• Thảo luận Muốn giàu nuôi cá, muốn khá nuôi heo, muốn nghèo nuôi vịt, vậy nuôi gà thì sao???? ^^

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 20/6/15

1. PhuocAn1985 Nông dân nghèo

Dân gian có câu nói rằng: Muốn giàu nuôi cá, muốn khá nuôi heo, muốn nghèo nuôi vịt, vậy xin a chị góp ý là nuôi gà thì sao nè???? ^^

Em là thằng khởi nghiệp bằng nghề nuôi gà, đến giờ vẫn là thằng nuôi gà, dậm chân tại chỗ ----- phải chăng nghề gà ko có lối thoát nào cho bà con nông dân sao?

Em nói ko lối thoát ở đây ko nghĩa là nghèo nàn mãi, thiếu ăn mãi, nhưng có nghĩa là ko dư dả, ko phát triển lên được, ko làm giàu được, và cứ suốt ngày phải chăm gà, như 1 cái vòng lẩn quẩn

Anh chị em chú bác góp ý giúp với nhé, vì mình đang có ý muốn chuyển nghề khác, ko biết ra sao???!!!!!!!

Đang tải...
    2. trieuhoangtq

trieuhoangtq Nhà nông tập sự

đang bước vào nuôi gà nghe thế cúng mất ít tự tin

3. lequangdata

lequangdata lequangdata.byethost6.com

Các cụ bảo "Có chí làm quan, có gan làm giàu"
      Nuôi cá phải có gan... Làm sao đếm được cá dưới ao ? Quăng cám cho nó cứ như vứt tiền xuống ao :). Lúc nó bệnh chết nổi lềnh bềnh thì chạy vạy thuốc thang, mà toàn thuốc đắt tiền đổ xuống nước như đổ đi.
      Nuôi heo thì 1 con heo đầu tư mấy triệu bạc lăn ra chết bệnh có khi bán vài trăm ngàn cho mấy người nuôi cá sấu.
      Vịt thì tôi chưa thử. Nhưng nghe mấy người kha khá về vịt nói rằng không nuôi liên tục. Lâu lâu đánh 1 quả rồi nghỉ, có kinh nghiệm thì khả năng "lướt sóng" sẽ tốt hơn.
      ======
      Họ thường nói "The grass is always greener on the other side of the hill"

4. Jerrychuot

Jerrychuot Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Nông dân bàn phím
      Chăn nuôi em cũng thích lắm mấy pác ạ, nhưng sẵn có cái nghề phân bón nên thiên về trồng trọt hơn:D, chúc mấy pác chăn nuôi thành công, em chỉ thả vườn vài em để lai rai khi có khách viếng:D

5. Bò KOBE

Bò KOBE Nhà nông tập sự

Em thấy nuôi gì thì cũng dựa vào may mắn, cách lập kế hoạch, khả năng phân tích thị trường ...etc.. nhiều lý do để thua lỗ hoặc thành công chứ khó nói là nuôi con gì thì giàu giàu giàu lắm. Bác đang chán gà còn em thì lại đang thích nó lắm đây :)

6. PhuocAn1985

PhuocAn1985 Nông dân nghèo

Bác ở đâu, gần mình ko, nếu chưa biết về gà thì e chuyển giao công nghệ cho, free

7. Bò KOBE

Bò KOBE Nhà nông tập sự

em hôm nọ có inbox cho bác xin bác hình ảnh trang trại đó, nhưng em ở Đông Bắc cơ, mà em đang muốn làm mô hình gà hữu cơ bác ạ :)

8. vanphuong_qb

vanphuong_qb Nhà nông nghiệp dư

Bac phuoc an cho e xin mấy mô hình trang trại bác với. E cũng đang muốn nuôi gà hi. Mà bác đang nuôi giống gà j vậy? Bác thử chuyển đổi giống xem sao.

9. PhuocAn1985

PhuocAn1985 Nông dân nghèo

Bác ở miền Bắc thì ko xem dc trại mình rồi, vì thời tiết khác nhau, trại mình mà ở miền Bắc gà chịu ko nổi đâu, chuồng trại miền bắc phải kiên cố gấp mấy lần mới dc, mình là chuồng tạm, chuồng ngủ tránh mưa gió lùa thôi à, hàng thô sơ, chứ ở miền Bắc, khí hậu lạnh là teo hết. Mà gà hữu cơ là sao????
      --- @ 20/6/15, Original Post Date: 20/6/15 ---
      Mình nuôi gà tàu vàng a ơi!!! Đó giờ rồi chuyển đổi thì vướng dữ lắm!!!!

taynguyen thích bài này.
    10. TrạiGàGiữaThànhPhố

TrạiGàGiữaThànhPhố Gà thả rông cao giá - Ngực thả rông bốc lửa

Nghề nghiệp:
      VACQ
      Nông dân ko mà bác cứ tiếng tây tieng tàu. Cứ nói đừng đứng núi này trông núi nọ đi.

Last edited: 22/6/15
      Nông Dân Lãng Tử thích bài này.
    11. taynguyen

taynguyen Sống là để cho đi

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Em o kon tum co the lay gong cua a dc khong..gia bay gio la bao nhieu a..hoi gio e nuoi ga mia ko ak

koikien thích bài này.