Thảo luận muốn mua máy ép cám viên mini

LeMinhChau

Nhà nông tập sự
Muốn mua 1 máy ép cám viên cho gà và 1 máy xay nhuyễn lục bình nhưng có số tiền ít ỏi, không biết nên mua loại nào giá mềm tí, máy ép cám loại rẻ nhưng vẫn bền, mình phân vân không biết mua máy ở đâu, giá bao nhiêu mà vừa rẻ vừa tốt, chứ không phải rẻ mà mau hư, quan trọng là xài tốt, MÁY CŨ CŨNG ĐƯỢC, MIỄN SAO SỬ DỤNG BÌNH THƯỜNG LÀ ĐƯỢC. Mình ở Tiền Giang, nuôi gà hộ gia đình, quy mô khoảng 50 con, nếu mua được máy ép cám viên thì mình sẽ tăng số lượng. Mình muốn xay nhuyễn lục bình và trộn cám hỗn hợp, sau đó ép ra cám viên, nếu không có loại cám hỗn hợp thì lấy thức ăn viên mua ở chợ, về giã nát, trộn với lục bình xay nhuyễn theo tỉ lệ khẩu phần thích hợp mà trộn vào, chẳng hạn theo tỉ lệ 4 X 6 (4phần thức ăn, 6phần lục bình) hay 3 X 7, nhằm tiết kiệm 1 phần thức ăn mua mà lại đủ chất, tại mình thấy gà rất thích ăn lục bình nhưng mình không rảnh vớt cho nó ăn. Ai quan tâm, cùng vào bình luận

Muốn mua 1 máy ép cám viên cho gà và 1 máy xay nhuyễn lục bình nhưng có số tiền ít ỏi, không biết nên mua loại nào giá mềm tí, máy ép cám loại rẻ nhưng vẫn bền, mình phân vân không biết mua máy ở đâu, giá bao nhiêu mà vừa rẻ vừa tốt, chứ không phải rẻ mà mau hư, quan trọng là xài tốt, MÁY CŨ CŨNG ĐƯỢC, MIỄN SAO SỬ DỤNG BÌNH THƯỜNG LÀ ĐƯỢC. Mình ở Tiền Giang, nuôi gà hộ gia đình, quy mô khoảng 50 con, nếu mua được máy ép cám viên thì mình sẽ tăng số lượng. Mình muốn xay nhuyễn lục bình và trộn cám hỗn hợp, sau đó ép ra cám viên, nếu không có loại cám hỗn hợp thì lấy thức ăn viên mua ở chợ, về giã nát, trộn với lục bình xay nhuyễn theo tỉ lệ khẩu phần thích hợp mà trộn vào, chẳng hạn theo tỉ lệ 4 X 6 (4phần thức ăn, 6phần lục bình) hay 3 X 7, nhằm tiết kiệm 1 phần thức ăn mua mà lại đủ chất, tại mình thấy gà rất thích ăn lục bình nhưng mình không rảnh vớt cho nó ăn. Ai quan tâm, cùng vào bình luận
uppppp

kytaimientay

Nhà nông nghiệp dư
cám hỗn hợp là thưc ăn viên đó bạn.
bạn mua máy băm lục bình như hiệu 3A, Trí Việt, giá từ 6-8triệu
còn nui dưới 5-10ngàn, mà mua máy ép viên thi ko kinh tế

LeMinhChau

Nhà nông tập sự
cám hỗn hợp là thưc ăn viên đó bạn.
bạn mua máy băm lục bình như hiệu 3A, Trí Việt, giá từ 6-8triệu
còn nui dưới 5-10ngàn, mà mua máy ép viên thi ko kinh tế
Mua loại công suất nhỏ, loại giá rẻ cũng được tại nuôi ít mà muốn kiếm lời, nhưng mua thức ăn ngoài chợ sao có lời, giá thức ăn bán lẻ 12.000 đ/kg nuôi sao có lời

kytaimientay

Nhà nông nghiệp dư
Mua loại công suất nhỏ, loại giá rẻ cũng được tại nuôi ít mà muốn kiếm lời, nhưng mua thức ăn ngoài chợ sao có lời, giá thức ăn bán lẻ 12.000 đ/kg nuôi sao có lời
sao bạn ko mua bao 25kg như con cò Anco, Newhope có 250k, giá 10k/kg cho gà trên 21ngày tủi

anhmytran

Nông dân @
Bạn không có công đi vớt lục bình, thì làm sao mà xay nhuyễn được nó? Máy xay nó không biết vớt bèo đâu.

phuonghoang35912

Nhà nông tập sự
e thấy bác nên dẹp ý tưởng này đi, e đang có 1 máy ép 1 trục đứng 3A loại nhỏ + 1 máy nghiền ngô vỡ, e thấy như thế này:
- Ép khô thì viên nó ko đc bền, sau ép vẫn bị vỡ nhiều, mình thì ko có điều kiện mua chất dính viên cám - BỘT GÒN
- Nguồn đạm: cái này quan trọng nhất thì bác lại chưa chủ động được, cái này tùy theo thì cá tạp + ốc bươu... nhưng như e dùng máy ép trục đứng thì ép khô -> phải sơ chế cho bọn nó khô cũng cực. Nếu dùng máy trục ngang ép ướt được thì chỉ làm ăn trong 6h thôi, lâu thì bị hỏng, ko lại phải phơi, mà phơi ko đc nắng thì mốc -> nguy hiểm cho cả gà cả người, nếu mua máp sấy thì quá tội mua cám công ty.
Chốt 2 ý kiến thì ý của e như thế này và đang làm thử, chưa có đk thực nghiệm nhưng cứ nói bác có thấy hợp lý hay ko thôi thì có thể thử xem.
- E nuôi vịt -> lấy phân -> cá mè( giống này giá rẻ, ăn phân chóng lớn) -> nguồn đạm, nhưng cái này sử dụng trong ngày, bắt đc cá trong ao hàng ngày e cũng đang nghĩ mà ốm đây vì giống này ko câu được, kéo thì 1 thân 1m đang ớn ớn, nhưng e đang thả 3K mè vs 3K trôi, năm nay rô phi đang rớt nên chưa biết nuôi gì nên cứ thả thế đã. Từ nguồn đạm đấy e đang tính nấu hoặc chế biến sao để giảm lượng cám cty mua thôi, e giờ nuôi vịt + lợn + cá thế thôi, tình hình kinh tế đang khó khăn, năm nay dự kiến lạm phát 7%, các bác đầu tư cho cẩn thận ko lại vướng thêm nợ.

LeMinhChau

Nhà nông tập sự
Bạn không có công đi vớt lục bình, thì làm sao mà xay nhuyễn được nó? Máy xay nó không biết vớt bèo đâu.
Không có thời gian gian vớt mỗi ngày nên cố định 1 ngày trong tuần, làm sẵn 1 lần, cho ăn cả tuần

Không có thời gian gian vớt mỗi ngày nên cố định 1 ngày trong tuần, làm sẵn 1 lần, cho ăn cả tuần
ý tưởng của bác cũng khá ổn ở chỗ e nhiều người dân họ cũng mua máy ngiền đó về xay lục bình,cây chuối,rau muống... chộn với cám gạo, bột ngô,bột sắn,cá vụn... ngiền lẫn với nhau cho ngan,vịt,gà ăn cũng béo mà.nhưng chỉ cho ăn đk trong ngày thôi để đến hôm sau là bị hỏng ăn vào là đi ngoài ngay. còn về máy móc bác ra cửa hàng bán máy nông ngiệp hỏi xem.chỗ e cách bác khoảng 1000km nên cũng chẳng biết chỉ chỗ để bác mua hàng ở đâu là tốt nhưng tốt nhất bác phải cẩn trọng khi mua hàng trên mạng lừa đảo nhiều lắm.

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH