Thảo luận Muốn quay về với chính mình cần các bác tư vấn giùm e

• Thread starter Lột Xác
  • Ngày gửi
E năm nay 32 cái xuân xanh rùi. Sinh ra và lớn lên ở SG ,có máu kinh doanh, thích chăn nuôi nhưng kg có miếng đất cắm dùi nên đành đi làm công kiếm cơm qua ngày .
Đi làm dành dụm được nhiêu e bon chen kinh doanh với mong muốn đổi đời , mở tiệm cf , quán nhậu và cuối cùng cũng có chút thành tích: tự hào từ 2 bàn tay trắng tạo ra ........ nợ nần ngân hàng hơn trăm chai (và tất nhiên vốn dành dụm sau bao năm hơn trăm triệu đi theo ông bà luôn rùi)
Hiện giờ vẫn đang cày trả nợ dần dần nhưng vẫn vui vì với e : mình thích thì mình làm ,kg hối hận , và e có ước mơ cuộc sống sẽ tốt hơn.
Nhưng làm ăn bây giờ như các bác biết rùi ,đời khg như là mơ. Nên giờ e muốn quay lại nuôi trồng như điều mình thích từ nhỏ đến giờ xem thử cuộc đời có trêu mình nữa kg nên mong các bác tư vấn giùm e nên làm j bây giờ đây ạ.
Do là mới được ông anh vợ cho e mượn miếng đất 1000m2 ở Hóc Môn ,e xin các bác tư vấn giùm e nên nuôi con j kinh tế ,phù hợp với thị trường ở SG nói riêng và cả nước nói chung ạ. E kg ngại khó ,con j e cũng thích và nuôi được ,e đã từng đi tham quan trại bò sữa ,trùn quế , gà này nọ để xem hướng đi thế nào trước khi e thất bại trong kd,nên giờ e muốn nuôi con nào có thị trường ,lấy ngắn nuôi dài và vốn ít(vì đang trả nợ ,mượn thêm để nuôi trồng chắc kg được nhiều ) .
E định nuôi cút,bồ câu và ít gà nòi bình định lấy thịt ,và định trồng cây j làm bóng mát và cũng có lợi nhuận sau này nữa . Kính mong các ace mở cho e một hướng đi để e có một tia hy vọng j với đời ạ.
P/s: mong các bác tư vấn cho e một hướng đi và đừng tranh cãi nhau như những topic khác xem ai đúng ,ai sai nhé .....vì theo e thì ý kiến mỗi ng đều đúng với....bản thân họ,còn ng khác thấy đúng hay kg thì tùy ng thui,tranh cãi nhau chi cho mất hòa khí ae. Diễn đàn là để ae giao lưu và học hỏi nhau mà thui . chúc ace vui vẻ và thành công ạ .

E năm nay 32 cái xuân xanh rùi. Sinh ra và lớn lên ở SG ,có máu kinh doanh, thích chăn nuôi nhưng kg có miếng đất cắm dùi nên đành đi làm công kiếm cơm qua ngày .
Đi làm dành dụm được nhiêu e bon chen kinh doanh với mong muốn đổi đời , mở tiệm cf , quán nhậu và cuối cùng cũng có chút thành tích: tự hào từ 2 bàn tay trắng tạo ra ........ nợ nần ngân hàng hơn trăm chai (và tất nhiên vốn dành dụm sau bao năm hơn trăm triệu đi theo ông bà luôn rùi)
Hiện giờ vẫn đang cày trả nợ dần dần nhưng vẫn vui vì với e : mình thích thì mình làm ,kg hối hận , và e có ước mơ cuộc sống sẽ tốt hơn.
Nhưng làm ăn bây giờ như các bác biết rùi ,đời khg như là mơ. Nên giờ e muốn quay lại nuôi trồng như điều mình thích từ nhỏ đến giờ xem thử cuộc đời có trêu mình nữa kg nên mong các bác tư vấn giùm e nên làm j bây giờ đây ạ.
Do là mới được ông anh vợ cho e mượn miếng đất 1000m2 ở Hóc Môn ,e xin các bác tư vấn giùm e nên nuôi con j kinh tế ,phù hợp với thị trường ở SG nói riêng và cả nước nói chung ạ. E kg ngại khó ,con j e cũng thích và nuôi được ,e đã từng đi tham quan trại bò sữa ,trùn quế , gà này nọ để xem hướng đi thế nào trước khi e thất bại trong kd,nên giờ e muốn nuôi con nào có thị trường ,lấy ngắn nuôi dài và vốn ít(vì đang trả nợ ,mượn thêm để nuôi trồng chắc kg được nhiều ) .
E định nuôi cút,bồ câu và ít gà nòi bình định lấy thịt ,và định trồng cây j làm bóng mát và cũng có lợi nhuận sau này nữa . Kính mong các ace mở cho e một hướng đi để e có một tia hy vọng j với đời ạ.
P/s: mong các bác tư vấn cho e một hướng đi và đừng tranh cãi nhau như những topic khác xem ai đúng ,ai sai nhé .....vì theo e thì ý kiến mỗi ng đều đúng với....bản thân họ,còn ng khác thấy đúng hay kg thì tùy ng thui,tranh cãi nhau chi cho mất hòa khí ae. Diễn đàn là để ae giao lưu và học hỏi nhau mà thui . chúc ace vui vẻ và thành công ạ .
bạn nên tìm hiểu thật kĩ những con bạn muốn nuôi nó cần những gì..cút,gà,bồ câu đều có cùng chung những bệnh...bạn hãy tìm hiểu xem cách phòng ngừa như thế nào rồi hãy bắt tay làm nha bạn...nếu như nuôi chơj một vài con thì thấy khá là đơn giản nhưng khi nuôi công nghiệp thì phát sinh nhiều vấn đề lắm....chúc bạn thành công nha!!!

Nuôi bò gầy và bán bò hết gầy bạn à.
Cái này làm thì hợp tác nhé

Trồng thử lứa cải xanh mang ra chợ bán xem thu nhập được nhiêu rồi mở rộng hoặc chuyển nghề khác. 1kg cải cũng được 5k là bèo. Làm mau biết kết quả. Hoặc trồng thử bầu bí trên 1000m2 xem.

À mình cũng đã tính đến vụ này rùi bạn. Thằng e rể của mình cũng đang làm vụ này ,cũng định hùng với nó làm liều ,nhưng nó nhờ anh chị nó nuôi ở An Giang lận ,đât nó thì bao la,trồng cỏ vô tư,và nó đang nuôi vài con theo hình thức vỗ béo này.có cái ở xa quá mình k kiểm soát được bò phát triển thế nào và giá cả ra sao nên lưỡng lự đây .
Còn bạn muốn hợp tác thế nào ?

Làm tại khu vực Củ Chi, HCM và ĐN thôi. Mình chỉ muốn cung ứng nguồn bò gầy thôi. Mình lấy từ Cam và lào về

mình thấy diện tích đất của bạn ấy không thích hợp nuôi bò..nếu có cũng chỉ nuôi nổi một vài con không kinh tế lắm..,

mình thấy diện tích đất của bạn ấy không thích hợp nuôi bò..nếu có cũng chỉ nuôi nổi một vài con không kinh tế lắm..,
Mình cũng định trả lời bác michelchen y như bạn nói nè . muốn nuôi mà kiếm cỏ cho nó ăn thì cũng bó cẳng . đất đó để xây chuồng nuôi vai chục con thì được rùi,cái khó là diện tích trồng cỏ để nuôi nó mới là gánh nặng . kg khả thi michelchen ơi. Tks bạn .
Mình định kiếm con j nuôi khởi đầu phù hợp với thị trường thành phố trước mắt cái đã rồi sẽ tính lại kỹ càng sau nếu muốn phát triển ổn định .

đất trên hóc môn thì trồng cây hơi khó, vì đa số đất lún và sình lầy. kiếm cây ăn trái nào chịu nuớc và trồng nhé bác, bình bát ghép mãng cầu cũng tốt đó, bán trái thì thu nhập cũng khá, và tận dụng khu đó nuôi gà Thả vuờng bác à.

Hóc môn thì nhiều chợ, tận dụng phế phẩm những rau cũ quả, cá vụn... bỏ đi. cho gà ăn. kiếm đc như vậy thì bác đã thành công 1 nữa. khi ko cần bỏ tiền mua thức ăn cho gà...

Nếu bạn đã tham quan nhìu nơi nui gia cầm thì nhắm đủ kinh nghiệm học hỏi xem có chắc thì nui gà hợp lí hơn,nhưng kinh nghiệm chưa đủ thì zễ lỗ lắm...còn nui bò với đất như vậy thì chỉ đủ ba bốn con thôi....chúc bạn thành công

Trồng thử lứa cải xanh mang ra chợ bán xem thu nhập được nhiêu rồi mở rộng hoặc chuyển nghề khác. 1kg cải cũng được 5k là bèo. Làm mau biết kết quả. Hoặc trồng thử bầu bí trên 1000m2 xem.
Bác Hoàng Sơn nói cũng có lý đó^^ một công đất bạn trồng rau là vừa sức, vốn đầu tư thấp, thu hồi vốn nhanh, lợi nhuận từ trồng rau cũng không nhỏ so với các cây hót đâu mà lại ổn định, ít rủi ro. nhớ là hoạch toán kinh tế nhắm đầu ra, tìm hiểu quy trình canh tác, phòng trừ dịch bệnh, cách thu hoạch phân phối vv... vùng đó thổ nhưỡng thích hợp lại có vùng tiêu thụ lớn. Góp chút ngu kiến!

Mình đang có trang trại tại củ chi , công suất nuôi 35000 con gà ta đây. nhưng phải bỏ thôi, nên cần bán hoặc cho thuê.
Việc nuôi bò gầy là một gợi ý. HAGL củng chỉ nhập bò gầy và vỗ béo tại các trại trung chuyển (Lào và campuchia) xong xuất luôn.
Do đó việc nuôi thả đồng cỏ với số lượng lớn thì chưa thể, tuy nhiên cái ý là mình nhắm tới, quản lý, chăm sóc từ 1- 2 tháng và xuất. Việc cỏ thì kg lo, bạn thử alo 1 cái , thì mình nghĩ người cung cấp cỏ đứng chật cả khu trại.

Xin chia sẻ. Trước khi bố Michelchen mất có dặn riêng:
Đường cái rộng thênh thang ta cứ bước.
Thiên biến vạn hóa nhé con.
Vì vậy nên tham khảo và tự hoạch định cho mình

Bác xuân vũ giàu lám hả bác lecongtuananh
Giàu hay ko thì ổng biết - chứ tui sao biết được

Ông nghĩ đại gia nào chơi được các thứ sau : lan, kiểng, chim, cò, rùa, rắn, rượu, chè,......vv... - mấy ai chơi đủ các loại sách đỏ như ổng chứ - ổng ko đại gia chứ là gì nữa . Đại gia của xã hội thì ko biết nhưng ít nhất củng là đại gia của chính mình .

Mình đang có trang trại tại củ chi , công suất nuôi 35000 con gà ta đây. nhưng phải bỏ thôi, nên cần bán hoặc cho thuê.
Việc nuôi bò gầy là một gợi ý. HAGL củng chỉ nhập bò gầy và vỗ béo tại các trại trung chuyển (Lào và campuchia) xong xuất luôn.
Do đó việc nuôi thả đồng cỏ với số lượng lớn thì chưa thể, tuy nhiên cái ý là mình nhắm tới, quản lý, chăm sóc từ 1- 2 tháng và xuất. Việc cỏ thì kg lo, bạn thử alo 1 cái , thì mình nghĩ người cung cấp cỏ đứng chật cả khu trại.
bò gầy về vỗ 1-2 tháng thì đâu được bao nhiêu thịt đâu,mà tiền thức ăn 100%đi mua thì không thể nào lãi nổi vì chi phí toàn là bằng tiền,..không được chúc tận dụng gì..chỉ mua và mua..với bạn Lột xác có lẽ mua toàn bộ là cái chắc rồi..

Back