*

Back