Muốn khởi nghiệp sao khó quá !

• Thread starter tuoiconrong
  • Ngày gửi
Tình hình là định thực hiện mô hình chăn nuôi nho nhỏ mà chưa có nhiều kinh nghiệm mấy bác ai đi ngang tạt vào cho hỏi xíu.
Định làm chuồng kiểu nhà sàn trên mặt ao nuôi vịt ( ao 4 x 6m ), dưới ao em thả cá trê, chuyện chẳn có gì để nói nhưng vấn đề là trước giờ chưa nuôi vịt với lại không biết cho nó ở 100% trên cạn thì không biết nó có phát triển tốt không nữa với lại em không dc nhà ủng hộ nên thức ăn cho vịt bị hạn chế nên em định băm chuối cây rồi trôn vs cám to, vấn đề là đây.
Ý em muốn hỏi là con vịt nuôi nhốt 100% trên cạn với cho ăn chuối băm trộn cám như thế thì có phát triển ỏn không vậy ? Nếu ổn thì em trồng thêm cây chuối vừa tận dụng dc khoảng đất trống vs có thêm khoảng thu từ cây chuối nữa, thank trứoc

Chào bạn! Chúc mừng bạn có ý tưởng khởi nghiệp!

Bạn nuôi vịt gì vậy? Nếu là vịt xiêm thì vẫn phát triển bình thường trên cạn, chỉ cần cho 1 thau nước lớn cho nó tắm là ok òi. Vì nhà ở quê chúng tôi có nuôi trên cạn như thế, nhưng số lượng dưới 100 con ah. Cho ăn chuối băm trộn cám vẫn phát triển, chắc 4 tháng mới bán được. Còn cho ăn thức ăn và lúa thì tầm 3-3.5 tháng. Trên thị trường có xác bia đó, hay hèm từ mấy lò rượu, có thể trộn thêm vào.

Nên chọn trồng trọt sẽ tiến xa hơn , chăn nuôi dễ gây ô nhiểm môi trường lắm! Chúc thành công nhé!

Vịt lúc còn nhỏ không nên cho ăn chuối băm trộn. Nếu không đủ cám thì cho ăn lúa là tốt nhất. Ăn cám trộn với chuối cây băm lúc vịt còn nhỏ dễ bị còi cọc và hư lông. Thức ăn dễ kiếm là ốc bươu vàng bổ sung vào thức ăn cho vịt

Để nuôi vịt đạt hiệu quả cao, giá thành rẻ, bạn nên mua ruột cá,mang cá hoặc xương cá nấu chín khuấy với cám bắp hoặc cám gạo như cám heo, sau đó trộn với chuối cây ( nếu chuối chưa ra buồng là tốt nhất ), chất đạm trong cá sẽ thấm qua cám nấu chín, vịt rất thích ăn và mau lớn.
bạn nên kiếm giống chuối hột về trồng để lấy thân cây chuối ( giống này phát triển rất mạnh ).

Chuc bac chu thot thanh cong , co gang len ban oi , luc dau luc nao ma chang kho chang ap luc chu.

Theo tôi bạn bạn tuoiconrong sẽ làm được với mô hình nhỏ của bạn. Bạn chã lo nghĩ gì nhiều, cứ muốn thì làm. Mô hình của bạn không tốn nhiều vốn đâu, vì thế có thấp bại cũng không sao, làm lại lần sau.
- Con vịt nên nuôi vịt nào, vịt xiêm, vịt siêu thịt, siêu trứng....
.-Vịt xiêm thời gian thu hoạch dài từ 4-5 tháng, thịt ngon , bán giá cao, dễ bán.... Thức ăn dễ tìm kiếm như rau, rong, ốc, cám gạo, cám ba long giá rẻ... Vịt xiêm chịu được nuôi nhốt, thức ăn kham khổ .....
- Vịt siêu thịt, thời gian thu hoạch ngắn, thức ăn phải đủ dinh dưỡng, thịt giá rẻ, khó bán. Cho ăn như vịt xiêm, vịt siêu thịt khó đạt đến mức trọng lượng bán và còi cọc nhiều.
- Vịt siêu trứng, thức ăn dễ như vịt xiêm, nhưng phải có ốc , hay cá... mới đẻ nhiều trứng. Thức ăn và nước uống không tốt sẽ ngưng đẻ. Trứng dễ bán, và là thức ăn bỗ dưỡng cho con người, rất thông dụng.
Vịt siêu trứng hiện nay có giống vịt mới, nuôi tốt 3 tháng là đẻ. Thường thường trứng vịt lộn bán hiện nay 90% là trứng vịt siêu trứng. Vì thế muốn nhân giống vịt này, bạn mua trứng lộn người ta bán , đem về cho gà ấp , hoặc loại trứng đã có con lớn , ủ với trấu sẽ nở tốt thôi. Nuôi số vịt con đó, đến 2 tháng loại bỏ bớt con trống , để lại số trống vừa đủ thế là có bầy vịt đẻ tốt . Đối với vịt siêu trứng không cần con trống, vẫn đẽ bình thường.
Trứng vịt thu hàng ngày bán ra mua thức ăn cho cá, hoặc chi phí khácTôi xin mách nhỏ bạn 1 việc làm chơi nhé, bạn tham khảo thử xem nào:
- Sáng sáng ra chợ gặp cô bán cá biển, đặc mua cô ấy đầu và ruột cá biển = 5.000$ ít nhiều gì cũng giá đó.
-Chị bán trái cây, những trái cây hư, chín nhiều ... Loại bỏ thùng rác. Xin chị đừng bỏ vào thùng rác, mà cứ bỏ vào chỗ nào đó. Sáng sáng đến gom , cho chị ấy 1 ly cà phe đá = 5.000$.
Thế là mình có được 2 loại thức ăn cho gia súc gia cầm của mình rồi đấy. Lựa ra thứ nào cho gà vịt ăn, thứ nào cho rùa, chồn, cheo, chim , cá ... Để lại 1 phần của cá, nấu chín cho ăn cử chiều, có thể trộn thêm cám gạo, cám ba lông vào. Chiều đỗ cá, cám nấu trộn cho gà và vịt đẻ ăn. Sáng sáng lượm trứng vịt bán lấy tiền mua đầu ruột cá, và trái cây hư chín... Còn dư ra đi uống cà phe và nhậu rượu đế... đừng nhậu bia nha thiếu tiền đó.
Với số trái và cá trên = 10.000$ , tôi nuôi được 200 con rùa, 10 con cheo, 10 con chồn, 12 con vịt và 15 con gà. Còn bổ sung cho 10 cặp chim nhồng, 10 cặp chim vẹt sinh sản... Nhồng và vẹt thức ăn chính là cám công nghiệp và lúa, nhưng thiếu trái chín sẽ không sinh sản được.
Vịt 1 ngày đẻ từ 8-10 trứng bán được = 20k-25k . mua cá, trái= 10k dư ra 12k mua nửa lít rượu với 1 con khô hi hi nhậu . Đời ta chỉ thế thôi, có thể không thăng tiến , mà không bao giờ lùi lại ha ha

Last edited by a moderator:
Theo tôi bạn bạn tuoiconrong sẽ làm được với mô hình nhỏ của bạn. Bạn chã lo nghĩ gì nhiều, cứ muốn thì làm. Mô hình của bạn không tốn nhiều vốn đâu, vì thế có thấp bại cũng không sao, làm lại lần sau.
- Con vịt nên nuôi vịt nào, vịt xiêm, vịt siêu thịt, siêu trứng....
.-Vịt xiêm thời gian thu hoạch dài từ 4-5 tháng, thịt ngon , bán giá cao, dễ bán.... Thức ăn dễ tìm kiếm như rau, rong, ốc, cám gạo, cám ba long giá rẻ... Vịt xiêm chịu được nuôi nhốt, thức ăn kham khổ .....
- Vịt siêu thịt, thời gian thu hoạch ngắn, thức ăn phải đủ dinh dưỡng, thịt giá rẻ, khó bán. Cho ăn như vịt xiêm, vịt siêu thịt khó đạt đến mức trọng lượng bán và còi cọc nhiều.
- Vịt siêu trứng, thức ăn dễ như vịt xiêm, nhưng phải có ốc , hay cá... mới đẻ nhiều trứng. Thức ăn và nước uống không tốt sẽ ngưng đẻ. Trứng dễ bán, và là thức ăn bỗ dưỡng cho con người, rất thông dụng.
Vịt siêu trứng hiện nay có giống vịt mới, nuôi tốt 3 tháng là đẻ. Thường thường trứng vịt lộn bán hiện nay 90% là trứng vịt siêu trứng. Vì thế muốn nhân giống vịt này, bạn mua trứng lộn người ta bán , đem về cho gà ấp , hoặc loại trứng đã có con lớn , ủ với trấu sẽ nở tốt thôi. Nuôi số vịt con đó, đến 2 tháng loại bỏ bớt con trống , để lại số trống vừa đủ thế là có bầy vịt đẻ tốt . Đối với vịt siêu trứng không cần con trống, vẫn đẽ bình thường.
Trứng vịt thu hàng ngày bán ra mua thức ăn cho cá, hoặc chi phí khácTôi xin mách nhỏ bạn 1 việc làm chơi nhé, bạn tham khảo thử xem nào:
- Sáng sáng ra chợ gặp cô bán cá biển, đặc mua cô ấy đầu và ruột cá biển = 5.000$ ít nhiều gì cũng giá đó.
-Chị bán trái cây, những trái cây hư, chín nhiều ... Loại bỏ thùng rác. Xin chị đừng bỏ vào thùng rác, mà cứ bỏ vào chỗ nào đó. Sáng sáng đến gom , cho chị ấy 1 ly cà phe đá = 5.000$.
Thế là mình có được 2 loại thức ăn cho gia súc gia cầm của mình rồi đấy. Lựa ra thứ nào cho gà vịt ăn, thứ nào cho rùa, chồn, cheo, chim , cá ... Để lại 1 phần của cá, nấu chín cho ăn cử chiều, có thể trộn thêm cám gạo, cám ba lông vào. Chiều đỗ cá, cám nấu trộn cho gà và vịt đẻ ăn. Sáng sáng lượm trứng vịt bán lấy tiền mua đầu ruột cá, và trái cây hư chín... Còn dư ra đi uống cà phe và nhậu rượu đế... đừng nhậu bia nha thiếu tiền đó.
Với số trái và cá trên = 10.000$ , tôi nuôi được 200 con rùa, 10 con cheo, 10 con chồn, 12 con vịt và 15 con gà. Còn bổ sung cho 10 cặp chim nhồng, 10 cặp chim vẹt sinh sản... Nhồng và vẹt thức ăn chính là cám công nghiệp và lúa, nhưng thiếu trái chín sẽ không sinh sản được.
Vịt 1 ngày đẻ từ 8-10 trứng bán được = 20k-25k . mua cá, trái= 10k dư ra 12k mua nửa lít rượu với 1 con khô hi hi nhậu . Đời ta chỉ thế thôi, có thể không thăng tiến , mà không bao giờ lùi lại ha ha

Dạ cảm ơn bác, nghe bác nói hay qua em ngẩn người luôn. Có lẽ em và bác khá giống về tính cách ( không ham đua tranh chỉ muốn sống yên bình qua ngày tuy có hơi vất vả nhưng làm theo sở thích của mình thì thấy sướng lắm ).
Con vịt xiêm thì chắc khó mua con giống số nhiều như mấy loại kia rồi nhưng nghe nói có vẻ ổn hơn ( lúc trước nhà cũng từng nuôi con này công nhận nó mạnh với ít bệnh hơn mấy loại gia cầm khác nhưng khi nó bệnh thì không kịp trở tay luôn ý, vd cả đàn đang mạnh khỏe tự dưng quay ra chết không hiểu lý do nên có hơi lưỡng lự ) còn việc bác hướng dẫn tìm thức ăn thì ok em phục, chưa nghĩ đến nơi đến chốn như bác, lên trên này học hỏi nhiều quá chưa bắt tay làm mà thấy có lời rồi hihi

Với số trái và cá trên = 10.000$ , tôi nuôi được 200 con rùa, 10 con cheo, 10 con chồn, 12 con vịt và 15 con gà. Còn bổ sung cho 10 cặp chim nhồng, 10 cặp chim vẹt sinh sản...
Trời. Làm sao thức ăn chăn nuôi lại rẻ thế vậy?
Nếu bao thầu cả chợ, có lẽ tốn 1 triệu, thì đủ
chăn nuôi một trại heo lớn bao nhiêu con hả bác
Xuan Vu?

[QUOTE="anhmytran, post: 664453, member: 37754Trời. Làm sao thức ăn chăn nuôi lại rẻ thế vậy?
Nếu bao thầu cả chợ, có lẽ tốn 1 triệu, thì đủ
chăn nuôi một trại heo lớn bao nhiêu con hả bác
Xuan Vu?[/QUOTE]
Toàn là đồ dạt bỏ không hà anh Mỹ ơi. Nếu mình không lấy họ cũng đem đỗ vào thùng rác thôi. Tận dụng mà anh, để cho giá thành chăn nuoi rẻ nhất

cháu cũng đang làm theo cách này, ngày nào cùng làm một nồi cháo to đùng cho gà ăn toẹt ga.

Tình hình là định thực hiện mô hình chăn nuôi nho nhỏ mà chưa có nhiều kinh nghiệm mấy bác ai đi ngang tạt vào cho hỏi xíu.
Định làm chuồng kiểu nhà sàn trên mặt ao nuôi vịt ( ao 4 x 6m ), dưới ao em thả cá trê, chuyện chẳn có gì để nói nhưng vấn đề là trước giờ chưa nuôi vịt với lại không biết cho nó ở 100% trên cạn thì không biết nó có phát triển tốt không nữa với lại em không dc nhà ủng hộ nên thức ăn cho vịt bị hạn chế nên em định băm chuối cây rồi trôn vs cám to, vấn đề là đây.
Ý em muốn hỏi là con vịt nuôi nhốt 100% trên cạn với cho ăn chuối băm trộn cám như thế thì có phát triển ỏn không vậy ? Nếu ổn thì em trồng thêm cây chuối vừa tận dụng dc khoảng đất trống vs có thêm khoảng thu từ cây chuối nữa, thank trứoc
Em thấy bài toàn này nếu nói làm giàu thì khó chứ để phát triển từ từ thể vẩn làm được.
Vịt bác có thể nuôi vịt siêm( ngang)...lúc còn nhỏ bác có thể kiếm ốc bươu vàng, cá tạp ở mấy chổ người ta làm nghề cá, chổ mình người ta đặt lừ, thường dính cá nhỏ, ngời ta thường cho không...hoặc chỉ bán với giá rẽ. loại này bác có thể băm nhỏ cho vịt ăn, khi vịt lớn hơn 1 tý có thể cho ăn chuối băm trộn với cám.

nếu em mua cá với giá khoảng 5k/kg về trộn với ngô, cám gạo, rau muống cho ăn liệu có hiệu quả k a ?

nếu em mua cá với giá khoảng 5k/kg về trộn với ngô, cám gạo, rau muống cho ăn liệu có hiệu quả k a ?
Với gía cá như bạn nói , trộn thêm cám vào.... Làm thức ăn chăn nuôi rất hiệu quả . Nhưng bạn phải chọn đúng con vật nuôi nhé

Mình đang định hỏi mấy bà bán cá biển chỗ mình để lấy đầu cá về nấu cho heo ăn và gà ăn. Mình sẽ nấu bắp trộn đầu cá biển + đậm đặc + men tiêu hóa + premix cho heo và gà ăn mỗi ngày, mọi người thấy có ổn không? Mình có mối mấy cô bán cá linh tinh nhỏ (đầu cá cơm, cá lòng tong...) thì 1kg=4k hiện tại đang cho gà ăn, còn cá biển chắc rẻ hơn nữa.
Mình đang kiếm giống gà Ai Cập để nuôi chừng 100 con rồi nấu thức ăn mỗi ngày lấy trứng bán kiếm tiền hàng ngày, nhưng nghe nói nếu cho gà ăn nhiều dinh dưỡng như vậy thì gà sẽ mập và giảm đẻ.

Nhất rồi đó.

Chẳng cần cho thêm men hay cái gì vi sinh vào
nữa đâu. Có đủ các chất rồi: Đạm, Đường, Béo,
Can xi cho xương. Đừng dại mà mua thêm men.
Vừa tốn tiền vừa hại vật nuôi. Nói có hại là
đúng, vì bạn có cho con bạn ăn men tiêu hóa
không mà cho gà lợn ăn?

Nói cho ăn nhiều dinh dưỡng thì mập và bớt đẻ
thì chỉ đúng một nửa thôi. Đó là cho ăn nhiều
chất béo quá, ví dụ như Vừng, Ngô, và bụng Cá.
Nếu cho ăn Đầu cá, Vây, Vẩy, xay nhỏ, thì ít mỡ
hơn. Ngoài ra, nếu sợ gà mập, thì bớt ngô đi, và
chỉ cho ăn thóc cả vỏ thôi. Có thể nuôi vài nghìn
con, thì số cá cho ăn sẽ bị ít, không đủ mập.

Back